PDA

View Full Version : Máy không boot được.

dêâthmtl
14-09-2007, 08:43
Hic! Chào các bác.
Máy em có triệu chứng như thế này: detect ổ cứng lúc được lúc không. Lúc nhận thì không boot được. Em tháo đem gắn vào máy khác thì nhận bình thường. Em nghi ngờ cáp IDE hư. Mua cáp mới gắn vào thì detect và vào Win được 1 lần. Nhưng khi em tháo ra để gắn vào thùng máy thì triệu chứng như cũ.
Theo em nghĩ ổ cứng chắc không bị sao. Vậy vấn đề là ở đâu? Các bác cao thủ có cao kiến nào chỉ bảo em với. Cảm ơn các bác nhiều.

ga_mai_nho
14-09-2007, 09:27
bác thử kiểm tra lại JUM xem, rui cắm lại CAP thử xem. Em gà nên nói cũng gà, nếu ko đc đừng chửi em nhé

nguyenductoandhv
14-09-2007, 10:49
Nó có thể do nhiều nguyên nhân. Trước giờ nó hoạt động như thế nào?. Bạn có vừa lắp thêm phần cứng mới không? Cái này bọn kỹ thuật điện nó gọi là "chập mạch" đó.Bạn mô tả thêm lên đây rồi tôi sẽ giúp bạn

congchuabaohan
14-09-2007, 12:55
Theo mình nghĩ trường hợp này bạn nên kiểm tra tất cả: như trong BIOS nhận ổ cứng hay không, kiểm tra thiết lập boot (thiết bị nào được boot đầu tiên), kiểm tra nguồn điện của ổ cứng, kiểm tra dây cáp. Mình nghĩ chắc nó sẽ hoạt động ok nếu bạn đã kiểm tra xong.

dêâthmtl
14-09-2007, 14:51
Nó có thể do nhiều nguyên nhân. Trước giờ nó hoạt động như thế nào?. Bạn có vừa lắp thêm phần cứng mới không? Cái này bọn kỹ thuật điện nó gọi là "chập mạch" đó.Bạn mô tả thêm lên đây rồi tôi sẽ giúp bạn

Trước đó vẫn hoạt động tốt bác ạ. Máy tính nguyên xi như cũ, không có thay đổi nào cả. Lúc em bật máy lên thì bị như vậy. Có lẽ bị "chập mạch" thật. Hay là do mainboard bi hở mạch ở đầu cắm IDE.

dêâthmtl
14-09-2007, 14:58
Theo mình nghĩ trường hợp này bạn nên kiểm tra tất cả: như trong BIOS nhận ổ cứng hay không, kiểm tra thiết lập boot (thiết bị nào được boot đầu tiên), kiểm tra nguồn điện của ổ cứng, kiểm tra dây cáp. Mình nghĩ chắc nó sẽ hoạt động ok nếu bạn đã kiểm tra xong.

Lúc khởi động máy không detect được ổ cứng. Enter Bios thì không vào được, đứng máy rất lâu. Chỉ khi tháo ổ cứng ra mới vào được bios. Về kiểm tra nguồn điện thì mình chưa kiểm tra. Để đi mượn đồng hồ đo đã. Cũng có thể do nguồn hoạt động không ổn định. Nhưng mình nghĩ nếu nguồn không ổn định thì mainboard cũng có vấn đề chứ. Đằng này khi tháo ổ cứng ra vẫn vào bios bình thường mà.

minhdaotuan
14-09-2007, 20:53
main của bạn có thể bị lỗi nếu còn bảo hành thi đi bảo hành
mà máy của bạn có chạy thêm ổ cd kô, nếu có hay tháo ổ cd ra và chạy một ổ cứng thôi, còn nếu thêm card màn hình hay cái j đó mở rộng thì nên kiểm tra lại nguồn, tôi nghĩ chắc là nguồn yếu

minhdealerhp
15-09-2007, 09:48
Cho mình xin mạn phép có ý kiến.Ổ cứng của bạn đi rồi.Bạn lắp ổ cứng khác vào chắc chắn là boot đc .Ko tin thì bạn có thể ghé sát tai vào HDD lúc khởi động nếu có tiếng kêu thì là đi cơ.Còn ko có tiếng kêu thì có 2 khả năng 1 là bad nặng 2 là chết main HDD nên mới ko detech đc.
Mr Minh
city 9139121
dd 0912494841
Ym minhdealerhp

le phong
17-09-2007, 03:48
máy bị rò mát rồi.máy mình đang bị vậy nè.phải bỏ ra ngoài rồi lót trên miếng nhựa lại chạy ok.còn cứ cố tình lắp vào là máy im lìm luôn

dêâthmtl
17-09-2007, 14:06
máy bị rò mát rồi.máy mình đang bị vậy nè.phải bỏ ra ngoài rồi lót trên miếng nhựa lại chạy ok.còn cứ cố tình lắp vào là máy im lìm luôn

Đúng rồi bác ạ. Để ổ cứng ra ngoài thì được. Nhưng lúc được lúc không. Mình phải lấy tay ấn mạnh ổ cứng xuống mặt bàn nhựa nữa, bật máy lên có cảm giác quay là được. Còn lắp trong thùng máy thì chịu chết. Bác có cách giải quyết nào không. Rò mát là sao hả bác?

dêâthmtl
18-09-2007, 08:28
Có phải do hở mass của nguồn không các bác? Vậy nguyên nhân ở bộ nguồn à. Nhưng vẫn cấp nguồn cho Mainboard hoạt động bình thường mà. Có phương án nào giả quyết, các bác giúp em với. Hic..

dêâthmtl
19-09-2007, 08:35
Các bác ơi! Giúp em với.

boy_girl
19-09-2007, 17:31
dễ mà, cứ để ổ cứng ở ngoài mà dùng đừng gắn vào máy nữa. coi coi có chân socket nào bi xụp không??