PDA

View Full Version : [DIS] Du hoc Pháp - Một địa điểm lí tưởng cho những bạn khả năng tài chính có

Smilingface
04-04-2003, 18:02
Chào các bạn !!!
Tình hình của các bạn sao rùi, lâu quá hông thấy ai bàn luận về chủ đề này thế.
Hiện nay Pháp là một nước rất lí tưởng cho những ai có nguyện vọng đi du học mà khả năng tài chính có hạn ( tất nhiên là những bạn có khả năng tài chính tốt thì vẫn đi được luôn hihihi ). Chất lượng giáo dục rất tốt, đặc biệt là quá trình học rất nghiêm túc, bạn phải thực sự chăm chỉ. Đầu vào DH thì rất dễ chỉ cần qua được kì thi langue là có thể nộp đơn vào các trường DH. Nhưng đầu ra thì cực kì khó khăn, tỉ lệ tốt nghiệp chỉ khoảng 20%. Nhưng nếu các bạn thật sự chịu học thì không có vấn đề gì cả.
Ở TPHCM vì tiếng Pháp chưa được phổ biến rộng rãi và "ưa chuộng" bằng tiếng Anh nên số lượng người đi Pháp không nhiều. Tại HN thì số lượng SV sang Pháp rất đông.
Các bạn hiện chưa biết a,b,c của tiếng Pháp vẫn có thể đi du học tại Pháp. Điều kiện trước tiên là bạn chỉ cần học chăm chỉ tiếng Pháp khoảng trên 3 tháng là có thể xin Visa sang Pháp. Nhưng bạn phải tiếp tục học khoảng một năm tiếng ở bên Pháp mới có thể đủ trình độ vào DH.
Việc xin Visa sang Pháp cũng đơn giản hơn nhiều so với các nước Mỹ, Canada, Úc........Bạn chỉ cần có một sổ tiết kiệm 5000 Euros, bằng tốt nghiệp PTTH, khai sinh, học ba cấp 3 hoặc bảng điểm DH mới nhất. Khi sang Pháp học tiếng bạn có thuận lợi hơn là dễ đăng kí vào các trường DH hơn so với việc đăng kí vào thẳng DH của Pháp khi còn ở VN. Học phí cho một năm học tiếng thông thường là 2000 Euros. Đây là giá trung bình thôi, dĩ nhiên là có những trường mắc hơn và rẻ hơn tùy theo vùng bạn chọn. Ở Paris thì mọi thứ đều đắt đỏ hơn. Học phí DH thì chỉ khoảng 120 --> 240 Euros/năm cho các trường Công Lâp.
Điểm thuân lợi của Pháp nữa là bạn có thể đi làm thêm để trang trài tiền học phí và sinh hoạt phí. Bạn được phép làm việc 884 giờ một năm với mức lương tối thiểu là 7 Euros/h. Điều này là một điểm cực kì thuận lợi cho các bạn có khả năng tái chính eo hẹp, gia đình không lo đủ tài chính cho việc học của các bạn. Nhưng cũng cần nói thêm là chỉ khi bạn có trình độ tiếng tốt thì mới được nhận vào những chỗ làm có lương cao ( làm cho Tây ), còn làm ở các nhà hàng Châu Á thì thường lương thấp hơn và công việc năng nhọc hơn. Đã quyết định đi rồi thì bạn phải có một quyết tâm cao, sống tự lập không phải là một điều đơn giản. Năng động, tự lập, dễ thích nghi, siêng năng chịu khó --> chắc chắn sẽ thành công.
Nếu không có đủ tiền mà nguyện vọng muốn đi du học thì các bạn còn chần chờ gì nữa. HÃY ĐẾN VỚI PHÁP !!!

tvbusy
05-04-2003, 20:26
tvbusy nghe nói có một số chương trình học tại Pháp bằng tiếng Anh, bạn có biêtvề việc này không? Cho tvbusy biết với. Cám ơn.

Smilingface
06-04-2003, 02:31
Việc học Đại Học hoặc Cao Học bằng tiếng Anh tại Pháp vẫn có, nhưng số lượng trường không nhiều bằng trường dạy bằng tiếng Pháp, và học phí cũng cao hơn rất nhiều. Vì đó là những trường quốc tế, có thể là của Anh, Mỹ, Úc gì đó nên không được tài trợ từ phía chính phủ Pháp. Nếu bạn chọn Pháp để học bằng tiếng Anh e rằng không thuận lợi cho lắm vì chỉ có khi lên lớp bạn mới được tiếp xúc với tiếng Anh, còn ngoài giảng đường thì bạn phải sử dụng tiếng Pháp. Vì người Pháp luôn coi ngôn ngữ của họ là ngôn ngữ quốc tế, nên ít người học tiếng Anh. Đó là một điểm hoàn toàn bất lợi. Vì bạn không thể phát triển kĩ năng nghe nói tốt được vì không có môi trường thực tập nhiều. Học ngoài cuộc sống giúp ích rất nhiều cho việc học trên lớp của bạn.
Mình nghĩ tiếng Pháp không quá khó nếu như bạn thực sự quyết tâm học, có một số cái cũng giống tiếng Anh và có rất nhiều điểm giống tiếng Việt. Mình cũng là dân English đấy, nhưng cũng chuyển sang học tiếng Pháp. Chúc bạn lựa chọn được những hướng đi tốt cho tương lai.

nguoingusi
06-04-2003, 09:16
nghe nói mà thấy mê, đây học ngu tiếng Pháp nhất lớp nhưng lại có điểm cao nhất lớp (quái dị). Tại vì mỗi lần có period test thì lấy sách ra quay, tiếng Pháp dễ quay hơn mấy tiếng kia mà, cho nên toàn 9,10 trong lớp không. Mà french cũng ko quá khó đâu, lươn lẹo khôn khéo là xong ngay!

Smilingface
06-04-2003, 13:50
Hehehe, bạn là học sinh song ngữ hử ? Học ở PTTH thì tiếng Pháp hay tiếng Anh chỉ dạy ở mức độ học gì biết nấy, có khi chỉ cần bỏ ra chút thời gian coi sơ qua là có thể đối phó với bài kiểm tra rồi. Nhưng nếu để nắm vững một ngôn ngữ thì bạn cần phải thật sự thích nó, tự học và nghiên cứu nhiều thì mới tiến bộ được.
Nền giáo dục VN còn kém ở chỗ quá chú trọng vào lí thuyết, người học thường phải "học thuộc lòng" nhiều quá dẫn đến việc quay cóp. Nền giáo dục của nước ngoài thì chú trọng sự tự tìm tòi, nghiên cứu, thực hành nên những gì đã học rồi thì sau này sẽ áp dụng được trong thực tế.

nguoingusi
07-04-2003, 14:04
đúng gòi, nền giáo dục nì phải coi lại thôi, nhất là mấy môn Xã hội tàng học thuột lòng, thế là hs Việt Nam nghĩ ra qué chòi quái chiêu để đối phó. Nếu thi "quay cóp" chắc hs Việt Nam nhất qué! Môn Pháp không có 1 tiết ngoại khóa nào! Tại dzì trường thằng nì là trường Chiên cho nên học song ngữ hoặc tam ngữ (Anh_Pháp_Hoa). Lão hiệu trưởng có vẻ hí hửng khi được SGD cho phép dạy Pháp văn 2 năm nay, học cuốn sách gì mà có tên là ADO đó, hình đẹp và bốc bà cố. Tụi học chò toàn xem hình mí nhỏ Pháp chứ có học hành chi mô. Tội lỗi, tội lỗi!

qui_suis_je
26-06-2003, 04:50
nghe ca'c ba.n noi tha^'y ham wa', ne^'u ba.n nào hien nay mu'n qua pha'p hoc tieng phap thi toi khuye^n 1 cau là dung den thanh pho Nantes nha' , o ddo' bay gio ko chap nhan cho hoc sinh vn hoc nhieu dau , vi nam roi , hoc sinh viet nam cu'p hoc nhieu wa, ti le di hoc tren duoi 50% ( noi cac ban dung phien , da so cac ban do o Ha noi ) thanh ra chuyen huong di nha' , ai co y dinh wa Nantes thi suy nghi ki lai

trunguyenvn
11-07-2003, 14:35
Muon du hoc, de mo rong tam hieu biet cua minh, nhung ma von lien co han qua, khong biet lam rang ma di duoc day.
Hy vong tuong lai se kiem duoc chut dinh von, va moi tinh duong di duoc.
Theo minh tim hieu thay Phap cung la mot nuoc co nen giao duc danh cho du hoc sinh kha hap dan do. Nhung cai phan chung minh tai chinh cung cang qua.

oak
15-07-2003, 06:33
Mình thấy đi Pháp rất hay. Về tài chính ít phải suy nghĩ nhiều, an ninh tốt hơn ở một số nước như Đức, Nga... con người thân thiện hơn, và khả năng xin ở lại làm một vài năm có vẻ dễ hơn các nước khác (vì nước Pháp đang già đi và cần rất nhiều nhân lực có trình độ). Tôi trước đây cũng học tiếng Anh bây giờ mới bắt đầu học tiếng Pháp và trí nhớ tôi rất kém nhưng tôi nghĩ chỉ cần thực sự quyết tâm thì sẽ học được thôi. Các bạn hãy suy nghĩ và tạn dụng cơ hội ngay đi khi ta còn trẻ, nếu có ý định du học Pháp thì hãy đăng ký học tại các trung tâm CFC (Đại học Bách Khoa Hà Nội), Aliăng (Yết Kiêu, địa điểm mới là Tràng Tiền) hoặc ở trường Đại học ngoại ngữ để lấy chứng chỉ được phía Pháp công nhận

boy99
11-12-2003, 07:28
Xin cho mình hỏi ngành công nghệ thông tin tiếng Pháp gọi là gì vậy
ở thành phố HCM học tiếng pháp ở đâu là tốt . xin cảm ơn nhiều......

Smilingface
12-12-2003, 10:28
L'informatique
Học ở Idecaf là tốt nhất.

pfiev
12-12-2003, 18:42
hic, idecaf mấy tháng gần đây nó lấy tiền gửi xe, học phí thì tăng. Chán quá. Còn chỗ nào ko?

bushlip
19-12-2003, 20:42
Ban co the den Trung tam ngoai ngu cua TRuong DHKHXH-NV cung duoc vay , o do hoc phi rat hop li cho Sinh vien ( neu SV cua truong thi con duoc giam)
Nhung bu lai thi chac chan la ban ko duoc hoc voi chinh GV ban xu nhu o IDECAF thoi

hoanganhviet2002
23-12-2003, 22:51
Học TP tại CFC (Bách Khoa Hà Nội) có tốt không Bạn?

fallen_angel_pt
24-12-2003, 19:49
Nè mọi người,cho mình hỏi.Ngành cầu đường ở bên Pháp có khó không dzỵ(ở Paris đó nghen)

pfiev
24-12-2003, 22:25
Hic, bạn hỏi về Ponts à ? Chưa thấy ai ở VN vô trực tiếp đó, toàn từ X qua. Nên nhớ X là nơi đào tạo 50% giám đốc của Pháp.

fallen_angel_pt
25-12-2003, 12:01
Xin lỗi,mình không hiểu X nghĩa là gì?

jozo
30-12-2003, 23:37
hihi, mình xinh đính chính lại một chút:
+ hồi trước khi qua pháp học, mình nghĩ là pháp là một nước mà chi phí cho việc du học không đắt - nhưng khi qua bên này thì số tiền tối thiểu để ăn tiêu ( chưa kể tiền học ) là 400 euro/tháng, mức sống đó là chả chơi bời mua sắm rì cả !, cũng như là 300 ngàn mà sống ở hà nội học zị ! nếu muốn hơi thoải mái chút thi khoảng 700 euro/tháng ! vậy ai bảo là u học ở pháp rẻ ?chỉ rẻ hơn so với anh và mỹ chút thôi...
+trước khi qua tớ chẳng biết gì về tiếng pháp, tưởng sẽ phải học lâu lắm, ai dè tiếng pháp thiệt dễ học và hay ho ra phết, khoảng 1 năm học chăm chỉ là ok, tớ lại còn cảm thấy tự hào hơn khi đọc lịch sử của pháp ! vào năm 1060 gì đó người normadie của pháp tấn công nước anh và nắm quyền cai trị, do ảnh hưởng của việc đó mà bi giờ hơn 40% từ gốc tiếng anh là tiếng pháp, hơn nữa những nhà ngôn ngữ học hàng đầu cũng đã phải công nhận tiếng pháp làn ngôn ngữ mang tính giáo dục, tất nhiên cao hơn tiếng anh và tiếng đức !
+trước khi đi pháp tớ cứ nghĩ nước pháp sẽ là nước nhìn " xấu nhât" trong mấy nước xung quanh như đức, hà lan, thụy sỹ và anh, canada !
nhưng tớ đã nhầm to ! bởi vì tớ đă qua thụy sỹ, hà lan, đức rồi, và thấy không nước nào đẹp và hay ho bằng pháp ! còn khi qua londres, tớ thấy cũng như paris thôi, nhưng hình như văn hóa có khác nhiều, tuy nhiên, phải công nhận rằng nền giáo dục bên anh cao thiệt, lúc đó tớ thích lám, chỉ tiếc mình ko có đủ điều kiện qua anh du học ! nhưng mà bây giờ cho tớ chọn, tớ lại chọn pháp, bởi vì tớ thấy quen với cách sinh hoạt, văn hóa và trót ieu paris gùi !

pfiev
31-12-2003, 06:17
- X là Ecole Polytechnique ở Palaiseau, Paris.
- Với 300€ 1 tháng bạn có thể đủ ăn, học, ở tại Pháp. Nếu ở Paris thì đương nhiên đắt hơn (nhiều hay ít là tùy bạn).
- Ouais, nước Pháp rất tuyệt.

hero83
13-01-2004, 16:34
Em muốn đi Pháp bác nào đang ở Pháp có thể giúp em làm thủ tục các thứ không? Sẽ hậu tạ : hientp0302l@yahoo.com

bushlip
13-01-2004, 18:18
Bạn nói cũng không sai , nói về Cảnh đẹp thì nước Pháp là nhất Châu Âu rồi còn gì , ngành Medicine thì Pháp cũng là nhất.
Nhưng đứng đầu Châu Âu hiện nay thì bạn có chắc là Pháp ko ; Đồng Franc hồi trước khi gia nhập EU thì có bằng Mark không ? ; Tiếng Pháp có khó bằng tiếng Đức ko ? ; Tiền học phí ở Pháp có được miễn phí như ở Đức này ko ? .
Đó là những lý do mà mình chọn Đức , nhưng còn một lý do sâu xa nữa là ở Pháp có đông người VN hơn ở Đức nên mình ko thích chuyện đó .
Tuy nhiên , mỗi người có 1 quan điểm riêng của mình không ai trách cả và cố thực hiện theo những gì mình đã định.

Katrina
29-01-2004, 07:09
http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=31290

Tức quá :banghead:, đáng lẽ hông định nói nhưng thấy mọi người như vậy, không nói, không được :mad: . Mình thấy nội dung của bài viết link trên đây hoàn toàn chính xác.

Chuyện tiền nong, chi phí ăn ở, tiền học (học tiếng) đắt ơi là đắt, không rẻ chút nào như bạn nghĩ...

Còn vấn đề đi làm :down:, công việc không dễ tìm chút nào, những SV mới qua thường chỉ tìm được công việc ménage (dọn dẹp nhà cửa), thường là một tuần làm 1, 2 ngày, mỗi ngày khoảng 2 tiếng, với mức lương 6euro/h là tương đối cao, có khi còn bị trả thấp hơn, mà bạn cứ tưởng tượng đi, nhà mà một tuần mới dọn dẹp một lần thì nó dơ đến cỡ nào (xí nghen, dọn dẹp nhà cửa có bao gồm cả chuyện "chùi rửa toilette" :ohmy: ), đôi khi còn phải khiêng vác rất nặng nhọc,...

Với công việc "phục vụ" :w00t: trong nhà hàng, hix, :crying: đúng là lương có cao hơn nhiều nhưng bạn phải tập được cái tính "nghe lỗ tai này nó trôi qua lỗ tai khác" vì dù bạn làm đúng mà "ông chủ, bà chủ" bực mình ổng cũng chửi bạn được nữa :chair: , công việc thì bạn phải làm tất bật từ lúc đến cho đến lúc về, "ông chủ, bà chủ" sẽ không cho bạn một phút nào rảnh rỗi để ngồi nghỉ xả hơi đâu dù là lúc vắng khách :argue: , nhất là phải làm việc đến giữa đêm, giữa hôm mới được về nhà. :hang:

Cuộc sống của SV bên đây không "dễ thở" chút nào :emlaugh: (ko kể những SV có "học bổng") Ở nhà được ba mẹ "nâng niu" :eat: bao nhiêu thì qua đến đây phải lao vào làm việc vất vả bấy nhiêu :helpsmili: (cũng không kể những gia đình quá giàu đủ chu cấp cho bạn với mức sống "cao ơi là cao" như ở đây, 1euro = 20.000VND)

Những chuyện phức tạp như mất cắp, giựt dọc chỉ xảy ra nhiều ở Paris, còn khi bạn ở các tỉnh lẻ thì Pháp đúng là một đất nước thanh bình, thanh bình đến phát chán,... :bawling:

Cảnh đẹp? mình thấy Pháp cũng "bình thưởng" thôi, như những nước Châu Âu khác, nếu không nói là "không được đẹp lắm" như trong trí tưởng tượng của bạn. Cái chuyện mà có "phân chó" :ermm: đầy nhóc ngoài đường (nhất là ở Paris) tuy đã được biết trước từ lúc còn ở Việt Nam nhưng sang đến đây mình cũng thấy thất vọng kinh khủng, còn dơ hơn ở VN mình nữa á.

Nói đến chuyện đi lại, hầu như ngày nào bạn cũng phải "tập thể dục" :bb: với đôi chân mình hết, hoặc phải đi bộ, hoặc phải chạy tất tả theo mấy cái phương tiện công cộng. Ở tỉnh lẻ, bạn còn phải tập thêm cái tính kiên nhẫn :emlaugh: vì phải đợi mấy chiếc xe bus, vùng nào đã có tramway thì đỡ hơn một chút.

Mình không có ý ngăn cản chuyện "Tây du" :boat: của các bạn để nâng cao kiến thức nhưng mình chỉ muốn nhắc nhở bạn hãy suy nghĩ thật kĩ, thật chín chắn khi quyết định sang đây vì ở đây không "sung sướng" chút nào như trong "giấc mơ" của bạn.

Bạn phải chuẩn bị tinh thần trước là phải chịu khó được, học giỏi, có định hướng rõ ràng sang đến đây học cái gì, bạn sẽ làm gì, sẽ làm việc ở đâu sau khi bạn học xong (sau khi bạn học xong ĐH rồi, xin việc làm ở Pháp, cũng là một kì công:unsure:, không kể những công việc ở Pháp đang thiếu người như y tá, bác sĩ,...)

Nhưng quả thực đi nước ngoài là một môi trường tốt cho bạn rèn luyện ý chí :boxing:, khả năng tự lập của bạn rất nhiều.

:exclaim: Vậy đó, mình chỉ mong các bạn HÃY SUY NGHĨ THẬT KĨ!

Katrina
29-01-2004, 07:27
Nhưng nếu bạn quyết định đi thì ĐỪNG BAO GIỜ ĐẾN CÁC DỊCH VỤ ĐỂ LÀM THỦ TỤC :no: , hãy tự làm tất cả vì đó là bước đầu tiên luyện tập cho bạn vì sau này bạn cũng phải tự lo tất cả khi ở "xứ lạ quê người". Bạn có thể đến các dịch vụ để tham khảo một số thông tin cần thiết (hoặc bạn có thể hỏi thăm Smilingface@ để được tư vấn trực tiếp, Smilingface nắm nhiều thông tin còn hơn ở các dịch vụ nữa á ;) )
Hoặc nếu bạn cảm thấy chưa đủ tự tin để tự làm một mình, hãy đến thẳng Edufrance (bên trong l'Idecaf). Ở đấy vừa "an toàn", vừa bảo đảm, phí dịch vụ lại rẻ nữa. Khi bạn được Edufrance nhận hồ sơ có nghĩa là bạn chắc chắn được đi 90%, bạn sẽ không phải "hồi hộp" như khi bạn tự làm lấy. Nhưng mình nghĩ, bạn nên tự làm thì tốt hơn, từ cách tìm kiếm thông tin, cách thức làm giấy này, giấy kia, cách tiếp xúc với nhân viên ở Lãnh sự quán Pháp,... những cái đó giúp bạn rất nhiều kinh nghiệm.
Thân.:clover::goodluck:

pfiev
30-01-2004, 16:30
Ở Pháp cũng tốt mà KATRINA. Học tiếng thì hơi mắc (ai biểu đến Pháp mà học tiếng), nhưng học sau bac ở Université thì học phí tương đương đại học chính quy ở VN (100-200€ một năm). Ở Paris thì đúng là xô bồ thật, đi métro như người máy, giựt dọc, móc túi vẫn xảy ra (ở l'Ile de France, PACA, RA và NPC chiếm 54,14% số vụ trộm cắp, trong khi dân số chỉ chiếm 2/5). Nhưng đó là chuyện thường tình khi thành phần quá phức tạp.

Còn ở các thành phố nhỏ thì không đến nỗi nào. Tôi ở một miền quê khá thanh bình, ngay sau lưng là biển, xung quanh là ruộng ngô và đồi núi. Cuộc sống tuy hơi buồn tẻ, nhưng nếu quen rồi thì vẫn có chỗ chơi. Đi buýt lên trung tâm hết 20' thì muốn làm gì cũng được, người Việt ở đó cũng nhiều. Chủ nhật tới, 1/2 cộng đồng Việt ở đây (Brest, Bretagne) sẽ tổ chức Tết. Nếu tôi đi buýt từ nơi ở, ít khi nào tôi chờ quá 5' (vì mình nắm rõ lịch chạy của nó mà, trên mạng có tất, hoặc kêu nó gửi cho mình).

Chi phí ăn ở không đắt đỏ đâu. Như một bài trên tôi nói, 300€/tháng là đủ trang trải tất cả. Tôi mới qua, chưa đi làm bao giờ vì học ở Grande Ecole nên không có thời gian rảnh, vả lại ở xa. Nếu ở Université thì có thể làm các việc lặt vặt, cả trông trẻ nữa: khá dễ chịu. Hè đi làm công nhân (tranh thủ tụi công nhân chính nghỉ lễ) có thể kiếm được 1000€ một tháng, tùy nơi mà đi lại có hơi vất vả, nhưng bù lại kiếm được tiền. Còn đi phục vụ nhà hàng thì tôi không biết.

Đúng là đi Pháp làm thủ tục khá dễ dàng và không tốn kém, nên tự làm. Hôm tôi tới EduFrance (TpHCM), vừa đăng kí vừa ngồi chờ & phỏng vấn mất khoảng hơn 1h :) (may mắn thôi).

bushlip
31-01-2004, 00:31
To katrina : Bạn nhận xét như thế nào về bài viết đó , mình chỉ nói vậy thôi chứ hy vọng mọi người hãy không bao giờ nản chí .
Thế hệ trước còn vất vả hơn chúng mình nhiều

Trần Lê Minh
12-05-2009, 17:27
Minh năm nay học lớp 10, cũng có dự định du học Pháp, học bên kiến trúc ớ. Cảm ơn tất cả mọi người đã cho mình những kinh nghiệm quý báu.

lamsononline
12-05-2009, 18:17
mình đã tốt nghiệp đh, nay có ý định sng pháp học sau đh, ko biết bên pháp dạy ngành gì tốt nhỉ. Mình học CN Phần mềm, nhưng mình cũng rất thích toán, ko biết có thể học cao học ngành toán ứng dụng bên đó ko.

mình rát muon duoc ra nuoc ngoài học, sau này có gì nhò các bạn tư vấn thêm

cảm ơn nhé

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Học ở Idecaf là tốt nhất.
mình cũng đang học ở IDECAF đây

Invincible soul
12-05-2009, 19:33
Nếu học về toán thì bạn có thể học ở trường là Paris XIII. Học ở đấy bạn có cơ hội được học bổng Eiffel (khoảng 1200 euro/tháng). Làm these và doctorat thì bạn còn được thêm nữa. Không cần thiết phải đi làm thêm. Tuy nhiên bạn nên đi làm 1 cái gì đó cuối tuần để hòa nhập với cuộc sống.
"la vie en france est merveilleuse"

Hiện tại bourse eiffel 2009 đã khóa sổ, bạn phải đăng ký cho năm 2010 nếu sang năm muốn học. Đây là link http://lectoratfrancaisupb.wordpress.com/2008/11/13/programme-de-bourses-eiffel-candidatures-20092010/

lamsononline
12-05-2009, 21:01
cảm ơn bạn nhé, những thông tin chia sẻ cua bạn rất hữu ích đói với mình

vuminhha
13-05-2009, 14:50
Nếu điểm của bạn ở bậc cao nhất ví dụ như học đại học mà điểm cấp 3 của bạn đạt 7.0 trở lên hoặc thạc sỹ mà điểm đại học đạt 7.0 trở lên thì bạn có thể được miễn phí học khóa học bên Pháp tại các trường đại diện của công ty mình, tuy nhiên sang Pháp bạn phải đăng ký các khóa học dạy bằng tiếng Pháp chứ không phải dạy bằng tiếng Anh. vuminhha@gmail.com