PDA

View Full Version : Second NIC problem, need help :D ???

Bri-Dennis
06-04-2003, 15:21
Mình add thêm một NIC nữa (hiệu Link Pro) nhưng không hiểu sao khi type " ifconfig " thì không nhận thấy NIC thứ 2 đó, trong khi type " network stop " rồi " network start " thì rõ ràng là Linux 7.3 nó nhận ra các NIC mới của mình.

Mình cũ thử config " ifcfg-eth1 " rồi mà khi type ifconfig vẫn không nhận ra được NIC thứ 2, không hiểu tại sao ???

Có ai biết cách khắch phục lỗi này không ?

Every help is highly appreciated :D

Thanks to CoolMan for your help.

coolman
06-04-2003, 22:43
OK,
Theo mình suy đoán thì bạn thiếu option ONBOOT=yes trong file:
/etc/sysconfig/network-script/ifcfg-eth1. (chỉ là suy đoán thôi).
bạn có thể thử cách này trước xem.

1. #ifconfig eth1 ***.***.***.*** up
Nếu không có báo lỗi gì có nghĩa là mình đoán đúng.
Bạn dùng lệnh #ifconfig để xem lại. nếu thấy eth1 là tốt.
bạn có thể dùng lệnh ping để test xem card mạng có hoạt động không.

2. nếu bước 1 thành công thì bạn có thể thêm option ONBOOT=yes vào file ifcfg-eth1 để cho hệ thống up device khi khởi động.

Cũng có 1 số nguyên nhân khác nhưng cũng la suy đoán thôi. không chắc ăn. đây chỉ là những lỗi thường gặp, nhưng thông thường là do mình nhầm lẫn 1 số option hoặc config "ngớ ngẫn" nào đó. bạn nên kiểm tra lại các file. ifcfg-ethX, /etc/modules.conf,
đồng thời dùng lệnh lsmod để chắc chắn là driver cho card mạng mới đuợc load đúng.

Best Regard

Bri-Dennis
07-04-2003, 08:59
I got it :D.

Mình đã kiểm tra những option mà bạn đưa ra, mình đều config đúng cả....nhưng vẫn không tài nào làm up được cái NIC thứ 2. Sau một hồi kiểm tra vẫn không phát hiện ra sai sót gì, tức quá, mình khởi động lại máy....hehe, NIC thứ 2 đã up lên.

Reboot your computer, hãy thử option này khi bạn không biết làm gì nữa :D

coolman
07-04-2003, 09:19
ha`ha`ha` .... chi' lí chí lí.
cái này có gọi là "Ngớ ngẫn" không nhỉ