PDA

View Full Version : Main biostar bật đèn main sáng nhưng không có hiện tượng gì khác

daicabuondoi
24-09-2007, 15:55
Chào các bạn, ai đã gặp tình huống như tôi thì có thể cho tôi câu trả lời không ạ? Tôi gặp trường hợp này ở 2 máy đều có main là biostar :(. Bật power thì đèn main vẫn sáng nhưng không có bất kỳ 1 hiện tượng nào khác cả, quạt không quay, màn hình không lên...

thanks các bạn.

tinhoi_2
24-09-2007, 16:56
Tôi cũng bi như vậy mà máy của tôi là máy đồng bộ Dell nữa, tôi đã để máy kô chạy kô điện nguồn kô pin CMOS sau vài tháng máy lại chạy bình thường.Lạ thật

daicabuondoi
25-09-2007, 10:50
Híc khổ thật. Bác nào biết nguyên nhân không ạ? Mách tôi với híc :(

daicabuondoi
26-09-2007, 16:30
Híc không bác nào biết nguyên nhân ạ :( Ai biết chỉ tôi với các bác ơi :(

hoang anh tinh
26-09-2007, 18:41
mua mainboard mới hoặc đem mainboard đi bảo hành.pan này là do chip i/o bi lỗi.

daicabuondoi
26-09-2007, 18:44
Thật không bác, vậy thì tôi tèo rồi :(, mua máy cũ thì sao còn bảo hành nữa :@

dly
26-09-2007, 18:49
Sau khi bật nguồn mà máy vẫn chưa hoạt động bạn bấm vào nút reset xem sao. Nếu sau khi làm thao tác trên máy hoạt động được thì bạn thay bô nguồn :D

Nếu không hoạt động bạn tháo Pin Cmos, Ram, Cpu ra và vệ sinh main cho sạch. Ráp vô và ... Run

dongcambiz
26-09-2007, 21:39
Chào các bạn, ai đã gặp tình huống như tôi thì có thể cho tôi câu trả lời không ạ? Tôi gặp trường hợp này ở 2 máy đều có main là biostar :(. Bật power thì đèn main vẫn sáng nhưng không có bất kỳ 1 hiện tượng nào khác cả, quạt không quay, màn hình không lên...

thanks các bạn.

=> bạn tháo rời hẳn Main ra khỏi casr, cắm điện rồi đấu điện trực tiếp trên main(dùng topic dẹp ) xem nó có chạy không? nếu không thì phải kiểm tra nhiều thứ.
===============
1. Chắc chắn rằng nguồn còn tốt.
2. Tháo Ram ra lau, đợi 2-3 phút cắm lại, nếu đấu điện mà máy chạy thì lỗi do main hoặc main bị sốc điện, tụ điện nơi Ram=> mình có cái máy như thế và mỗi làn khởi động toàn tháo ram ra, đợi 1-2 phút lắp vô bật công tắc chạy ào ào( nhưng main đó là main Asrock)
3. Bạn tháo nguồn 20 hoặc 24 pin ra rồi cắm lại, làm như thế với bộ chia điện 12v9 4 dây, 2 vàng 2 đen á)=> nếu máy chạy thì lý do là sốc điện+ lỏng-chạm jack 12v
================= Thử xem sao!==============

daicabuondoi
28-09-2007, 22:51
=> bạn tháo rời hẳn Main ra khỏi casr, cắm điện rồi đấu điện trực tiếp trên main(dùng topic dẹp ) xem nó có chạy không? nếu không thì phải kiểm tra nhiều thứ. => cái này tôi chịu vì không có đồ nghề.
===============
1. Chắc chắn rằng nguồn còn tốt.=> tôi đã tháo cả 2 cái dây nguồn cắm vào main rồi đấu 2 hàng của cái dây to cho chạm nhau mà không thấy quạt nguồn quay chi cả.
2. Tháo Ram ra lau, đợi 2-3 phút cắm lại, nếu đấu điện mà máy chạy thì lỗi do main hoặc main bị sốc điện, tụ điện nơi Ram=> mình có cái máy như thế và mỗi làn khởi động toàn tháo ram ra, đợi 1-2 phút lắp vô bật công tắc chạy ào ào( nhưng main đó là main Asrock)
3. Bạn tháo nguồn 20 hoặc 24 pin ra rồi cắm lại, làm như thế với bộ chia điện 12v9 4 dây, 2 vàng 2 đen á)=> nếu máy chạy thì lý do là sốc điện+ lỏng-chạm jack 12v => cái này tôi làm thử rồi vẫn vậy (tôi rút hết 2 cái dây từ nguồn đấu vào main ấy)
Cảm ơn bạn đã chỉ :(