PDA

View Full Version : Bill ơi !!! Các bạn ơi !!!Cứu..cứu...

chiroom
06-04-2003, 20:51
Bill ơi ! Mình có viết chương trình java, thử biên dịch và chạy bằng lệnh javac nhưng máy cứ báo lỗi là "không đọc được file này
và hàm main gì đó" ,( ví dụ như chạy thử chương trình HelloWorld trong Examples của JPadPro ) mới học java nên mình rất bối rối , Bill hãy chỉ mình cách sử dung bộ JDK đi , làm thế nào để chạy một chương trình java, mình muốn remove tất cả chương trình java,JDK và cài lai xem có bị nữa không ! .
Có thể chỉ mình từng bước để tạo 1 gói va cách sử dụng nó không !. Bài trả lơi kỳ trước của Bill mình không được hiểu nhiều !

Cám on Bill nhiều nhá

Bài này tuy much đích là gởi cho Bill nhưng Chiroom hy vọng các sư huynh khác có thew63 giúp đỡ Chiroom nhiều hơn !
Chân Thành Cảm Ơn !

MatKieng
08-04-2003, 16:06
Trước hết bạn cài JDK, bạn đã cài rồi chứ gì? Vậy qua bước 2 nha:
Viết chương trình bằng bất cứ text editor nào, nhưng ĐỪNG lưu với định dạng đặc biệt nha, dùng notepad cũng được, sau đó lưu file đó lại với phần mở rộng là .java. Bước 3: dịch chương trình, bạn chuyển đến thư mục có chứa file .java mà bạn đã soạn thảo, gõ vào "javac demo.java" lưu ý là phải phân biệt chữ hoa và chữ thường nhé. Sau đó một file demo.class sẽ được tạo ra, bây giờ là chạy chương trình, gõ vào "java demo" và hi vọng là sẽ chạy được, hihi. Lỗi mà bạn vừa nêu có thể là do bộ JDK bị hư đấy, mình cũng từng bị như vậy mà, ;-) Chúc thành công.