PDA

View Full Version : em rôí như tơ vò ! tư vấn giúp ạ !!

Mr KOP
06-09-2007, 22:05
-Em out đại học năm nay với cái điểm chỉ hơn được điểm sàn .... cao đẳng.
-Em yêu tin học, em đang học mấp lớp mạng bên Nhất Nghệ (sắp vào học MCSA)
-Tuy out đại học nhưng CĐ em vào được cái trường ITC (CĐ DL CNTT) nhưng ông bà già không cho học.....
-Ban đầu lúc biết chuyện rớt với cái điểm bé quá em đã quyết tâm dùi mài kinh sử 1 năm để cố chui vào cái trường em thích là ĐH CNTT...và cũng như vừa ý phụ huynh đồng thời đeo theo cái lớp MCSA ... tương lai có lẻ là MCSE, coi như không uổng phí 1 năm chỉ học lại "ba cái đồ cũ"
-Nhưng hôm qua tình cờ em được biết trường ĐH KHTN TPHCM có xét NV2 vào "hệ Cao Đẳng" với cái ngành tên là "tin học" với 800 chỉ tiêu và 12 điểm.

Hệ CĐ ngành Tin học của Trường ĐH Khoa học tự nhiên (ĐH Quốc gia TP.HCM) đào tạo trong ba năm. Sau khi tốt nghiệp, sinh viên được tuyển thẳng (nếu đạt học lực giỏi, xuất sắc của hệ CĐ) hoặc dự thi vào hệ hoàn chỉnh ĐH.
Và em đã thấy cơ hội đậu vào đấy đối với em hơi bị cao. Bây giờ ông bà nhà em nói "nếu đậu được vào đó thì cứ học hệ cao đẳng còn cái MCSA muốn học thì cũng được, không cấm".
-Vấn đề là ở đây nè ngành "tin học" của "hệ CĐ" của ĐH KHTN chung quy lại là dạy về cái quái gì ~"~ tuyển tận 800 chỉ tiêu mà cái tên nghe mơ hồ quá, trong khi kim chỉ nam của em là về mạng và quản trị mạng. Trớ trêu là trong lúc quyết tâm ôn thi lại của em đang cao ngất thì bị cái tin này nó đánh ngất đi, giờ em không còn tâm trí nào nghĩ chuyện ôn luyện nhưng mà nghĩ tới "ngành tin học" thì lại bối rối hơn nữa... em phải làm sao đây

-Em biết bây giờ không phải không có đại học sẽ không làm được gì cả... nhưng chưa chắc không có đại học đã làm được gì vì thế em quyết định vừa theo con đường đh chông gai vừa theo con đường học mấy kiến thức ở ngoài và em đã chọn được Nhất Nghệ - một nơi mà em thấy rất tốt, nhưng cái con đường đh chông gai của em nó đang gặp 1 cục rối quá trời nè ~"~

ITandTI
06-09-2007, 22:27
Hi,chào bạn, bạn thích mạng thì theo mình bạn nên học ở các trung tâm để lấy kiến thức tốt hơn với giáo trình được cập nhật, máy móc tốt hơn ở các trường dh, thật ra bạn cần = dh là kim chỉ nam để xin việc. Tóm lại là học ở KHTN để lấy bằng DH, học ở trung tâm để lấy kiến thức sớm đi làm sớm, fee hai năm học DH mà chẳng biết cái quái gì về CNTT.

Mr KOP
06-09-2007, 22:31
thật ra bạn cần = dh là kim chỉ nam để xin vi
=> căn bản là thế đó bạn ... kinh nghiệm mấy người đi trước thấy rồi, nói chung tại yêu thích thôi chứ CNTT mình nghẻo hơn kinh tế về chuyện làm giàu ha..
nhưng mình cần 1 bài review của 1 ai đó từng học ở hệ cđ khtn hoặc từng đi đường giống như mình, bạn biết đó kiến thức phổ thông luyện lại sẽ chán lắm với lại 2 năm nữa bỏ thi đh rồi, mấy ông bộ làm gì ai mà biết... sợ chọn lầm đường thì .............

conank
06-09-2007, 22:34
theo con đường đh chông gai vừa theo con đường học mấy kiến thức ở ngoài và em đã chọn được Nhất Nghệ - một nơi mà em thấy rất tốt, nhưng cái con đường đh chông gai của em nó đang gặp 1 cục rối quá trời nè ~"~

Thế mà hồi đấy mình tư vấn Nhất Nghệ Mr KOP lại còn chê học phí thấp thì chất lượng thế nào :)

Học CĐ KHTN HCM lấy cái bằng thì OK. Có topic rồi, chịu khó search lại.
Học đi rồi viết review cho anh em. Xem mình viết sai cho KHTN HCM bao nhiêu phần trăm :)

Mr KOP
06-09-2007, 22:38
hì hì ờ có nhiều khi nhận định ban đầu không phải lúc nào cũng đúng mà anh... nói chung cái Nhất Nghệ rất good trừ khoản cái WC hôi quá trời ~"~ cảm ơn anh đã tư vấn cho em nhiều thứ ạ ^^

conank
06-09-2007, 22:40
hì hì ờ có nhiều khi nhận định ban đầu không phải lúc nào cũng đúng mà anh... nói chung cái Nhất Nghệ rất good trừ khoản cái WC hôi quá trời ~"~ cảm ơn anh đã tư vấn cho em nhiều thứ ạ ^^

Oài, cái này là... tình hình chung ở VN. VN nó thế :D
Đang học ở ACET của bọn Úc, ngày dọn vệ sinh 3 - 4 lần mà lâu lâu còn bị hôi nữa là :)

--
Học mạng, chịu khó vào torrent search tải mấy cái DVD/CD Training về, tiếng Anh, nhưng hay lắm, nhiều nữa :)

Mr KOP
06-09-2007, 22:50
em đang đấu tranh giữa 2 bờ nên hay ko nên :
Vào hệ CĐ KHTN và ôn thi lại vào ĐH CNTT ............ ~"~

conank
06-09-2007, 22:52
Học CĐ đi, năm sau thi lại, lỡ... dưới luôn điểm sàn CĐ thì phí :)

Mr KOP
06-09-2007, 23:02
Học CĐ đi, năm sau thi lại, lỡ... dưới luôn điểm sàn CĐ thì phí
=> vậy anh kiu em vừa học vừa ôn hay là chỉ học khôgn ôn ạ ^^
Bỏ hết, vào thư viện tự học, bỏ vốn kinh doanh.
=> cứ đùa ~"~ người ta đang muốn chết nè
@anh conank: tìm hộ em cái link đến topic về hệ cđ của khtn với ạ

baochau183
06-09-2007, 23:34
ne` chu'
http://ddth.com/showthread.php?t=132162
http://ddth.com/showthread.php?t=128429
http://ddth.com/showthread.php?t=132840

conank
07-09-2007, 22:02
Học CĐ đi, năm sau thi lại, lỡ... dưới luôn điểm sàn CĐ thì phí
=> vậy anh kiu em vừa học vừa ôn hay là chỉ học khôgn ôn ạ ^^

Học ôn lại 1 năm có khác gì học CĐ liên thông lên ĐH, cũng mất 5 năm, mà chắc gì đậu, tập trung sức học đi :)

Bỏ hết, vào thư viện tự học, bỏ vốn kinh doanh.
=> cứ đùa ~"~ người ta đang muốn chết nè
Cái này là nói thật chứ ko đùa đâu. CNTT tự học là chính. Chứ học trên trường có bao nhiêu đâu :)

Mr KOP
08-09-2007, 15:59
ohm em đã nộp NV2 vào đó, chỉ sợ không vào được thôi chứ vào được rồi không sợ không học được, cảm ơn anh đã tư vấn nhiều lần cho em ^^

1DigitalLove
08-09-2007, 18:19
Bạn ơi, mình cũng như bạn nè,mình đã kiếm đc nhiều chỗ học, khoảng 8 tháng -1 năm.Nói chung là khi nhìn vào thì mình thấy rất phân vân, không biết nên học ở đâu hết, có chỗ thì học phí quá cao, không đủ khả năng, còn có chỗ học phí vừa đủ nhưng thời gian học thì lại lâu quá. Mình đang định xin vào trung cấp Tin học không biết có đc không ạ ? ý kiến của các bạn ra sao cho mình biết với.

alicunam
10-09-2007, 10:32
Ngành nào anh ko bít chứ còn cái ngành CNTT người ta đi học Cao Đẳng thậm chí là Đại Học chỉ để có cái bằng cấp (hay tránh Nghĩa Vụ Quân Sự)chứ từ xưa giờ bao nhiêu anh em bỏ vài năm ra dc mảnh bằng DH xong ra làm KTV đầy nhóc, muốn cao hơn hả? Ra ngoài học thêm! Muốn tăng đẳng cấp hả? Cty đào tạo lại. Tình hình chung ở VN nó là như thế, lẽ dĩ nhiên sẽ có 1 số bạn khá hơn.Em phải hiểu là ở trường DH_CD người ta dạy mỗi thứ 1 ít, cái gì cũng có mà thường là giáo trình chậm hơn thị trường là cái chắc, nên việc em xác định dc Quảng Trị Mạng là tốt còn cái Cao Đẳng Tin Học ấy nó tùy vào hoành cảnh nhà em chứ ko hề nhất thiết phải có đâu em à. Anh và một số anh bạn anh nè, tập trung toàn bộ học từ KTV lên QTM,thêm 1 tí Cisco nữa, hơn hai năm sau mình đã là cái gì đó rồi em à, còn đầu tư tiếng Anh nữa chi. Nhớ nhé, học tập trung cho mau mà đỡ tiền Ba Mẹ chứ ko nhất thiết kéo dài và dàn trãi tùm lum!

Thân

inforhitech2007
10-09-2007, 11:22
đôi khi học đại học ra lại không hay cho lắm , nói như alicunam là đúng đấy thà ra ngoài học tuy có hơi cao nhưng mà mình có năng lực thực sự thì đi làm là vô tư còn vào cao đẳng học chỉ tổ mệt người thôi , đại học còn chờ việc dài dài nói gì đến CD , theo mình bạn bỏ quách đi mà chọn một trung tâm nào đó có uy tín mà học thế lại hay hơn nhiều , vừa học vừa ôn thi lại thì vất lắm , vừa vất vả lại vừa không ăn thua , thôi chọn đường ngắn đi cho dễ , như nhiều người mất 5 năm đại học rôi lại 1-2 năm học ngoài để nâng cao trình độ thế là mất toi 6 năm , trong khi đó thì mất khoảng 2 năm là bạn có thể ra đi làm ngon lành . theo mình là như vậy hay hơn nhiều