PDA

View Full Version : Không nhận ổ cứng trong dos dù BIOS vẫn nhận

Siêu Xayda
14-09-2007, 13:11
Chỉ dùm mình nhé, máy mình thì win và BIOS vẫn nhận được ổ cứng nhưng DOS thì không nhận được, mình đem qua máy khác vẫn nhận tốt. Có thể do thiết lập trong BIOS, pro nào biết chỉ mình để thiết lập lại nhé, nói thêm là khi gắn hai ổ thì chỉ nhận một ổ. Còn gắn một ổ thì không nhận được

hoang anh tinh
14-09-2007, 13:43
vào bios detect lại ổ cứng sau đó load setup bios default

Lord_of_monsters
14-09-2007, 16:44
như vậy có nghĩa là nếu có dữ liệu quan trọng mang ra tiệm còn không mua cái hddd khác

khoabeo108
14-09-2007, 19:53
Chỉ dùm mình nhé, máy mình thì win và BIOS vẫn nhận được ổ cứng nhưng DOS thì không nhận được, mình đem qua máy khác vẫn nhận tốt. Có thể do thiết lập trong BIOS, pro nào biết chỉ mình để thiết lập lại nhé, nói thêm là khi gắn hai ổ thì chỉ nhận một ổ. Còn gắn một ổ thì không nhận được

Đem sang máy khác nhận tốt, là nhận trong Win hay nhận trong DOS?
Có phải bạn phân vùng cho HDD của mình là NTFS ko?

Siêu Xayda
15-09-2007, 10:09
Đem sang máy khác nhận tốt, là nhận trong Win hay nhận trong DOS?
Có phải bạn phân vùng cho HDD của mình là NTFS ko?
Nhận trong dos còn máy mình thì không,mình phân vùng là NTFS.Mình nghi do thiet lap RAID, để ngưng RAID thì làm ntn

congchuabaohan
15-09-2007, 14:05
Vậy thì đúng rồi! Khi bạn phân vùng NTFS thì trong DOS nó không nhận! Bạn phải dùng dos có hỗ trợ NTFS thì mới thấy được ổ cứng! Hình như là có trong đĩa HirenBoot ấy!
Còn để ngưng thiết lập RAID thì bạn làm giống như khi thiết lập RAID thôi! Khi thiết lập thì chọn Create còn khi muốn bỏ thì chọn Delete! Cẩn thận coi chừng mất dữ liệu đó nghe bạn!

khoabeo108
15-09-2007, 22:07
Vậy thì đúng rồi! Khi bạn phân vùng NTFS thì trong DOS nó không nhận! Bạn phải dùng dos có hỗ trợ NTFS thì mới thấy được ổ cứng! Hình như là có trong đĩa HirenBoot ấy!

Đúng là như thế. Còn nếu muốn trực quan & dễ dàng hơn, thì có thể dùng các phiên bản Windows/ Linux chạy trực tiếp trên đĩa CD để làm