PDA

View Full Version : làm sao để học tốt được trương trình đồ hoạ

thbk
03-04-2003, 17:28
Minh bây giờ muốn học môn đồ hoạ vi tính mà chưa biết là phải bắt đầu từ đâu, học môn này có nhất thiết phải cần có máy scan ảnh không? Sử dụng sách gì là tốt nhất. Mong các bạn giúp đỡ vì minh là dân mới vào nghề.

minhxp
06-04-2003, 04:18
Cơ bản học photoshop, corel, illu....có máy scan thì tốt....điều quan trọng là ý tưởng của bạn, vọc nhiều càng tốt, giống như làm toán vậy, làm đi làm lại. Bạn sẽ có một sự nhận xét về sản phẩm của mình, sách chỉ để tham khảo thêm

HaginS
07-04-2003, 16:48
kiếm sách tự mò ra học là dễ nhớ nhất

tronghau
10-04-2003, 23:20
vừa học vừa thực hành là cách thức dễ tiếp thu và nhớ lâu nhất .bạn cũng co 1 thể học một mình .cũng được .

envic
11-04-2003, 13:44
ủa, sao hôm bữa cũng nhớ Trọng Hậu post bài lên hỏi chỗ học đồ họa mà, sao bữa nay lại đòi học một mình thế nhỉ

Sonicj
05-05-2003, 16:19
Mí bạn cho Sonicj hỏi chút xíu, học đồ họa là phải thi khối gì, thi môn gì. Và trường ĐH nào có phân ngành này.
Học đồ họa có đòi hỏi năng khiếu về mĩ thuật không ?
Học đồ họa xong ra làm nghề gì ?
Nên chuần bị gì làm hành trang khi thi vào ngành đồ họa?
Chắc chắn là phải đi học tin học rùi, nhưng có phải đi học vẽ không.
Mình nên tìm đọc sách gì (tên sách và tác giả) để có được cái nhìn khái quát nhất về ngành đồ họa?
Năm sau Sonicj sẽ lên lớp 12, có là quá trễ hay không khi bây giờ mới lục đục đi học đồ họa ????
Trời, nói hỏi chút xíu mà sao ở đâu ra nhìu thía không biết, hmm..sorry ^^ mí bạn trả lời giúp Sonicj nhé, vì mấy cái này mình mù tịt, mà hỏi các báo thì lúc nào cũng chỉ trả lời wa loa đại khái thôi. Thankx

trannam136
06-05-2003, 10:33
Bài viết được gửi bởi Sonicj
Mí bạn cho Sonicj hỏi chút xíu, học đồ họa là phải thi khối gì, thi môn gì. Và trường ĐH nào có phân ngành này.
Học đồ họa có đòi hỏi năng khiếu về mĩ thuật không ?
Học đồ họa xong ra làm nghề gì ?
Nên chuần bị gì làm hành trang khi thi vào ngành đồ họa?
Chắc chắn là phải đi học tin học rùi, nhưng có phải đi học vẽ không.
Mình nên tìm đọc sách gì (tên sách và tác giả) để có được cái nhìn khái quát nhất về ngành đồ họa?
Năm sau Sonicj sẽ lên lớp 12, có là quá trễ hay không khi bây giờ mới lục đục đi học đồ họa ????
Trời, nói hỏi chút xíu mà sao ở đâu ra nhìu thía không biết, hmm..sorry ^^ mí bạn trả lời giúp Sonicj nhé, vì mấy cái này mình mù tịt, mà hỏi các báo thì lúc nào cũng chỉ trả lời wa loa đại khái thôi. Thankx
Xin chào !
Bạn định theo học về đồ hoạ nào vậy ??? Đồ hoạ kiến trúc hay đồ hoạ hoạt hình ???
Nếu theo khối kiến trúc thì bạn đến ĐHKT ôn thi còn chắc là bạn hỏi đồ hoạ máy tính cho hoạt hình đúng không ???
Ngành này có trong ĐH Mỹ Thuật ( Thi Toán, Văn và năng khiếu ?)ngoài ra các khoa CNTT các trường ĐH cũng có giới thiệu về môn đồ họa máy tính mà. Bạn có thể thi vào ĐHBK, ĐHKHTN ( Thi khối A)
Học đồ hoạ thì rất khuyến khích có năng khiếu mỹ thuật nhưng cái quan trọng là tư duy sáng tạo.
Bạn nên tìm các cuốn sách về 3D SMAX, Photo Shop, Photo Image...để tham khảo.
Nếu bạn theo học đồ hạo máy tính thì không cần học vẽ bằng bút thường đâu mà vẽ bằng con trỏ chuột thôi.

Không có gì là muộn cả bạn ah. Mọi chuyện không bao giờ là muộn cả.
Chúc bạn thành công.
Thân :D