PDA

View Full Version : học CNTT đối với con gái có khó ?

nothin_4ever
13-09-2007, 16:31
Tiếng anh trình độ THPT + Chưa biêt gì về lập trình + tư duy bình thường + chăm chỉ cần cù ( kái này bù thông minh)======> có thể theo học ở apptech được ko? (học mà ko bị rớt giữa chừng ý) . Các bác tư vấn giúp em!!!

radic
13-09-2007, 16:40
ko biết nữa,mình thông minh lắm,mà lười kinh khủng
cũng ko biết nên học ko

meoden8x
13-09-2007, 17:25
Tùy bạn thôi, nhưng theo mình thì con gái không nên theo cái ngành này, (mình cũng có đứa em gái và mình cũng không định cho nó theo nghiệp mình) bề ngoài tưởng sạch sẽ, nhẹ nhàng nhưng đến khi vào rồi mới biết vất vả kinh khủng (ngay cả với con trai), lương lậu thì thấp. Lại còn hay phải làm đêm nữa chứ, con gái liệu có tiện không?
@Các chị em IT : Tui chỉ khuyên bạn này thế thôi, chứ không có ý gì đâu, xin đừng hiểu lầm.

MaiSatThanhKim
13-09-2007, 17:37
@ nothin_4ever:
Thông thường thì có 3 loại người:
1: "đần".
2: bình thường.
3: thông minh.
Đa số thì ở dạng bình thường.

Nếu bạn cảm thấy bạn ở dạng đầu thì khuyên bạn ko nên học còn nếu bạn ở dạng thứ 2 thì "ai cũng như ai,họ được thì mình được,OK",còn nếu bạn ở dạng cuối thì bạn sẽ ko đặt ra những câu hỏi tương tự như vậy.

Cái thông minh của con người ko hơn nhau nhiều lắm đâu(trừ những trường hợp đặc biệt) còn ngoài ra tất cả đều là do sự cần cù chăm chỉ tiếp thu kiến thức, khi nắm vững kiến thức rồi thì tự nhiên thấy mình giỏi(một sự lầm tưởng của con người từ đó tới giờ).

Và 1 điều cực kì quan trọng bạn cần hỏi chính mình là bạn cảm thấy có đam mê hay ko, đừng chạy theo xu thế hay 1 sở thích nhất thời...

Những người thông minh thì họ tự nhận thấy là mình còn ngu lắm và họ tiếp tục siêng năng học hành.

meomeo001
13-09-2007, 17:46
(gởi bạn meoden8x)Mình thì ko nghĩ thế đâu vì mình cũng từng trải qua giai đoạn như bạn nothing_4ever nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn ấy hiện giờ, cũng lo lắng ko biết mình học có nổi ko ? đi làm có được ko ? .....Nhưng theo mình quan trọng là bạn có thích ko kìa, bạn có đam mê ko kìa? Và bạn sẽ thành công khi bạn thật sự cố gắng.Chúc bạn luôn vui vẻ.(Mình đang học năm 3 chuyên nghanh lập trình dù chỉ là trường tư thôi nhưng mình cũng rất tự hào)

MaiSatThanhKim
13-09-2007, 18:02
Hix,bạn của chị mình(con gái) là 1 lập trình viên chuyên nghiệp và đang có việc làm ổn định lương cũng khá(dường như trên 4 chai) vẫn khỏe re kìa có bị cái gì đâu.

Ko những thế mà bả còn viết phần mềm bán hàng cho gia đình bả nữa kìa(quá tiện phải ko).

Quan trọng là do mình thôi phải biết sắp xếp công việc và thời gian relax.

tranvanho
13-09-2007, 18:50
thử test là biết ngay
nếu trong vòng 3->4 tháng mà có thể học xong pascal và sau 3->4tháng đó mà vẫn cảm thấy đam mê thì thì em nghĩ là có thể theo IT
em chỉ góp ý vậy thui

Global
13-09-2007, 19:19
Trai gái thì có liên quan gì ở đây.. cử tạ con gái con chơi được nữa là =)).. nói chung là nếu bạn chỉ theo nghiệp lập trình và tính học aptech thì tớ nghĩ là không có vấn đề gì.. IQ thuộc mức dưới trung bình cũng có thể học được, vì chủ yếu là học về kỹ thuật thôi, làm nhiều là giỏi, chỉ có lười biếng mới rớt thôi (tớ đoán là vậy.. tớ không học ở aptech.. =)) )

Cho 1 vé ủng hộ...

nothin_4ever
13-09-2007, 20:21
cám ơn các pác đã ủng hộ và góp ý !
Em chỉ còn 24h nữa để quyết định tương lai thôi các bác ạ T_T
1 là trở thành dân kinh tế với tấm bằng QTKD nhưng phải di học xa nhà 1-2 năm rì đấy( kái này pa má em thích hơn)
2 là trở thành dân Apptech nhưng ko biết có tốt nghiệp được hay ko(nghe có vẻ nhìu rủi ro nhưng em thích hơn==> tuổi trẻ ko sợ xông pha)
Em đang thuyết phục các cụ-> ko thì lấy đâu ra kinh phí mà học
Ngày mai em định đi thăm Bach khoa-Apptech có pác nào đi cùng ko ?

aochoangxanh
13-09-2007, 21:09
theo ý tranvanho có nói, thử luyện trong vài tháng xem sao, nếu còn cảm thấy thích thì có thể theo được, cần cù cũng có thể bù thông minh mà :D, và nghề coding thì nó ko cao cấp như mình tưởng đâu ^^.
à nhìn lại bài trên của bạn acx có thể nói thế này, muốn làm giàu thì theo kinh tế, hoặc giả có thể theo kinh tế, thời gian rãnh rỗi thì cũng có thể học 1 vài ngôn ngữ lập trình cũng ổn :D (học thêm là do sở thích thôi)

mtt333
13-09-2007, 22:50
thử test là biết ngay
nếu trong vòng 3->4 tháng mà có thể học xong pascal và sau 3->4tháng đó mà vẫn cảm thấy đam mê thì thì em nghĩ là có thể theo IT
em chỉ góp ý vậy thui

Than ôi IT đâu chỉ có lập trình thôi.

nothin_4ever
14-09-2007, 00:53
Than ôi IT đâu chỉ có lập trình thôi.
===>Lấy sức đâu mà theo đuổi được cả ngành IT hả bác !
Em chỉ mong hoc được hết 2 năm học ở Apptech + 2 năm ở RMIT(nếu được)
Khốn khổ thân em !!!

vnmarser
14-09-2007, 01:04
Ngày mai em định đi thăm Bach khoa-Apptech có pác nào đi cùng ko ?
Giờ mới đọc được cái topic này của em, nhưng muộn mất rồi :drool::drool::drool:
Thế mai em có đi nữa không, anh đi cùng với :lick:
Nói chung, con gái thì đừng nên theo cái nghiệp cả ngày cả đêm trợn mắt nhìn màn hình.
Rồi đến lúc lấy chồng, chồng nó lại thắc mắc "cái màn hình máy tính phẳng lỳ, chả có điểm nhấn" vậy tại sao em thích nó hơn chồng em lol

nothin_4ever
14-09-2007, 01:18
"cái màn hình máy tính phẳng lỳ, chả có điểm nhấn"======> sao bác thích nó hơn vợ bác thía??

ongtre63
14-09-2007, 01:34
bởi vì nó có thể đem về cái mà vợ mình thích em ạ :D $

meomeo001
14-09-2007, 01:52
That's great answer ! You 're sharp as a tack !

nothin_4ever
14-09-2007, 09:56
Nếu theo ngành lập trình mà có cái bằng QTKD tổng hợp thì có giúp ích gì cho xin việc sau này ko hả các pác?? Nếu có thì em nên hoc song song cả 2 trường hay là hoc xong quản trị rùi mới học lập trình nhảy?

vuhai1904
14-09-2007, 10:20
Có 1 cái đã tốt rồi, có 2 cái còn tốt hơn chứ! Còn cái vụ học song song thì tùy mỗi người quyết định thôi, lượng sức mình có thể theo nổi 2 bên cùng 1 lúc không (được thì tốt quá rồi, bớt 1 2 năm học, còn không có khả năng mà "cố quá" thì thành "quá cố" àh, hihi.. ^^)

gaconit
14-09-2007, 12:53
Hì hì mình là con trai , nhưng cũng có tâm trạng giống như bạn ko biết chọn ngành nào, vì mình cũng thích IT lắm. Nhưng cuối cùng mình chọn DH kinh tế còn IT mình có thể học thêm ở ngoài cũng dc.
Wa tham khảo các anh trong lĩnh vực IT mình thấy họ kêu cực khổ và bạc bẽo. Đây chỉ là ý kiến của riêng mình, khuyên bạn nên học KT nha.

conank
14-09-2007, 13:16
Tiếng anh trình độ THPT + Chưa biêt gì về lập trình + tư duy bình thường + chăm chỉ cần cù ( kái này bù thông minh)======> có thể theo học ở apptech được ko? (học mà ko bị rớt giữa chừng ý) . Các bác tư vấn giúp em!!!

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng:
http://www.ddth.com/showthread.php?t=22603&page=30#445

nothin_4ever
14-09-2007, 15:50
Thực ra thì nghĩ đến việc học ở Apptech thì học phí nghĩ đến đầu tiên nhưng nói chung là nhà em cố gắng thì cũng co thể trả được nhưng wan trọng hơn la khoản tiền mình bỏ ra sẽ đem lai kết quả trong tương lai thế nào. Mấy khìn đô + 4 năm học + mồ hôi công sức--> tương lai may mắn thì làm việc nhàn nhã mà lương cao, số đen thì làm như trâu như chó lương lẹt đẹt ====> mạo hiểm nhảy
Có khi em kiếm xong cái bằng QTKD + cày TA rồi tính chuyện làm thợ cót thợ két sau T_T

baphi
14-09-2007, 16:05
mình nghĩ bạn nên học QTKD trước, sau đó học thêm CNTT (con gái thì nên học Đồ hoạ, TK web,...) rồi sau đó mở công ty về Tin Học luôn. Chứ làm dân kỹ thuật hoặc lập trình oải lắm....

dai-gai
14-09-2007, 16:40
mình nghĩ bạn nên học QTKD trước, sau đó học thêm CNTT (con gái thì nên học Đồ hoạ, TK web,...) rồi sau đó mở công ty về Tin Học luôn. Chứ làm dân kỹ thuật hoặc lập trình oải lắm....

ừ mình cũng khuyên bạn như vậy.....nên học Quảng Trị Kinh Doanh đi, rồi có thời gian rảnh buổi tối học thêm khóa Đồ Họa, Thiết kế web sau này ra đi làm vài năm nếu được (có vốn), thì ra mở công ty chuyên thiết kế web, tin ấn làm về lĩnh vực đồ họa.
học QTKD rồi sau nay ra mở công ty làm giám đốc quản lý dễ hơn, so với một tay kỹ thuật giỏi mà chẳng biết gì về QTKD, kinh tế....mà đòi lập công ty riêng....

Tigerpk
14-09-2007, 17:30
Thiệt ra con gái học IT thì cũng giống như con trai vậy thôi,cái khó ở đây là bạn có thực sự có đam mê hay không?

nmd
14-09-2007, 18:11
Kô phải là làm bạn sợ: Nhưng qua quan sát của mình, các bạn nữ làm việc trong nghanh IT hơi khó có gia đình. Công việc đòi hỏi chúng ta toàn phải ngồi chặt 1 chỗ. Thời gian chăm lo gia đình cũng kô nhiều nữa. Bạn nên có sự suy nghĩ cẩn thận.

darkera13
14-09-2007, 18:40
Chốt hạ là "Đam mê"....

nothin_4ever
14-09-2007, 19:32
Các bác toàn nói đến đam mê. Theo em nghĩ ban đầu chỉ là thích + tò mò mà muốn học thôi. Chứ còn có theo đuổi thì mới có đam mê chứ !Sau này nó thành cái nghiệp của mình rồi thì mình đam mê mà sống chết theo đến cùng kể cả nó có vất vả khổ sở (bác nào ban đầu đam mê mà bỏ cuộc giữa chừng vì chán thì chịu)
Mà đây chỉ là ý kiến của em thôi ạ!

nothin_4ever
15-09-2007, 00:19
Em quyết dịnh thành dân kinh tế rồi các bác ạ! Kiếm cái bằng đh cho chắc đã rồi tính sau vậy.Em ko dám mạo hiểm với tương lai http://bachkhoa-aptech.com/index.aspx?u=n&su=nd&scid=27&nid=1415 . Thời buổi này ko có cái bằng thì ko yên tâm được !

khoabeo108
15-09-2007, 00:26
Em quyết dịnh thành dân kinh tế rồi các bác ạ! Kiếm cái bằng đh cho chắc đã rồi tính sau vậy.Em ko dám mạo hiểm với tương lai http://bachkhoa-aptech.com/index.aspx?u=n&su=nd&scid=27&nid=1415 . Thời buổi này ko có cái bằng thì ko yên tâm được !

Một quyết định rất đúng đắn (Theo anh là như vậy :) )

MaiSatThanhKim
15-09-2007, 02:29
hehe Việt Nam vẫn còn nặng về cái bằng ĐH quá,hãy đi theo con đường mình thích dù nó có chông gai

ongtre63
15-09-2007, 04:08
cô em này bị bài báo tác động uh :)

nothin_4ever
15-09-2007, 09:29
Ko phai do bài báo mà do thực tế xã hội + ba má em ko ủng hộ đấy chứ! Mà em thấy các bác chẳng suốt ngày kêu khổ còn gì.Ngay cả dân trong ngành còn khuyên em ko theo ngành này thì... T_T
Đợi mấy năm nữa trưởng thành hơn + suy nghĩ chính chắn hơn nếu vẫn còn thích nghề này thì lúc đấy đi học cũng chưa muộn===>Sự học là cả đời chẳng có lúc nào là muộn các bác nhỉ !

chieu_aptech
19-09-2007, 10:26
Trời ạ!Cái topic thế này mà giờ em mới biết,vừa qua em có đứa bạn gái trượt đại học cũng lăng xăng đi đăng ký học Aptech.Em chửi cho 1 thôi 1 hồi nó chán không nói chuyện với em nữa,(nó vẫn quyết định học).Em nghe bạn nothin_4ever nói là muốn học lập trình vậy em có lời khuyên thế này,Lập trình là một ngành chịu nhiều áp lực,ngay cả khi học chứ đừng nói đi làm,thức khuya dậy sớm,ăn cơm bụi chinh chiến với Project là rất Normal.Không hẳn như mấy bác nói là cần cù bù thông minh.Học lập trình cũng cần có chút tư chất các bác ạ!1 người được chuẩn bị tốt về kỹ năng tư duy,thuật toán thì họ học ngôn ngữ gì cũng tốt(nếu chăm chỉ),còn 1 người không có tư duy tốt mà đi học thì có thể vẫn học tốt nhưng chỉ là học vẹt được các ngôn ngữ để đi làm "chống đối" thôi,đảm bảo khi cho những người đó học thử ngôn ngữ khác sẽ gặp khó khăn ngay.Nhưng cái đó dường như không quan trọng bằng cái vấn đề con gái học lập trình.
Em thấy bác vnmarser nói rất có lý và em cũng bảo với đứa bạn em như thế.Đây là một ngành chịu nhiều áp lực và học cho tương lai chứ có học cho mỗi hiện tại đâu.Con gái khi đến tuổi lấy chồng rồi mà cứ suốt ngày gõ code,chạy dự án,Stress liên miên thì thử hỏi có ông nào dám yêu 1 người khô khan vậy chứ,hoặc giả đã yêu rồi thì khi lấy về ai mà chịu đc khi vợ mình suốt ngày ở công ty với mấy thằng coder,nhiều khi chạy dự án đến tận đêm khuya mới về thậm chí còn mang cả về nhà làm,vậy thì ai sẽ là người trông nom,chăm sóc con cái,ai sẽ động viên chồng lúc Stress trong khi vợ cũng thế?...nói chung vấn đề này hơi xa nhưng cũng phải tính đến.Đó là em chưa nói rằng các công ty thường ko thích tuyển nữ làm lập trình,ví dụ 1 nam và 1 nữ cùng nộp hồ sơ vào 1 cty với 2 tấm bằng và kết quả học tập như nhau thì họ sẽ chọn nam chứ ko ai chọn nữ vào làm cả.nên nothin_4ever hãy suy nghĩ cho thấu đáo nhá!Chúc bạn chọn được con đường cho riêng mình!

Hayel
04-10-2007, 08:33
Úi jời người ta chả chọn rồi kòn j...

froheart
05-10-2007, 19:35
Kinh doanh là béo bở nhất rồi còn gì.
Con gái thường(thường) tư duy kém, ngại động não, dễ bỏ cuộc, nếu mê lắm mới nên vào cái ngành này...vd như 1 con bé thường rất nâng niu,giữ gìn đồ chơi của mình, nhưng 1 thằng bé khi chơi đồ chơi thường có xu hướng muốn phá nó ra, để xem bên trong có gì(tò mò, ham khám phá từ bé)..con gái ở nhà lay' chong dc roi

liquid89
05-10-2007, 20:44
Kinh doanh là béo bở nhất rồi còn gì.
Con gái thường(thường) tư duy kém, ngại động não, dễ bỏ cuộc, nếu mê lắm mới nên vào cái ngành này...vd như 1 con bé thường rất nâng niu,giữ gìn đồ chơi của mình, nhưng 1 thằng bé khi chơi đồ chơi thường có xu hướng muốn phá nó ra, để xem bên trong có gì(tò mò, ham khám phá từ bé)..con gái ở nhà lay' chong dc roi

Ông này nói chuyện hài quá .
Tuy không chê gì con gái nhưng mình thấy tốt nhất con gái đừng nên chọn ngành này

Alien
05-10-2007, 22:43
hehe Việt Nam vẫn còn nặng về cái bằng ĐH quá,hãy đi theo con đường mình thích dù nó có chông gai

Ở đâu mà chẳng thế.

@nothin_4ever: quyết định chọn con đường ĐH kinh tế là đúng đắn. Em chỉ có tư duy bình thường nhưng cần cù, vậy người ta thông minh cũng có thể cần cù được vậy. Ngành phần mềm bây giờ ko còn hot như trước nữa, các pố tuyển dụng làm eo dữ lắm, người giỏi có khi còn thất nghiệp như chơi nữa là.

friendship_89
05-10-2007, 23:04
Lâu rùi ko vào forum thấy bài này hay đấy, mình cũng là con gái và cũng rất thích CNTT, tư chất mình thì cũng bình thường lắm.Lúc đầu mình cũng hơi sợ học xong ng` ta ko dám thuê mình, nhưng có ng` nói với mình chỉ cần đam mê và cố gắng thi` cái gì cũng vượt qua đc .Mình cũng tin như vậy

TenNhoc
06-10-2007, 00:05
@friendship_89: Công ty anh làm con gái đầy ra, coder cũng có nhưng chủ yếu là QC.

aptechite198x
06-10-2007, 01:36
Không chê gì con gái nhưng khuyên thật: Con gái đừng có vào ngành này.