PDA

View Full Version : Làm sao kích sóng wifi D-Link Router 624 cho mạnh hơn

vhl_20
21-09-2007, 10:25
Em vừa mua cái D-link 624,nhưng không hiểu sao sóng rất yếu.Nếu ngồi trong phòng có đặt cái wireless router thì sóng vô biên,excellent luôn,còn nếu lên lầu trên thì sóng giảm suốt còn 1 cột,có khi = 0.vậy em nghĩ là có cách gì đó để kích cho sóng mạnh lên,vì trong phần setup em thấy có performance ,chắc có thể chỉnh dc Nhưng do toàn thông số kỹ thuật mà em lại mới tìm hiểu nên chưa rành lắm về tinh chỉnh,mong các anh trong đây ai đã xài dlink xin chỉ giúp em,xin cảm ơn mọi người.

vhl_20
21-09-2007, 10:45
Đây là hình minh họa,mong các anh chỉ giúp em,

http://img220.imageshack.us/img220/2734/222di8.th.jpg (http://img220.imageshack.us/my.php?image=222di8.jpg)

vhl_20
23-09-2007, 10:16
up giùm!................................

vhl_20
23-09-2007, 11:33
chán wa,bài cứ up vậy thì mấy anh kêu là câu bài,spam,mà không up thì lấy gì dc giải đáp đây,các mod có khó chịu thì tha lỗi cho em cứ phai up bài kiểu này nha,mà sao cái này hông ai biết hết vậy,em search banh cái mục này rồi,không có thông tin gì cả

arsenelupin
23-09-2007, 16:52
up dùm nhe......................

vhl_20
24-09-2007, 00:53
upppppppppppppppppppppppppppppp

lqkhoi
24-09-2007, 09:23
Wifi là 2 chiều. Thông thường sóng từ router mạnh hơn nhiều sóng từ cái máy PC của bạn phát ngược lại.

Và cũng thông thường nó có thể xuyên 1 tầng lầu mà chỉ mất khoảng chừng 30% , trừ khi nhà bạn có 1 số cái hút sóng.

Vì thế nếu chỉ xuyên 1 tầng mà mất nhiều quá bạn có thể nên coi lại cái máy PC của bạn. Kiếm 1 cái router khác phát thử ở cùng 1 vị trí rồi dùng cái PC đó để nhận xem , nếu PC hiện ra mạnh hơn thì cái router của bạn không tốt.

Giải pháp khắc phục bạn có thể mua cái antenna mạnh hơn, có nhiều loại antenna vô hướng hoặc có hướng, trong trường hợp của bạn nên chọn loại vô hướng và khoảng chừng 6 dbi là vừa . 1 cái antenna mạnh nhiều khi còn mắc hơn cải router của bạn.

Nếu tín hiệu hiện ra trên PC của bạn vẫn bèo khi xài cái router khác, bạn nên check lại cái card wireless trong PC của bạn. Nếu đó là laptop thì thông thường builtin wifi trong laptop có độ bắt sóng rất kém vì không có external antenna. Giải pháp bạn kiếm 1 cái external usb wifi kiếm loại có antenna thì nó sẽ mạnh hơn.

Muốn cho nó mạnh hay yếu phụ thuộc vào cả 2 thiết bị truyền và nhận vì đó là quá trình thu phát 2 chiều và cũng phụ thuộc vào vô số môi trường.

Trong phần setup có performance nếu bạn nói đó nằm trên PC/laptop của bạn thì đó là 1 cái bar mà nếu bạn chọn performance thì battery của bạn xài sẽ bị mau hết hơn. Tôi lúc nào cũng để max performance

vhl_20
26-09-2007, 01:40
anh có thể giải thích cho em biết những mục của hình trên em đã up lên không,nó có chức năng gì anh? cảm ơn

addme
26-09-2007, 01:55
Lắp cái ănten mạnh quá ở trong nhà liệu có gây ảnh hưởng tới sức khỏe không ?

* Ko phải tự nhiên mà các tiêu chuẩn quốc tế lại giới hạn công suất phát sóng !?

The Old Man
26-09-2007, 04:00
Lắp cái ănten mạnh quá ở trong nhà liệu có gây ảnh hưởng tới sức khỏe không ?

* Ko phải tự nhiên mà các tiêu chuẩn quốc tế lại giới hạn công suất phát sóng !?

Nếu anten mạnh có ãnh hưỡng đến sức khoẽ thì nhà sản xuất đã có khuyến cáo "Đừng nên ngồi gần Router WiFi rồi".

Giới hạn công suất là để tránh nhiễu sóng vào các thiết bị tương tự khác.

lqkhoi
26-09-2007, 08:06
anh có thể giải thích cho em biết những mục của hình trên em đã up lên không,nó có chức năng gì anh? cảm ơn
Sorry không giúp được bạn. Tôi cũng xài cái router gần tương tự như bạn. Và mục đó ngoài chuyện kéo cái performance lên 100% tôi cũng chẳng biết set những thông số khác.

acquydeptrai
26-09-2007, 08:50
Nếu đó là laptop thì thông thường builtin wifi trong laptop có độ bắt sóng rất kém vì không có external antenna.

Bậy nào, kể cả linksys net extrem với công nghệ speedbooster 54Mps mua hơn 50$ mà gặp con laptop ghẻ từ thời napoleon cởi truồng NC6000 với con card mini PCI wireless LAN Intel Pro ghẻ, cái angtena cũng rất là ghẻ mà còn phải chào thua nữa là! :w00t:

vhl_20
26-09-2007, 09:35
vậy vấn đề chính yêu là tại router của em lởm hay do em chưa xài hết "bài" để cho hoàn hảo về sóng.Có phải em cần trang bị thêm ăn ten mới mạnh hay có ai để defaut như em mà vẫn mạnh không thì xin cho em biết vài chiêu,xin cảm ơn

acquydeptrai
26-09-2007, 09:46
Bạn cho hỏi laptop bạn đang sài hiệu gì? Card wifi là usb hay mini PCI? Chuẩn B or G? tốc độ bao nhiêu!? Chính xác model cái modem wifi bạn đang dùng!?

Mình thấy D-link có vẻ phát sóng yếu hơn linksys hoặc Tenda, ở nhà có 1 em D-link và 1 em belkin nhưng em D-link bao giờ cũng thua belkin 2 vạch sóng! Trong khi Belkin giá rẻ hơn tới 20$ :w00t:

dly
26-09-2007, 09:47
Nếu muốn quản lý tần số sóng bạn nên đầu tư OmniAccess AP41 trở lên. Thiết bị này mới cho phép cấu hình AP và quản lý tần số. Các AP thông thường thỉ chỉ có cách chạy vòng vòng trong nhà xem nơi nào phát sóng ổn, ít bị cản thì đặt thôi.

Cái hình của bạn iup lên chẳng giải quyết được gì trong việc này cả

vhl_20
26-09-2007, 21:40
Thông tin về máy em đang sử dụng là laptop vaio VGN-SZ320CP,Có wifi builtin,còn router trên thì có lẽ các bác biết nó chuẩn gì rồi,Dlink 624.Hình em up lên là muốn hỏi các bác cho em biết vài thứ trong đó có nghĩa là gì,trong mục performance có lần em thử chỉnh rồi nhưng chỉnh đúng thì không sao,chỉnh không đúng thì sóng chập chờn và bị limted nên đã chỉnh lại default nên cần các bác xem hình giúp để cho em vài thông số thích hợp !

orphanboyz
29-09-2007, 20:22
Nếu bạn muốn sóng Wifi của bạn mạng lên.Thì theo mình nghĩ thì bạn nên mua thêm 1 thiết bị nữa ------>Repeater {Bộ lặp tính hiệu}.-------> Bảo đảm sóng Wifi của bạn sẽ mạng hơn và phạm vi phủ sóng rộng hơn !

blacksea
02-10-2007, 08:37
gian wifi antenna bạn vào gôgle search tu nay đi mình đã thực hiện làm rùi kết quả rất tốt