PDA

View Full Version : Hỏi về boot trong Vista.

mimy
06-09-2007, 09:57
Khi bạn muốn chạy song song 2 hệ điều hành, win và linux, win và Mac, hay đơn giản là win và Dos, bạn chỉ cần tạo 1 file boot của dos của Mac, Linux, Dos rồi copy file boot đó vào phân vùng cài win, sau đó vào boot.ini thêm dòng C:\file boot=".....".
Nhưng khi dùng Vista thì những file đó không sử dụng được nữa, có ai có các nào sử dụng được file đó hay không ?

hieubm
07-09-2007, 14:07
Windows Vista ko còn sử dụng boot.ini nữa mà sử dụng BCDEDIT. Cậu tự lên mạng mà tìm hiểu về BCDEDIT nha.

nghiahiep
07-09-2007, 17:38
Khi bạn muốn chạy song song 2 hệ điều hành, win và linux, win và Mac, hay đơn giản là win và Dos, bạn chỉ cần tạo 1 file boot của dos của Mac, Linux, Dos rồi copy file boot đó vào phân vùng cài win, sau đó vào boot.ini thêm dòng C:\file boot=".....".
Nhưng khi dùng Vista thì những file đó không sử dụng được nữa, có ai có các nào sử dụng được file đó hay không ?

theo như kinh nghiệm của tôi thì như sau tại vì tôi đã thử nghiệm trên thực tế
bạn cài windows VISTA trước sau đó bạn hãy cài win XP
thì tôi để ý là nó tự động làm BOOT 2 hệ điều hành cho bạn
bạn thử cài xem sao chúc may mắn

khoabeo108
07-09-2007, 19:59
Tìm trên diễn đàn từ khóa BCDEDIT.EXE

nghuythientam
20-09-2007, 15:17
vísta dung bcd de boot vay ban cai 1win truoc sau do cai vista,khi khoi dong se co menu boot cho ban lua chon

mynguyenanh
25-07-2008, 19:00
Windows Vista ko còn sử dụng boot.ini nữa mà sử dụng BCDEDIT. Cậu tự lên mạng mà tìm hiểu về BCDEDIT nha.

Nói như bạn thì nói làm gì. Người ta không biết mới hỏi chứ ...

meoawake
18-01-2009, 22:55
Tại BCDEDIT bạn thử đánh bcdedit.exe /? xem sao? :)