PDA

View Full Version : Cài 2 HDH trên 1 laptop

dohoangthien
21-09-2007, 18:57
Em có chia 1 HDD ra làm 3 partition, C là Vista, Em cài thêm XP vào ổ D. Setup XP xong, nó vào thẳng Win XP luôn. Em dùng VistaBootPro tạo Dual Boot. lần sau vào nó báo cho mình chọn 2 Win, nhưng Win Vista thì vào được, XP thì vào ko được, nó báo lỗi liên quan đến ntldr gì đó. Ngoài ra lại xuất hiện thêm 1 lỗi nữa, khi vào màn hình welcome của Vista thì máy để độ phân giải 640x480 xem rất xấu và ko mượt, Khi vào desktop khoàng 1 lúc thì nó tự động chuyển sang 1280x840 (mặc định của máy) và máy chạy chậm hơn bình thường (vào performance thấy 2 core của nó lên xuống thất thường lắm). Làm sao khắc phục được vậy các pro?

phamhongle84
22-09-2007, 09:17
Tôi chỉ giải thích được 2 lỗi mà thôi
1 "nó báo lỗi liên quan đến ntldr gì đó" cái này rất đơn giản vì Vista là bản dời sau là xp(giống như bạn cài XP sau đó lại cài 2000 thì cũng sẽ báo lỗi này)
==> muốn có 2 HDH thì bạn phải cài thằng nào yếu trước,sau đó cài thằng mạnh sau

2 "thấy 2 core của nó lên xuống thất thường lắm" cái này chắc máy của bạn sử dụng công nghệ "bước nhảy" lúc mạnh lúc yếu là để tiết kiệm điện,tránh lãng phí.Bạn sử dụng ứng dụng mạnh thì nó lên,yếu thì nó xuống

huyphuc1981_nb
22-09-2007, 16:10
Cài XP trước Vis sau lên hai ngăn. lỗi là do bạn làm ngược.

Nếu có nhu cầu cài XP sau thì hơi mệt. Cái này giống XP với 98 chứ XP và 2000 cùng đời.