PDA

View Full Version : Câu đố số 4 (Cafesua, iPs, t469 cố nhé.) cho suy nghĩ 1 ngày

Cungtienbo
06-09-2007, 14:03
Một công ty cổ phần(có 5 thành viên) sắp giải thể. CÔng ty còn 100 cây vàng.
5 thành viên sẽ chia số vàng đó theo qui tắc như sau:( đơn vị tính là 1 cây vàng).
+ Giám đốc đưa ra qui tắc chia.
+ Tất cả sẽ bỏ phiếu, nếu số phiếu thuận nhiều hơn hoặc bằng số phiếu chống thì qui tăc chia đó được chấp nhận. Nếu không thì Giám đốc sẽ bị loại khỏi công ty mà không được chia.
+ Người có cấp bậc cao kế tiếp trong công ty sẽ đưa qui tắc chia mới. Và lại bỏ phiếu. Cứ thế tiếp tục chia đến khi nào Chia xong thì thôi.
Câu hỏi: Nếu Bạn là giám đốc công ty đó thì bạn sẽ chia như thế nào để bạn có lợi nhất.

phuong
06-09-2007, 16:23
- Đặt chức vụ vào cho dễ nói :D : Giám đốc > phó giám đốc thường trực > phó giám đốc > kế toán trưởng > nhân viên

- Giả sử còn 2 người (tức là 3 kẻ đã bị loại)là nhân viên và kế toán trưởng: lúc đó kế toán trưởng sẽ lấy 100 cây dù nhân viên có đồng ý hay không (vẫn đạt 50%). Nếu tính trước điều này, nhân viên sẽ không để phó giám đốc bị loại ở giai đoạn trước.

- Giả sử còn 3 người (PGD, KTT, NV): PGD sẽ chia cho mình 99 cây, chia cho NV 1 cây và không chia cho KTT. Nếu thế thì NV phải đồng ý vì sợ lúc còn 2 người KTT sẽ ăn gian như trên :D. Nếu tính trước điều này thì KTT sẽ không để cho PGDTT bị loại.

- Giả sử còn 4 người (PGDTT,PGD,KTT,NV): PGDTT chia cho mình 99 cây, cho KTT 1 cây, NV và PGD không được chia :)) Ít nhất thì KTT sẽ đồng ý với PGDTT vì nếu qua bước 3 người thì KTT sẽ bị thiệt. Nếu tính trước điều này thì PGD sẽ không để cho GD bị loại.

- Vậy, nếu là GD, tôi sẽ chia cho mình 98 cây, PGD 1 cây, NV 1 cây, 2 kẻ kia trắng tay (hehehe). PGD sẽ đồng ý vì sợ qua bước 4 người thì ông ta sẽ thiệt, NV thì trước sau gì cũng chỉ được 1 cây là tối đa nên đồng ý cho rảnh.

P.s: ở đây loại trừ việc tư thù cá nhân (tao ghét mày nên tao không bỏ phiếu cho mày :D)

vFork
07-09-2007, 09:01
:punk:, hay quá! Nhưng nhỡ có tên nào trong đó nghĩ chăm chăm là bớt người bớt hao thì là giám đốc chắc chết, ha ha

Còn ai có lý luận khác không ta ?

BTRomance
07-09-2007, 12:53
Bài này giống như bài mấy tên cướp chia vàng thì phải.......!

double_amateur
20-09-2007, 01:16
bác lập luận hay quá!nhưng để em ngĩ thêm đã!vẫn thấy có j` đó không ổn

trungxo
27-10-2007, 02:32
nếu theo logic của pác pro nhứt thì những người còn lại có đồng ý ko ???bởi vì ông phó GD mà chiu lây sô it ỏi đo ư ?wa vô lý!!! chỉ có 1 cách là chia đều thui ;các nhân viên còn lại cũng vậy ;tính tham lam của con người là ko thể bỏ đc!!! ngẫm mà xem!!!ăcc

KHi như pác nói thi 3 người còn
lai sẽ liên minh để mình đc nhìu nhất
là chia đều đó(thà chia đều còn hơn đc 20 cây vàng lận, tội gì)

The Old Man
27-10-2007, 02:56
Đố tiếp:
Người VN khi bị đau quá kêu: "Ui da"
Ví dụ bạn đi trong nhà vấp chân vào cái ghế đau quá bạn la: "Ui Da!!!" hay "Ái Da"
Người Mỹ thì khi vấp chân vô ghế thì kêu "Ouch!!!!!" hay "Owwie!!!!"

Đố bạn, bây giờ TOM tui người VN sống ở MỸ đi trong nhà vấp chân vào cái ghế, đau quá tui la cái gì?

BILLGATE@
27-10-2007, 02:59
kha kha!khi công ty sắp giải thể thì theo luật giải thể tài sản sẽ được ngân hàng giữ để thanh lý trả nợ!5 người kía sẽ trắng tay.không những vậy nếu công ty là quốc doanh thì 5 tên đó chắc tù mọt gong!còn tư nhân thì sẽ chốn chủ nợ biệt tích ở đó ma ngồi bỏ phiếu!

lqkhoi
27-10-2007, 17:16
Ở đây có ai nghiên cứu về Lateral Thinking không ? Thử trả lời mấy câu này thử xem. Bác TOM, bác thử coi bác trả lời được câu nào hôn :p ? Ráng không coi Hint và Solution nhé

http://www.folj.com/lateral/

The Old Man
28-10-2007, 00:50
Ở đây có ai nghiên cứu về Lateral Thinking không ? Thử trả lời mấy câu này thử xem. Bác TOM, bác thử coi bác trả lời được câu nào hôn :p ? Ráng không coi Hint và Solution nhé

Các câu đố này tôi có gặp phải một số lúc trước rồi nên củng mất hay. Đây là loại các câu đố thường hay gặp bên Mỹ. Cách đố và cách giải rất logic không giống như kiểu của VN.

Nổ
28-10-2007, 15:40
Đố tiếp:
Người VN khi bị đau quá kêu: "Ui da"
Ví dụ bạn đi trong nhà vấp chân vào cái ghế đau quá bạn la: "Ui Da!!!" hay "Ái Da"
Người Mỹ thì khi vấp chân vô ghế thì kêu "Ouch!!!!!" hay "Owwie!!!!"

Đố bạn, bây giờ TOM tui người VN sống ở MỸ đi trong nhà vấp chân vào cái ghế, đau quá tui la cái gì?

Đảm bảo bác TOM nằm một đống chứ làm gì còn sức mà la nữa.

knowdienow2007
28-10-2007, 19:10

đúng là em thấy những question về preconception thây rât hay và thích thú...
Cực kỳ logic và thú vị..
thx bác about your link

knowdienow2007
28-10-2007, 19:15
2. Acting on an anonymous phone call, the police raid a house to arrest a suspected murderer. They don't know what he looks like but they know his name is John and that he is inside the house. The police bust in on a carpenter, a lorry driver, a mechanic and a fireman all playing poker. Without hesitation or communication of any kind, they immediately arrest the fireman. How do they know they've got their man?

tại sao lại là fireman?mà ko phải là thợ môc,thơ máy....?
Bên Mỹ,phụ nữ ko dc làm nghề cưu hỏa hả các bac?

lqkhoi
29-10-2007, 08:13
"Without hesitation or communication of any kind". Không giao tiếp nhưng đâu có cấm nhìn đâu. Nhìn vô thì thằng nào đực rựa thì chụp thôi.

Muốn làm thêm thì cứ search "lateral thinking" "puzzle". Có rất nhiều trên web.

Mind Mapping và Lateral Thinking đang khá hot hiện nay.

gloc88
05-11-2007, 11:58
Giám đốc 48 cây vàng
kế toán & nhân viên mỗi người 26 cây (sướng quá còn gì, nếu loại giám đốc mỗi người cao tay lắm chỉ còn lại 25 cây vàng thôi)
Vậy là hết mức rồi ^^ Trình độ của em chỉ nghĩ đc tới đó

cuong_war3
24-11-2007, 19:41
hình như bài này có trong quyển sách "làm thế nào dịch chuyền núi phú sỉ
" mà

peben_boy
28-11-2007, 14:15
http://kyxaoviet.com/showthread.php?p=66548#post66548