PDA

View Full Version : Anh em xử lý hộ lỗi này với

phamhongle84
23-09-2007, 15:53
Máy đang sử dụng
Main Asus P5gl-mx
chíp 2.66
Hôm vừa rồi có lấy được 1 con chíp 3.0 ,nên thay vào máy kiểm tra và nó báo lỗi thế này
dòng 1 Intel CPU uCode loading error
dòng 2 báo "F1 to Resume"ấn F1 thì chạy bình thường vẫn là 3.0
Mới đầu tưởng nó đòi cài lại do khác chíp nên ( Set DF +cài lại Win )
nhưng nó vẫn bị như thế ,lỗi này thông báo trước khi mình ấn "DEL"

Anh em nào biết không chỉ giúp nhé
Anh em xem có cần update bios không nhé ,và nếu cần thì làm thế nào mà không cần dùng đĩa mềm vì ngày nay ai dùng đĩa mềm đâu mà update theo kiểu đĩa mềm như trên mạng nói
(Chưa Update Bios vì không biết update như thế nào)

Thank

wuhoatu
23-09-2007, 16:52
Thay chip, CMOS cần phải ghi nhớ thông số chip mới. Bạn vào Setup của bios save nó lại là xong.

lee_huynh306
23-09-2007, 17:32
Lỗi này là tại BIOS quá cũ không nhận ra con CPU đó mà. Vô website của ASUS download bản BIOS mới nhất về flash là ổn thôi.

myzerg
23-09-2007, 17:47
Cái này update bios lại là xong.Vô aus.com.tw dowload version 0903 và chương trình Asus update(nằm ở mục utilities or trong Cd driver cua main).Cài đặt và chỉ đường dẫn tới file bios vừa dowload(nhớ giải nén trước nha bạn),có thể sử dụng tính năng update trực tiếp từ mạng của chương trình nhưng lâu hơn rất nhiều.
Thông thường nhân viên kỹ thuật của các trung tâm bảo hành sử dụng Dos đễ update,rất nhanh(chỉ khoảng 20s).Bạn có thể thử bằng cách format/s 1 dia A(or 1 partition),sau đó copy file afudos.exe(trong Cd driver)và file bios mới dowload ở trên vô cùng 1 folder.Khởi động Dos,di chuyển đến thư mục chứa 2 file trên gõ afudos /i0903.rom và enter thế là xong.

phamhongle84
23-09-2007, 20:42
Cảm ơn mọi người.Thử xem sao đã