PDA

View Full Version : Cấu hình server của clip.vn?

forever78
14-09-2007, 22:06
Chào mọi người,

Không biết cấu hình server mà clip.vn đang dùng là như thế nào nhỉ?

Cám ơn nhiều.

DigiPower
14-09-2007, 22:33
CLIP.VN là một hệ thống nhiều server cực mạnh chạy load balancing. Hardware do công ty Fastest cung cấp. Chứ ko phải chỉ 1 cái server đơn lẻ.

Tháng 2/2007 khi CLIP.VN khai trương đã bắt đầu bằng 4 server và đến nay thì quá trời server

forever78
14-09-2007, 22:41
Cám ơn bạn. Để chạy được gần như vậy thì tối thiểu phải là cấu hình như thế nào nhỉ? Cho khoảng 5000 members, 10,000 clips, pics...

vn.disable
14-09-2007, 23:18
CLIP.VN là một hệ thống nhiều server cực mạnh chạy load balancing. Hardware do công ty Fastest cung cấp. Chứ ko phải chỉ 1 cái server đơn lẻ.

Tháng 2/2007 khi CLIP.VN khai trương đã bắt đầu bằng 4 server và đến nay thì quá trời server wá trời là bao nhiêu vậy digi , thông thường 1 server chạy load maxium với lượng truy cập cùng lúc là bao nhiêu, một hệ thống server hoạt động chung với cách thức như thế nào, xin chỉ giáo

DigiPower
14-09-2007, 23:27
Vấn đề là các bạn phải hiểu mỗi hệ thống dựng lên tùy thuộc vào cách thức hoạt động khác nhau. Chúng tôi ko nắm chính xác về hệ thống của họ nên ko nói bừa được. Tuy nhiên về cơ bản các site như vậy thường chạy theo cơ chế sau:

- Web Server: nhiều server chạy chia tải qua hệ thống load balancing. Nếu ko nhầm thì CLIP.VN đang dùng Load Balancer của F5.

- DB Server: tương tự trên.

- Convert Server: có nhiệm vụ thực hiện việc convert định dạng do user upload lên sang dạng FLV của Clip.VN. Có thể một hoặc nhiều server

- File Server: Nơi lưu trữ các file đã convert để user tải lên web coi. Cũng cần chia tải nhiều server.

Load Balancer sẽ làm nhiệm vụ chia tải. Khi lượng truy cập cao quá khả năng tải của hệ thống thì chỉ việc cắm thêm server vào Load Balancer. Các hệ thống Load balancer chuyên nghiệp như của F5 cho phép cắm thêm rất đơn giản. Những câu hỏi về con số truy cập cụ thể của các bạn ko thể trả lời chính xác.

Trên đây chỉ là nhận định về lý thuyết một hệ thống cơ bản như vậy (không phải thực tế CLIP.VN). hi vọng đáp ứng phần nào thắc mắc của các bạn. Những bạn nào có kinh nghiệm hơn xin góp ý với tôi để chia sẻ học hỏi thêm nhé.

Thân!

vn.disable
15-09-2007, 12:56
Cám ơn Digi !! hệ thống Load balancer có cấu tạo đồ sộ ko bạn ? có cần 1 server theo nó ko? và còn vấn đề line LAN, line Internet thì sao nhỉ ?

conmalele
15-09-2007, 13:04
load balancing cho lắm vào những cũng ì ạch, chỉ có từ 12PM-6AM mới xem được, ngoài ra đều chết ngắt, còn chậm hơn cả Youtube

DigiPower
15-09-2007, 19:51
Cám ơn Digi !! hệ thống Load balancer có cấu tạo đồ sộ ko bạn ? có cần 1 server theo nó ko? và còn vấn đề line LAN, line Internet thì sao nhỉ ?
Về nguyên tác các Load Balancer hoạt động độc lập, ko cần server vì bản chất nó cũng là một server.

Tham khảo: http://www.f5.com/

Có nhiều nơi dùng giải pháp cài đặt một server thành load balancer dùng chó số lượng dưới 10 server kết nối chung. DP đã thực hiện cho một số doanh nghiệp giải pháp này khá hiệu quả và tiết kiệm. Có nhiều phần mềm cho việc này. bạn có thể search trên google. Tất nhiên từ lý thuyết đến thực tế triển khai khác nhau khá nhiều (DP nếm mùi đau thương rồi :D)

Phở Tái
15-09-2007, 22:27
load balancing cho lắm vào những cũng ì ạch, chỉ có từ 12PM-6AM mới xem được, ngoài ra đều chết ngắt, còn chậm hơn cả Youtube

Chính xác đó, tôi đồng ý với bạn ^^

DigiPower
15-09-2007, 23:54

Cũng phải cho họ thời gian để nâng cấp dần chứ ko put server vào thêm ào ào được. Đâu cứ so với bác Youtube được. Nhu cầu người xài FREE thì quá trời mà tài chính nhà cung cấp thì có hạn. Được vậy cho bà con VN mình xài là quá tốt rồi. từ từ khoai sẽ nhừ thôi :detective

gakiller
16-09-2007, 00:24
Hix, nhìn họ làm ăn mà phát thèm :D :P. Đầu tư bao nhiêu tỉ vào đó, bao giờ thu lại nhỉ? :D. Chơi GA để thu lại :-))

conmalele
16-09-2007, 01:25
Có tiền thì làm luôn cái Flash Media Server. Ai có bản czack share với :D

forever78
18-09-2007, 11:00
Hix, nhìn họ làm ăn mà phát thèm :D :P. Đầu tư bao nhiêu tỉ vào đó, bao giờ thu lại nhỉ? :D. Chơi GA để thu lại :-))
Họ thu lại từ đâu vậy bạn? Mình thấy họ đâu có đặt nhiều banner nhỉ?

gakiller
19-09-2007, 08:58
Họ thu lại từ đâu vậy bạn? Mình thấy họ đâu có đặt nhiều banner nhỉ?

Họ ở đây là ai?

Nếu bạn muốn nói đến clip.vn thì đó là chiến lược làm ăn, họ chấp nhận lỗ thời gian đầu, làm để lấy tiếng, rồi dựa vào đó để làm cái khác. Vd như khi nhận 1 dự án lớn, họ chỉ vào đó, đó tao đã làm cái đó, như vậy dễ "cắn" dự án hơn, đó chỉ là 1 vd! Đó là phong cách VN!

Còn vd như youtube thì ăn theo quảng cáo. Nhưng quả thực mình cũng không hình dung nổi là tiền quảng cáo nhiều đến mức nào để họ có thể duy trì hoạt động được. Tuy nhiên bây giờ nó đã là của đại gia Google!

thongtinlaptop
19-09-2007, 09:13
Làm để sau này bán cho ai đó chẳng hạn :D

forever78
19-09-2007, 09:35
Họ ở đây là ai?

Nếu bạn muốn nói đến clip.vn thì đó là chiến lược làm ăn, họ chấp nhận lỗ thời gian đầu, làm để lấy tiếng, rồi dựa vào đó để làm cái khác. Vd như khi nhận 1 dự án lớn, họ chỉ vào đó, đó tao đã làm cái đó, như vậy dễ "cắn" dự án hơn, đó chỉ là 1 vd! Đó là phong cách VN!

Còn vd như youtube thì ăn theo quảng cáo. Nhưng quả thực mình cũng không hình dung nổi là tiền quảng cáo nhiều đến mức nào để họ có thể duy trì hoạt động được. Tuy nhiên bây giờ nó đã là của đại gia Google!
Mình đang nói đến clip.vn và một số các site khác. Số tiền đầu tư cho clip.vn mình nghĩ không phải là nhỏ mà là rất lớn. Đứng đằng sau trang này là công ty vega và nó chuyên về các sản phẩm IP. Tuy nhiên, cho dù có nhận được nhiều đơn đặt hàng thì số tiền mà họ đầu tư cho clip.vn cũng chẳng thu về được là bao.

Còn nều là chiến lược đầu tư lâu dài thì sẽ rất mạo hiểm vì chi phí hàng tháng không phải là nhỏ, mình nghĩ vài cái server và các chi phí khác nữa thì khoảng $7000~$10000/tháng, như vậy họ sẽ thu lợi nhuận từ đâu?

darkera13
19-09-2007, 10:34
Clip.vn vào chậm kinh khủng :(

bkis
19-09-2007, 11:03
Clip.vn định bán cho Google.com.vn được 3 tỷ VND giống như Youtube bán cho Google.com được 3 tỷ USD, không may Clip.vn chậm hơn Youtube 32 lần (từ Vietnam) và chậm hơn youtube 122 lần (từ china)

forever78
19-09-2007, 12:10
Clip.vn định bán cho Google.com.vn được 3 tỷ VND giống như Youtube bán cho Google.com được 3 tỷ USD, không may Clip.vn chậm hơn Youtube 32 lần (từ Vietnam) và chậm hơn youtube 122 lần (từ china)
Nếu bán 3 tỉ VND thì lỗ là cái chắc chắn. Mà công nhận là vào youtube chậm khủng khiếp.

tamtay
21-09-2007, 22:56

Đối thủ của clip.vn: http://clip.tamtay.vn tận dụng tối đa sức mạnh của Linux và các sản phẩm opensource khác (3 server, 100% opensource với cấu hình server trung bình - 1CPU Xeon dual core 1.87) - hoàn toàn không sử dụng các thiết bị tăng tốc phần cứng hay các sản phẩm thương mại khác :)
Lượng truy cập hiện tại của tamtay.vn xấp xỉ 1/2 clip.vn :) với tốc độ vượt trội (tải của server cao điểm chỉ ~ 2.5)
Tamtay muốn chứng tỏ với các bạn rằng việc thiết lập các hệ thống có số lượng truy cập lớn hoàn toàn nằm trong tầm tay các bạn với chi phí không cao :)

tienkhom
25-09-2007, 23:25
Họ ở đây là ai?

Theo báo cáo tài chính năm 2006 thu từ quảng cáo cho biết
Youtube thu quảng cáo một ngày từ 0.5 tới 1 triệu $
Youtube thu 300 triệu$ tổng năm 2006
myspace thu 200 triệu$
Yahoo 360 45 triệu$
MSN Spaces 44 triệu$

addme
26-09-2007, 00:49
Mình nghe nói năm rồi youtube chỉ lãi có 16tr $ !

Đầu tư cho mấy trang video này thì phải tăng server liên tục, không thể xóa bỏ clip cũ trong khi người ta cứ liên tục up lên ... !

tienkhom
26-09-2007, 14:04
Mình nghe nói năm rồi youtube chỉ lãi có 16tr $ !

Đầu tư cho mấy trang video này thì phải tăng server liên tục, không thể xóa bỏ clip cũ trong khi người ta cứ liên tục up lên ... !

Sai rồi, thiếu mất số 0, lãi 160 triệu $

addme
26-09-2007, 14:17
Chắc là ko thiếu đâu bạn ơi
http://www.techcrunch.com/2007/03/06/youtube-revenues-15-million-per-year-or-per-month/#comments
http://plentyoffish.wordpress.com/2006/08/24/youtube-is-already-wildly-profitable/

myaa
28-11-2007, 16:25
Chất lượng phim thì của tamtay đẹp hơn. Đặc biệt mục phim online. Nhưng còn ít quá, nếu thuê em convert và up phim thì chắc là lượng truy cập sẽ đông hơn đó .

Vịt Lộn
30-11-2007, 02:19
Làm để sau này bán cho ai đó chẳng hạn :D

bác bán thongtinlaptop.com đi :D

tamtay
30-11-2007, 04:08
Chất lượng phim thì của tamtay đẹp hơn. Đặc biệt mục phim online. Nhưng còn ít quá, nếu thuê em convert và up phim thì chắc là lượng truy cập sẽ đông hơn đó .

Bọn tớ làm theo nguyên tắc hướng tới cộng đồng: bạn có thể upload và share cho mọi người! Với các thành viên đặc biệt chúng tớ có những chính sách riêng, ví dụ có thể upload file kích thước không hạn chế,.... :)

forever78
01-12-2007, 01:01
Sao mình thấy là Youtube.com lại nhanh hơn Clip.vn.Có thể là do các bác IPS óanh nhau, lại phải "xách dép" lần 2 với các bác IPS rồi :bored:

Để làm 1 trang tương tự, lúc đầu có lẽ phải cần tối thiểu là 2 server. Tiền chắc chưa đến 80 triệu VNĐ :D

Sorry, mình post nhầm. Định post clip.vn thế nào mà lại thành youtube.com hehe. Hình như Youtube có giải IP tương ứng với các server ở nước đó trải rộng trên toàn thế giới để cho người châu á, hay châu âu và các nước khác cũng vào rất nhanh.

subzero
01-12-2007, 03:05
Nếu như bác digi nói đúng về dàn server của clip thì làm ăn không cẩn thận là phá sản như chơi :)

tom2
01-12-2007, 08:54
Đối thủ của clip.vn: http://clip.tamtay.vn tận dụng tối đa sức mạnh của Linux và các sản phẩm opensource khác (3 server, 100% opensource với cấu hình server trung bình - 1CPU Xeon dual core 1.87) - hoàn toàn không sử dụng các thiết bị tăng tốc phần cứng hay các sản phẩm thương mại khác :)
Lượng truy cập hiện tại của tamtay.vn xấp xỉ 1/2 clip.vn :) với tốc độ vượt trội (tải của server cao điểm chỉ ~ 2.5)
Tamtay muốn chứng tỏ với các bạn rằng việc thiết lập các hệ thống có số lượng truy cập lớn hoàn toàn nằm trong tầm tay các bạn với chi phí không cao :)
Dùng linux + opensource. Thế trang tamtay có opensource ko bạn.
Clip.vn họ có dùng linux ko nhỉ. Hay windows, unix?

tamtay
01-12-2007, 09:58
Dùng linux + opensource. Thế trang tamtay có opensource ko bạn.

Tamtay là công ty .com, không phải cty công nghệ. Việc ứng dụng opensource chỉ nhằm giảm tiền đầu tư, còn việc phát triển sản phẩm opensource hầu như do cá nhân và các công ty công nghệ đảm nhiệm.

Clip.vn họ có dùng linux ko nhỉ. Hay windows, unix?

Bài này cũ quá rồi bạn ơi. Tại thời điểm tranh luận thì hình như clip.vn vẫn dùng windows.

lionking98
03-12-2007, 20:05
để có một hệ thống kiểu mô hình như clip.vn hoặc youtube, thời điểm ban đầu bạn cần có:
1 - webserver
1 - web database server
1 - media converter server ( thử tham khảo thiết bị expo chuyên convert media xem sao)
1 - File server ( có thể dùng các thiết bị như kiẻu storage trong LAN, chắc các bro biết làm đĩa ảo như thế nào chứ) cố gắng design làm sao mà tăng dung lượng storage lên một cách dễ dàng, ko phải shutdown server vv và vv
1 - Băng thông đủ rộng, giơ băng thông quốc té ở hầu hết các ISP ở VN toàn tháy ghi là 512kbs :-s chẳng biết đngs ko nữa

sau này lớn mạnh dùng thêm webserver + một thiết bị tải nữa (như F5 chẳng hạn) đấy trước mắt các bạn đầu tư tầm 3 con PC Server - tôi nhắc lại là PC nhé nhưng mua đủ mạnh rồi đầu tư sau, nếu 4 con server tôi tính giá đắt nhất cũng chỉ khoảng 40 triệu là ổn. sau này lớn mạnh rồi kêu gọi đầu tư hơn.

lionking98
04-12-2007, 09:37
sorry mình nhầm là media converter là của thằng Transition Network, ko phải của expo, hình như expo là chuyên đo về tín hiệu cáp quang hay j j đó

sorry mọi người :)

DigiPower
04-12-2007, 11:18
Lion: Thanks for your information.

Shellingfox
04-12-2007, 12:05
tamtay.vn xài opensource đó bạn. Họ đang xài Drupal ;)

tuannetvn
07-09-2008, 11:19
clip - tamtay - youtube - dailymotion - metacafe - veoh - sevenload - 56 - tudou - megavideo - yourfilehost - yeah1 ... more

Uoc gì tất cả trong một nhỉ :D. Khi đó cộng đồng mạng sẽ có 1 kho server số lượng hàng trăm ngàn - 1 kho video số lượng hàng tỷ và phân bố đều cho khắp thế giới load đều nhanh :D

hoangdx
07-09-2008, 11:27
mình thấy Clip.vn gần đây chậm lắm. Có phải là do họ bị lấy link nhiều quá không ? Nếu họ thay đổi link thì liệu có nhanh hơn không

netvnasia
01-07-2009, 23:20
Thời gian đầu dc đầu tư lắm tiền với viễn cảnh vẽ ra là đánh bại ông nọ lật đổ bà kia nhưng sau 1-2 năm server cổ lỗ sĩ giờ xem phim chậm như rì ấy.