PDA

View Full Version : VAT cho hardware

tipt
12-09-2007, 19:00
Có bạn nào đang làm sales về IT hoặc là biết thì chỉ giùm mình.

Mình đang cần tìm danh sách cụ thể của thuế suất VAT đánh trên từng mặt hàng phần cứng.

Mình có tìm ra link này (Biểu thuế suất thuế giá trị gia tăng theo danh mục hàng hóa nhập khẩu) http://www.dncustoms.gov.vn/Data/BIEU_THUE_VAT/CHUONG84.htm

Có đoạn sau: với rate 5%

Riêng : 1. Máy vi tính và cụm linh;

2. Cụm chức năng, bộ phận, phụ tùng, linh kiện của máy tính gồm: bộ xử lý kỹ thuật số, có chứa hoặc không chứa trong cùng một vỏ 1 hoặc 2 bộ trong số các bộ sau: bộ lưu trữ, bộ nhập, bộ xuất; bộ phận xử lý trung tâm CPU; thiết bị đầu cuối hoặc màn hình máy vi tính, con chuột, bút quang, cần điều khiển, bi xoay và màn hình cảm ứng; bàn phím; ổ đĩa cứng; ổ đĩa mềm; ổ băng từ; ổ đĩa quang, kể cả ổ CDRom, ổ đĩa kỹ thuật số nhiều ứng dụng (DVD) và ổ đĩa CD có thể ghi được (CD-R); bộ lưu trữ khác; cạc âm (âm thanh), cạc hình (hình ảnh), cạc mạng; tấm mạch in đã lắp ráp, như: bo mạch (mainboard); bộ nhớ trong (Ram); bộ vi xử lý nâng cấp (Chip); vỏ máy vi tính.

và rồi với máy in

20. Ngày 14/11/2003 Tổng Cục Hải quan đã ban hành Công văn số 5828/TCHQ-KTTT về việc thuế suất thuế giá trị gia tăng máy in máy vi tính.

Theo Công văn này, căn cứ Biểu thuế suất thuế GTGT theo Danh mục hàng hoá nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 hướng dẫn thi hành Nghị định số 79/2000/NĐ-CP ngày 29/12/2000 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT của Bộ Tài Chính. Căn cứ Biểu thuế suất thuế GTGT theo Danh mục hàng hoá nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 84/2003/TT-BTC ngày 28/8/2003 hướng dẫn thực hiện thuế suất thuế GTGT theo danh mục hàng hoá xuất khẩu.

Mặt hàng máy in máy vi tính nhập khẩu riêng lẻ (không đi kèm máy vi tính) không được coi là linh kiện, phụ tùng hay bộ phận của máy vi tính thuộc nhóm 8471 có thuế suất thuế GTGT 10% (mười phần trăm).

Nhưng thiệt tình là mình thấy nó ko rõ ràng, làm sao mình biết hết mấy cái bổ sung như vậy. Ví dụ như sever, rack hay cable thì mình ko biết nó nằm trong phần nào.

Có bạn nào đang làm sales, có cái danh sách cụ thể, ví dụ bạn báo giá cho khách, mặt hàng nào là 10%, mặt hàng nào 5%, hoặc có văn bản qui định nào riêng cho IT, nếu được tiếng Anh thì càng tốt, thì cho mình xin với. Hoặc cho mình xin điện thoại/email của người biết cũng được (PM me please). Tại vô web về thuế của mấy trang .gov.vn thì ko kiếm đâu ra contact details để mà hỏi cả.

Ngoài hardware, VAT cho service (như build server)là bao nhiêu?
Trường hợp ko phải hàng nhập khẩu thì ra sao?

Mình ko rành lắm về mấy vụ thuế này, có gì mình hiểu sai thì mấy bạn sửa lại giùm luôn.

Cảm ơn mọi người nhiều.