PDA

View Full Version : Nhac.vui.vn ! sở hữu server khủng ??

vn.disable
16-09-2007, 18:35
Hiện nay nhac.vui.vn đang nổi lên là website nghe nhạc online nhanh nhất VN, qua kiểm chứng mình thấy đúng thật..nhạc chất lượng cao 128kbs mà load rất nhanh, link http chứ hok xài mms, hok biết cấu hình server như thế nào ??

quangtrong
16-09-2007, 19:11
có thể nó nhanh vì ít người qua lại lol nói thế thôi chứ mình chỉ xài zing.vn thôi ;)

tuprovn2007
16-09-2007, 20:17
Nhac.vui.vn xài sever của 24h.com.vn mà T_T nhanh lắm....

linhkiengiasi
18-09-2007, 08:41
Không phải server khủng mà là nhiều server thôi.

Giải pháp LBC:

Cân bằng tải của một web-site (LOAD BALANCING A WEB SITE) Nhiều web-site trở nên quá tải rất nhanh chóng bởi vì có quá nhiều người sử dụng chúng. Ta có thể lắp đặt thêm những web server ở cùng vị trí để giữ những bản sao thông tin. Sau đó những yêu cầu web được gởi đến một trong số những web server có khả năng nhất (về đáp ứng yêu cầu). Các web-site cũng có thể được sao chép lại ở những địa điểm vật lý khác nhau để có thể đáp ứng yêu cầu của người sử dụng nhanh hơn.
Trong trường hợp sau, Cisco Systems đã phát triển một phần mềm cân bằng tải cho các lộ trình gọi là Distributed Director. Phần mềm nầy có thể chạy giao thức lộ trình có khả năng gởi những yêu cầu của người sử dụng đến một server gần nhất. Cơ bản, một tên máy chủ đơn DNS (Domain Name System) được quy định bởi nhiều địa chỉ IP. Khi người sử dụng gọi một server bằng tên thì router sẽ xác định địa chỉ IP nào có thể đáp ứng tốt nhất yêu cầu nầy và chuyển yêu cầu đến server đó.

Giải thích đơn giản như sau:

Khi ta đánh www.nhac.vui.vn vào trình duyệt.
Đầu tiên nó sẽ kiểm tra trong máy xem có lưu thông tin về www.nhac.vui.vn không, nếu có nó sẽ mở kết nối TCP tới HTTP server trên máy tính có IP đó.
Nếu không, thì trình duyệt sẽ chuyển cái tên www.nhac.vui.vn cho phần mềm client của DNS. DNS client sẽ gửi truy vấn tới DNS server.

Hệ thống server của www.nhac.vui.vn bao gồm nhiều server có nội dung giống nhau, mỗi server là một hệ thống đầu cuối khác nhau và có IP khác nhau. Mỗi máy này gắn với các tên khác nhau, VD www4.nhac.vui.vn hay www5.nhac.vui.vn.
Nhóm IP này gắn liền với tên đầy đủ của 1 máy trong hệ thống server đó, ở đây là www.nhac.vui.vn
Khi client gửi truy vấn để xác định địa chỉ IP tới server thì server sẽ gửi toàn bộ nhóm IP này , nhưng các IP trong nhóm này được hoán vị nhau.

Khi client nhận được nhóm IP này, nó sẽ gửi thông điệp HTTP cho IP đầu tiên trong nhóm đó. Vì vậy ta sẽ thấy trên trình duyệt là www4.nhac.vui.vn , thỉnh thoảng thì www5.nhac.vui.vn
Để chứng minh điều này, mình đã vào www.nhac.vui.vn và nó trả về là www4.nhac.vui.vn, ngay sau đó thử fake IP và vào lại thì nhận được là www5.nhac.vui.vn.

Và thử NSLOOKUP thì có kết quả thế này

www4.nhac.vui.vn
Server: dns3.vietel.com.vn
Address: 203.113.188.1

Non-authoritative answer:
Name: www4.nhac.vui.vn
Address: 210.245.126.36

www5.nhac.vui.vn
Server: dns3.vietel.com.vn
Address: 203.113.188.1

Non-authoritative answer:
Name: www5.nhac.vui.vn
Address: 210.245.121.29

Như vậy đó là 2 máy khác nhau trên hệ thống server của www.nhac.vui.vn. Và trong nhóm IP đó thì các IP được hoán vị khi server gửi nó cho client.

Vấn đề đã đựoc giải thích, nhưng không biết có đúng hay không.
Mọi người cùng vào bàn luận về vấn đề này, chỉ ra giải thích trên có vấn đề gì, ở chỗ nào. Bổ sung hay sửa cho nó trọn vẹn.

Chào thân ái, đoàn kết, quyết thắng :P.

Accuser
18-09-2007, 08:58
Hiện nay nhac.vui.vn đang nổi lên là website nghe nhạc online nhanh nhất VN, qua kiểm chứng mình thấy đúng thật..nhạc chất lượng cao 128kbs mà load rất nhanh, link http chứ hok xài mms, hok biết cấu hình server như thế nào ??

Nhìn cái ....www3,www4 thì biết, ko phải serv khủng mà là nhiều serv khủng í chứ. Mà nó load nhanh thiệt.

gakiller
18-09-2007, 09:27
Dạo này thị trường giải trí trực tuyến sôi động quá nhỉ. Ai cũng muốn nhảy vào :D

becknam
18-09-2007, 09:32
Dạo này thị trường giải trí trực tuyến sôi động quá nhỉ. Ai cũng muốn nhảy vào :D
Cái này gọi là tràn ngập nơi nơi. Chỉ có bọn teen là thích thôi. Muốn tìm bài nào cũng có. Nhạc thị trường thì có thêm một kênh mới để phát triển. :P

gakiller
19-09-2007, 09:02
Cái này gọi là tràn ngập nơi nơi. Chỉ có bọn teen là thích thôi. Muốn tìm bài nào cũng có. Nhạc thị trường thì có thêm một kênh mới để phát triển. :P

Còn cái vụ bản quyền âm nhạc sao nhỉ? Các đại gia chi bao nhiêu tiền để mua bản quyền nhạc? rồi cho user nghe free?

Tính ra VN là giàu nhất thế giới, em chưa thấy site nhạc nước ngoài nào cho nghe free nhiều như thế cả.

SieuHost.Com
19-09-2007, 09:20
Không biết có bà con gì với 24h không.
Domain dùng dns của 24h :D

bkis
19-09-2007, 11:07
Xem cái kiểu làm thì chính là hắn

hyutars
19-09-2007, 18:14
@linhkiengiasi: bàn viết của bạn rất hay, thanks :D
Mình nghĩ đúng như bạn nói đấy, site đó xài cân bằng tải, 24h cũng như thế mà

~guest
21-09-2007, 20:51
nói đến nhạc online giờ thấy sướng :) , thích gì vô mấy site như mp3.zing.vn, 7sac.com, ... gõ cái ra quá trời link download, đủ cả mp3, wma 128kbps trở lên. Nhớ lại khoảng 2-3 năm trước, toàn nhạc wma <32kbps, nghe bằng headphone thì còn đc, chứ nghe bằng speaker thì quá tệ.
Mà ngoài lề một chút, không hiểu sao các bài MP3 192kbps ở timnhanh.com encode kiểu gì mà chỉ nghe bằng Windows Media Player đc, nghe bằng winamp ko đc, mà cho vào iPod cũng ko nghe đc luôn (có nghe đc thì cũng xẹt xẹt, cà giựt, iTuner convert qua cũng ko nghe đc) :)

natalia83
21-09-2007, 21:27
Bác dùng total audio convert sẽ giải quyết đc vấn đề muôn nghe ổ đâu cũng ok

vietgiaitri
06-10-2007, 21:35
Đúng là làm web giải trí khổ bà cố luôn. Tớ sài server bây giờ nó thành server rẻ rách rồi, quả tải liên tục, cứ đà này mà nâng cấp server mãi có tiền tấn. Hôm qua nó còn treo cái sever mất giờ liền thế mới đểu chứ, thế là không ai download nhạc nữa th2i có vẻ ổn hơn tí. Có ai hợp tác không?

thachthanh
29-10-2007, 15:47
Như vậy đó là 2 máy khác nhau trên hệ thống server của www.nhac.vui.vn. Và trong nhóm IP đó thì các IP được hoán vị khi server gửi nó cho client.
Cái này xài trên windows server đúng không nhỉ ??
Nếu như vậy thì việc add thêm các địa chỉ ip trên cùng một máy có vai trò gì trong này hả các bác.
Nếu em có 1 server và cũng thêm IP để chơi giống bọn này có được không???
Hoặc bác nào có tài liệu về cái này không, cho em ké chút với

k3conline
10-05-2008, 14:18
Cái này xài trên windows server đúng không nhỉ ??
Nếu như vậy thì việc add thêm các địa chỉ ip trên cùng một máy có vai trò gì trong này hả các bác.
Nếu em có 1 server và cũng thêm IP để chơi giống bọn này có được không???
Hoặc bác nào có tài liệu về cái này không, cho em ké chút với

<<- cái này nó dùng linux, mà thực ra đâu cần thêm IP đâu. bạn muốn có www1.domain.com và www2.domain.com <-- rất đơn giản mặc dù bạn chỉ có 1 share hosting.

Bạn hãy vào tạo cho nó 2 subdomain có tên như ở trên sau đó copy code vào cả 2 thư mục nhưng cho sử dụng chung 1 database. Hãy gõ thử lên trình duyệt theo 2 sub mà bạn dùng sẽ thấy kết quả ngay.

Nhưng vấn đề nảy sinh là bạn muốn người khác gõ vào domain.com thì nó tự động trỏ qua các subdomain www1 hoặc www2 ư? lại càng đơn giản nhé. Bạn tạo 1 file index.php tại host của domain chính và include file redirect.php vào.

Nội dung của file php thì bạn có thể tìm trong box webmaster nhé, file đó có nhiệm vụ nhận dạng IP của máy clien rồi sẽ trả về 1 sub tưong ứng. Tuy nhiên ở đây bạn chỉ là giả lập nên cũng không phải quá quan tâm đến việc tải của server, bạn chỉ cần viết file redirect.php có nội dung kiểu như sau:

If {( IPclient = 222.255. AND 203.162.){ redirect(www1.domain.com} elese redirect( www2.domain.com) };

Chúc bạn thành công!