PDA

View Full Version : [DIS] Linux From Scratch

coolman
07-04-2003, 09:09
Chào các bạn.
Linux thật là tuyệt cho nghiên cứu và học hỏi. (xin lỗi vì nói hơi bị nhiều lần).
Có bao giờ các bạn nghĩ rằng hoặc có tham vọng tạo ra 1 bản Linux *** gì đó cho riêng mình không? các bán sẽ không cảm thấy mình bị phu thuộc vào các distro của RedHat,Mandrake,Suse,... nữa.
Có lúc nào bạn cảm thấy bối rối trước hàng nghìn ứng dụng của Linux có trong các distro của RedHat mà bạn phải mất cả mấy GB để cài đặt mà chẳng bao giờ đụng tới không? chẳng biết dùng nó để làm gì, tuy nhiên bạn phải cài lên đĩa cứng của mình.
Linux là 1 hệ điều hành Free Source Code. bất cứ lúc nào bạn cũng có thể lấy kernel và ápp với version mới nhất. và xây dựng 1 LINUX OS cho riêng mình từ 1 đống Source Code tất nhiên là 1 đề tài thú vị. hiển nhiên những dân ghiền Linux không nên bỏ qua.
Nếu ai có điều kiện để nghiên cứu thì có thể tham khảo tại: http://linuxfromscratch.org
Mình đã làm thử và thấy tất cả các tài liệu tại đay rất đáng tin cậy. chắc chắn cac bạn se thành công.
Mình cũng đã có 1 bản tóm tắt sơ lượt bằng tiếng việt. cũng khônguprõ ràng cho lăm nhưng có thể giúp cho các bạn không khá lắm về tiếng Anh. còn các bạn khá về tiếng Anh thì tất nhiên không cần dến nó.
Nếu ai có đam mê thì có thể liên lạc với mình tại vducuy@yahoo.com. chúng ta cùng chia sẽ kinh nghiêm.
Chúc các bạn một ngày vui vẻ.

panatcb
09-04-2003, 06:35
Cho Coolman cái này nè, làm xong nhớ báo cáo nhá đồng ra^.n. Bận chuyện khác nên chưa dọc cái này cho đã.
http://www.linuxjournal.com/article.php?sid=6473

coolman
09-04-2003, 10:57
OK, đọc rồi. hấp dẫn lắm.
Nhưng chắc có lẽ đầu tháng tới mới thử được. dạo này project bi. dzi' dữ quá. phải lam xong nó trước đã.
cảm ơn pântcb nhiều.

chuotluoi
23-04-2003, 02:50
Đề tài nói chung là hấp dẫn (ít nhất là đã từng hấp dẫn tui) nhưng không được thiết thực lắm!!!
Càng không thiết thực đối với tui hiện nay.............cả đống công việc, làm sao mà có thời gian ?!?!?!?! Tui chỉ tạo ra cái gì tui thật sự cần thôi.......!!!!!!!!!:-/