PDA

View Full Version : máy bị treo do thay đổi chế độ màn hình

thangtink27b
17-09-2007, 20:36
chào các bác!!!!!!!
các bác chỉ cho em lỗi này với: khi em thay đổi chế độ màn hình từ 800x600 sang chế độ 1024x768 thì cái máy nó bị treo va màn hình đen thui hiện lên chữ "Hz" trong một cái khung và từ bây giờ ko thể làm gì với cái máy đc nữa.
Nếu bình thường thì nhấn Esc là xong nhưng bây giờ thì ko thể đc
Cũng nói thêm là vì em đã thay đổi từ 60Hz sang 85Hz trong chế độ hiển thị màn hình mới xảy ra chuyện này.
các bác giúp em với nha. Vì chuyện này mà em phải cài lại Win đó.
à vào Safe Mode gỡ driver ra thì đc nhưng khi cài driver lại thì nó zvẫn bị treo như thường.
cảm ơn các bác trước nha

lee_huynh306
17-09-2007, 20:56
Tại vì màn hình của bạn không hỗ trợ 1024x768 @85Hz. Bạn nên hạ cái tần số xuống còn khoảng 72Hz hay 60Hz.
Để biết monitor hỗ trợ tần số bao nhiêu nên stick vào "Hide mode that this monitor cannot display" trong TAB Monitor của Monitor properties.

xsamxungx
17-09-2007, 21:38
các pác cho em hỏi ké dzí luôn khi tắt máy thì lâu lắm mới tắt trường hơp này em mới bi mong chỉ giáo :)

leviethung
19-09-2007, 18:41
Bạn lee_huynh306 nói đúng đó.
Thông thường thì màn hình tinh thể lỏng thì thường là chỉ để 60Hz hoặc 75Hz thui.
Bạn vào Safe mode, gỡ driver VGA ra -> khởi động lại, cho nó tự nhận VGA, và bạn chỉnh ở chế độ 60Hz (hoặc ở chế độ 800x600) như vậy là oke roài.

extravinaagloco
19-09-2007, 18:50
Out Of Scan Range. :)

kickot151
19-09-2007, 20:46
Thông thường thì màn hình tinh thể lỏng thì thường là chỉ để 60Hz hoặc 75Hz thui.
Bạn vào Safe mode, gỡ driver VGA ra -> khởi động lại, cho nó tự nhận VGA, và bạn chỉnh ở chế độ 60Hz (hoặc ở chế độ 800x600) như vậy là oke roài.
cách làm thì ổn nhưng mình xin đính chính lại chút xíu để bạn khỏi cập nhập nhầm thông tin
đối với màn hình tinh thể lỏng thì screen refesh rate không có ý nghĩa vì cơ chế của LCD hoàn toàn khác với CRT . cho nên chỗ này nếu là tinh thể lỏng bạn có thể để tự nhiên muốn chỉnh lên xuống thì cũng chỉ cho zui thôi hoàn toàn không ý nghĩa
bạn gỡ driver ra --> nên dùng các chương trình phụ để gỡ hoàn toàn , sau đó hãy cài lại driver .
nhớ là gỡ driver bằng cách vào device manager nha !

lee_huynh306
20-09-2007, 00:05
Trên lý thuyết 60Hz hay 75Hz không có ý nghĩa gì với LCD cả. Bởi vì nó không dùng tia điện tử để quét như màn hình CRT. Nhưng nếu bạn set tần số này quá tần số cho phép của nhà sản xuất thì bạn sẽ gặp ra rối to đấy.
Mình đã từng bị. Driver cho phép chỉnh lên 85Hz trên cái LCD của mình. Ngon quá => chơi 85Hz lun ^^. Tức thời thì không sao cả, nhưng lúc restart mới khổ, boot xong tới welcome screen thì màn hình tối thui. Mày mò hết hơn 1h mới ra là tại set tần số quá cao.

thangtink27b
21-09-2007, 20:10
em đây các bác ơi

em đã làm như thế rồi mà ko đc vì khi gỡ driver ra rồi thì khi vào lại nó mặc định là 800x600 rồi và ko thể chỉnh xuống 60Hz đc nữa vì làm gì có driver mà có chế độ hiển thị là 60 hay 85Hz. ở đó nó trống trơn ko cho chọn về 60Hz đâu.
và khi cài lại driver thì nó laị treo, vì thế em mới khổ sở cài lại Win chứ.
cũng nói luôn là với em, thì em sợ rồi nhưng với ai ko biết mà táy máy tay chân thì mới khổ chứ. thằng bạn em nó ko biết =>...
các bác có cách nào hay hơn chỉ em đi
cám ơn các bác lần nữa.

mrmanhqn77
06-10-2009, 10:12
máy của tôi cũng bị tương tự, về sau mới biết là do mấy con tụ xung quanh CHIP gây ra, nếu nó phồng lên thì bạn ấn nó xuống. trường hợp không phải như vậy thì bạn tháo chip lau sạch bụi, hy vọng là hết
Chào!