PDA

View Full Version : Lấy Tọa Độ Của Chuột

Hoang Cuong
08-09-2007, 16:47
Các bác có thể chỉ cho em cách nào đó để khi em Click lên Form thì lẫy được tọa độ của điểm vừa Click và lưu vào một biến nào đó sau đó lại Click tại một điểm khác thì lại lưu điểm đó và sau đó thì thực hiện vẽ đường thẳng giữa hai tọa độ mới Click

Tienlbhoc
08-09-2007, 18:12
Nói ít hiểu nhiều:
private void Form1_MouseClick(object sender, MouseEventArgs e)
{
e.X;
e.Y;
}

Hoang Cuong
08-09-2007, 21:18
Mình muốn hỏi là bây giờ mình cần lấy tọa độ 2 lần liên tiếp tại hai vị trí khác nhau? để có thể vẽ được một đường thẳng trên màn hình bằng hai lần Click chuộ tại hai tọa độ khác nhau... Cảm ơn bạn trước nhé.
à bạn cho mình hỏi làm như thế nào thì khi click chuột thì nó vẽ trên một Panel chứ không phải là trên Form....

cold_blood_boy
09-09-2007, 17:11
ủa muốn lấy 2 lần, thì chỉ cần có một cái mảng chứa tập hợp các điểm! Mảng này là toàn cục, thix xài ArrayList cũng được hay Point[] cũng okie, nhưng ArrayList nếu xài nhiều coi chừng chậm :)

thuongshoo
09-09-2007, 20:42
muốn lấy 2 điểm thì dễ ẹc hà!

int so=0 ;//số lần bấm chuột
function sự_kiện_bấm_chuột
{
if (so==0) { so=1; diem=tọa độ chuột;}
else so=0;
}

function sự_kiện_di_chuột
{
if (so==1) vẽ_đường_thẳng(diem, tọa_độ_chuột_hiện_tại);
}

coi có được hôn?

Hoang Cuong
10-09-2007, 00:28
Cảm ơn bạn Thuongshoo rất nhiều nhé. mình đã làm được rồi. bạn ơi bạn có tài liệu về đồ họa trong C# không? nếu có bạn có thể Share cho mình với được không? mình đang tìm hiểu mà. thực sự mình học C# cũng chưa đựoc nhiề lên cũng thấy nhiều điều khó hiểu? hi vọng rằng các bạn sẽ chỉ giáo cho mình nhiều hơn...

Hoang Cuong
10-09-2007, 00:31
À các bác cho em hỏi bây giờ em muốn Click lên panel thì cũng làm được tương tự như trên Form. Chứ em làm nhiều trên panel ma không được??????

thuongshoo
10-09-2007, 08:45
Panel hả? Tui cũng chưa rành lắm! Nói thiệt, ai có học C/C++, Java, VB6, VB.NET thì xài C# thấy thoải mái lắm! Viết thì được nhưng phải có tìm hiểu thêm 1 chút. Cái Panel thì chưa tìm hiểu :D Bạn có xài MSDN 0? Ráng mà tìm thông tin trong đó! Tìm rồi riết quen. Quen rồi thì tìm là có
Tặng bạn sourcecode nè!
http://www.box.net/shared/1uxjmsgvo9
Bạn phát triển thêm nhe! :)

Hoang Cuong
11-09-2007, 00:08
Các bác ơi cho em hỏi? có bác nào từng lập trình C# sử dụng thư viện OPenGL chưa nếu có các bác chia sẻ cút kinh nghiệm đi? em dang tìm hiểu mà chẳng biết bắt đầu như thế nào nữa mà hình như cũng chưa có mấy tài liệu nói về nó hay sao đó. Bác nào biết thì chỉ cho em mấy chiêu nhé. Cảm ơn nhiều

nnhthuan
08-11-2007, 23:07
mousemove

a