PDA

View Full Version : Cần giúp về HTML và CSS !!!

redstorm
10-09-2007, 19:12
hiện tại tớ đang làm cái template này, dùng cho project, hoàn toàn làm bằng CSS, ko sử dụng bảng, tuy nhiên có một chút vấn đề: Firefox, Flock và Opera hiển thị ổn, ko lỗi gì, nhưng với IE thì mặc dù bố cục không bị phá vỡ, nhưng phần bên phải lại thừa một khoảng rất lớn, tớ đã cố thử tìm hiểu nguyên nhân nhưng vẫn chưa hiểu tại sao. Mong mọi người giúp với ^^

demo : http://www.fmsmedia.net/project/
tớ làm ở độ phân giải 1280*768 nên ở màn hình CRT bình thường có thể sẽ hơi to ^^

tớ cũng up file index.html và style.css lên đây luôn để mọi người xem.

YM: tradade
Giúp tớ nhé, báo cáo xong tớ mời đi... uống trà đá :D

nmd
10-09-2007, 19:34
Mình chưa xem code của bạn. Nhưng qua view trên IE thì có thể do bạn kô set max width cho body và các section như header...

redstorm
10-09-2007, 23:43
các phần header, main, footer và các box khác mình đã cố định kích thước lại cả ồi, mình cũng tính đến chuyện do một thẻ div nào đấy vượt quá kích thước tuy nhiên khi rà kỹ thì chẳng có cái nào là rộng quá 1000px. Khi view trên IE thì chiều rộng ở đấy có thẻ gần 1800px ấy.
Có thẻ khắc phục bằng cách cố định body và dùng chiều rộng tính theo % không nhỉ ?

nmd
11-09-2007, 11:40
Làm mấy cái này cứ phải thử hết tất cả các cách bạn ạ. ^_^

Không thì vẫn giữ nguyên CSS vì nó đúng cho FF. Tạo thêm những rule cho IE và lưu trong 1 file riêng.

hiepsichuoi
29-09-2007, 21:47
Đó là do dong này nè bạn:

<div style="width: 100%; height: 13px; background-image: url({TPL_LINK}/img/top2.gif); background-repeat: repeat-x;" align="center"></div>
xóa nó đi là xong.

Góp ý nhỏ nhé: chỗ #topmenu a:hover bạn đưng cho cái chữ nó to ra, nó làm cái khung giật xuống nhìn khó chịu lắm.
còn chỗ #searchdiv {margin-left:670px;} bạn cho khoảng 580px thôi chứ qua FF nó kéo xuống hàng dưới kìa.

Thân. Chúc thành công.