PDA

View Full Version : Hỏi về DFD trong phân tích thiết kế hướng cấu trúc

starrynighthn
17-09-2007, 20:27
Mình đang học môn PTTKHT (hướng cấu trúc), đang làm BTL đến phần DFD thì mắc phải một vấn đề như sau.
Mình có một chức năng là tự động thông báo các thay đổi của các thành phần trong hệ thống đối với người dùng. Việc thông báo này tự động cập nhật và hiển thị cứ sau 1 phút. Người dùng không cần tác động gì cả.
Các thay đổi của hệ thống đều được ghi vào kho dữ liệu Log

DFD như sau:

[Kho dữ liệu Log ---> (Tự động thông báo thay đổi) ---> [Người dùng]
Datastore Process External Entity

Bây jờ mình muốn phân rã nó ra. Nhưng hơi bí chỗ này. Theo mình nghĩ thì đây có sử dụng SA-RT (Structured Analysis Real Time) nhưng không biết giải quyết thế nào.
Rất mong ý kiến của các bạn. :)

starrynighthn
19-09-2007, 21:09
Help me, please! :)
Các bác xem giúp em với,.....

jiSh@n
29-09-2007, 17:07
DFD của bạn chưa đủ. Nó phải có 1 [cái gì đó] quản lý process (Tự động thông báo thay đổi) nữa.

starrynighthn
30-09-2007, 10:15
Chưa hiểu ý bạn lắm. :-?
Cái mình vẽ là level 0 diagram. Quan trọng là jờ phân rã nó ra. Trong đó có lẽ là sẽ có 1 cái j đó gọi đến process lấy thông tin và hiển thị.
Ở đây chắc là dùng Control Flow Diagram. Nhưng việc tự động cứ sau 1 khoảng thời gian kia liệu có cần 1 External Entity là Đồng hồ ko? :-/

jiSh@n
30-09-2007, 16:31
Chưa hiểu ý bạn lắm. :-?
Cái mình vẽ là level 0 diagram. Quan trọng là jờ phân rã nó ra. Trong đó có lẽ là sẽ có 1 cái j đó gọi đến process lấy thông tin và hiển thị.
Ở đây chắc là dùng Control Flow Diagram. Nhưng việc tự động cứ sau 1 khoảng thời gian kia liệu có cần 1 External Entity là Đồng hồ ko? :-/
Chính xác là như thế, đó mới là đầu vào thật sự của process. [Data store] ko phải đầu vào của 1 process. Đầu vào và ra của 1 process là 1 external entity hoặc là 1 process khác (đóng vai trò như 1 external entity).
bây giờ bạn chỉ việc rã cái Process làm các process nhỏ hơn: 1 process đọc dữ liệu, 1 process kiểm tra có thay đổi hay ko, 1 process thông báo nếu có thay đổi...

pepjm89
16-05-2010, 21:41
ai giup em lam DFD mon he thong thong tin voi...huhu..lien he voi em qua YH pepjm89