PDA

View Full Version : Xin hỏi cách dùng Switch

vnt87
06-09-2007, 20:51
Chào các bác,
Trước giờ tôi vẫn share đường chuyền với nhà bên cạnh, bên đó đặt modem và một cái Switch (Tenda loại 8 cổng) để chia mạng, dòng một dây sang nhà mình. Giờ bên nhà mình cũng đang có nhu cầu chia mạng nên mình mới mua một cái Switch giống nhà bên kia. Giờ dây rợ đã có đầy đủ nhưng ko rõ phải cắm như thế nào. Mình cắm điện cái switch thì thấy đèn Power sáng nhưng cắm dây LAN vào thì ko thấy đèn link của các cổng sáng lên (đã thử cắm cả dây mạng và dây vào máy tính, ko thấy cái nào sáng cả, tất cả dây này vẫn chạy tốt nếu cắm trực tiếp)
Xin các bạn chỉ giáo mình phải làm như thế nào để chia được mạng.

phamhongle84
06-09-2007, 22:46
Lấy cái đầu dây từ nhà kia sang cắm vào Switch của bạn
lấy thêm 1 sợi dây nữa cắm từ máy bạn sang Switch của bạn
Lắp thếm 1 sợi từ Switch của bạn tới máy bạn muốn Share

vnt87
06-09-2007, 23:03
Lấy cái đầu dây từ nhà kia sang cắm vào Switch của bạn
lấy thêm 1 sợi dây nữa cắm từ máy bạn sang Switch của bạn
Lắp thếm 1 sợi từ Switch của bạn tới máy bạn muốn Share

Đó là những gì mình đã làm đó. Nhưng ko hiểu sao ko cái đèn nào trên Switch sáng hết, cắm chặt hết cỡ rồi. Liệu có thể do lỗi của cái switch ko nhỉ?

phamhongle84
07-09-2007, 09:09
1 xem lại đầu dây xem kiểu cắm "thẳng" hay cắm "chéo"
2 Switch hỏng nguồn vào
3 chịu ngoài 2 cái này ra thì coi như mình kém cỏi

vnt87
07-09-2007, 10:50
Mình nghĩ khả năng do cái switch này có vấn đề, tí nữa đem đổi thôi. Vì theo manual thì chú switch này có thể auto-detect cable thẳng và chéo mà. Modem bên kia thì vẫn chạy ok, cắm trực tiếp vẫn chạy ngon lành. Thanks bạn.

tềthiên
07-09-2007, 11:04
Mình nghĩ khả năng do cái switch này có vấn đề, tí nữa đem đổi thôi. Vì theo manual thì chú switch này có thể auto-detect cable thẳng và chéo mà. Modem bên kia thì vẫn chạy ok, cắm trực tiếp vẫn chạy ngon lành. Thanks bạn.

Cắm Switch-switch phải là cáp chéo. Trước đây cáp cắm sang nhà bạn để nối SW-máy tính nên chắc là cáp thẳng. Nếu SW có hỗ trợ Auto MDI/MDIX (chỉ cần 01 cái hỗ trợ thôi, không cần cả hai hỗ trợ đâu) thì nối SW-SW bằng cáp thẳng cũng vẫn chạy.
Tuy nhiên bạn xem kỹ lại manual xem, một số SW (nhất là loại rẻ tiền) tuy tuyên bỗ hỗ trợ Auto MDI/MDIX nhưng chỉ hỗ trợ cho 01 cổng mà nó gọi là cổng uplink thôi. Thường thì đó là ccoongr đầu tiên (cổng 1), cũng có trường hợp đó là cổng cuối cùng. Một số Sw thì cũng hỗ trợ cổng MDI/MDIX nhưng mà hỗ trợ bằng tay. Khi đó nó có một cái công tắc để chuyển cổng uplink từ MDI sang MDIX và ngược lại.

phebeo1080
26-10-2010, 11:51
Các bạn giúp mình với.
Nhà mình xài moden 4 cổng (miễn phí lúc bắt mạng FPT ấy).
Đã cắm hết 4 cổng rồi (4 máy) nhưng giờ có người xin cắm nữa và mình đc biết là nếu dùng SWitch thì có thể có thêm cổng.
Mình nghĩ đơn giản như này mọi người xem có đúng ko nhé.
Mua SWITCH về, ở model cũ có 4 cổng giờ mình tháo cái đầu cắm ở máy mình ra và cắm vào SWITCH sau đó mua 2 sợi dây giống như dây đã cắm vào 4 cổng ở model cũ vậy. 1 cái cắm từ SWITCH đến máy của mình và 1 cái cắm từ SWITCH vào máy của người bạn kia.
Vậy có đúng ko hả mấy bạn?
và nếu đc thì xin tư vấn cho mình mua cái SWITCH nào rẻ nhất mà tốt với ^.^ vì chỉ cần thêm có 1 cổng hà
Cám ơn các bạn rất nhiều

luongdon
26-10-2010, 22:03
Mình nói như thế này cũng không biết có đúng không nhé:
Bạn có cái model 4 cổng (lắp đầy đủ 4 máy). Bây h bạn mua cái switch (5port) thêm 1 đây cable. Cắm dây cáp đó vào 1 cổng model và switch . như vậy bạn cắm 1 máy trong 4 máy kia và máy của người đó vào switch (5port) đó.
Bữa trước mình mua cái TP-links 5 port (hàng củ) 100k. Còn hàng mới thì trên dưới 150k.

kiettt
27-10-2010, 00:03
và nếu đc thì xin tư vấn cho mình mua cái SWITCH nào rẻ nhất mà tốt với ^.^ vì chỉ cần thêm có 1 cổng hà
Cám ơn các bạn rất nhiều

Có người xin cắm nhờ thì mua cái switch ngon ngon chút xài cho sướng, rồi tính lại tiền với người ta, mua chi đồ rẻ tiền nhất, nó mà chập chờn, người kia dùng không được lại bảo bạn xấu bụng không cho xài.

còn vụ cắm dây thì bạn nghĩ đúng rồi đó.