PDA

View Full Version : Lỗi gì đây ah "error loading OS" ?

Le_Ha
05-09-2007, 00:38
Em vừa cài lại con máy xong và đấu thêm ổ 250G vào , ổ cũ là 80G , em làm ăn mọi cái ngon chớn rồi , tưởng rằng xong ai dè khi vào thì thấy nhận mối bộ ổ 250G còn ổ 80G thì chỉ thấy báo nhận 1 nửa , còn 1 nửa thì không thấy đâu , cái phần mà đã nhận thì em chỉ thấy hiện ảnh ổ lên chứ em không mở ra được , chẳng hỉu gì nữa .
Sau đó em nghi là do mình phân vùng chưa đúng nên dùng Pation Magic ở trong hiren boot 9.0 để phân vùng lại thì em thấy cái ổ 80G đó có 1 phân vùng là primary và 1 là logical , em nghĩ là primary chỉ để cho ổ chủ nên em đã chuyển nó thành logical nốt , ai dè khi em khởi động lại thì thấy báo lỗi "error loading OS" ở màn hình DOS đen , chẳng hỉu ? Sau đó em dùng đĩa Hiren để khởi động thì vẫn ok và em vào trong Win thì thấy đã hiện cả 2 ổ và nhận đúng data , nhưng khi bỏ đĩa Hiren để khởi động như bình thường thì không được và lại lỗi là "error loading OS" , pro nào giúp em với ? em ko hỉu tại sao lun , giúp em nhanh nha , thanks

phamhongle84
05-09-2007, 09:06
để tôi giúp nhé "SEACH IN FORUMS"

tran_phong
05-09-2007, 10:55
Em vừa cài lại con máy xong và đấu thêm ổ 250G vào , ổ cũ là 80G , em làm ăn mọi cái ngon chớn rồi , tưởng rằng xong ai dè khi vào thì thấy nhận mối bộ ổ 250G còn ổ 80G thì chỉ thấy báo nhận 1 nửa , còn 1 nửa thì không thấy đâu , cái phần mà đã nhận thì em chỉ thấy hiện ảnh ổ lên chứ em không mở ra được , chẳng hỉu gì nữa .
Sau đó em nghi là do mình phân vùng chưa đúng nên dùng Pation Magic ở trong hiren boot 9.0 để phân vùng lại thì em thấy cái ổ 80G đó có 1 phân vùng là primary và 1 là logical , em nghĩ là primary chỉ để cho ổ chủ nên em đã chuyển nó thành logical nốt , ai dè khi em khởi động lại thì thấy báo lỗi "error loading OS" ở màn hình DOS đen , chẳng hỉu ? Sau đó em dùng đĩa Hiren để khởi động thì vẫn ok và em vào trong Win thì thấy đã hiện cả 2 ổ và nhận đúng data , nhưng khi bỏ đĩa Hiren để khởi động như bình thường thì không được và lại lỗi là "error loading OS" , pro nào giúp em với ? em ko hỉu tại sao lun , giúp em nhanh nha , thanks

theo nh­ư bạn nói thì bạn cài win trên ổ 80G cho nên khi bạn chuyển phân vùng primary thành logical thì làm sao nó vào win được. chuyển lại primary sau khi vào win thì vào phần disk managerment mà add cái phân vùng còn lại vào.
Good luck

Lord_of_monsters
05-09-2007, 11:04
đúng như bạn kia nói bạn chia cái hdd 80 G bình thường để primarry và logical như bình thường còn đâu khi cắm hai ổ set jump cho 80 làm slave là ok mà, chư s chia như bạn là sai nó không hiểu là đúng rồi

duy007vn
05-09-2007, 12:44
Chắc chắn với bạn 1 điều là bạn phải cài lại Win thôi.
Mình đã từng bị lỗi này và đã vọc tưng bừng với đĩa Hiren's BootCD nhưng vẫn ko fix lỗi được :(

Le_Ha
05-09-2007, 14:21
Nhưng cái ổ cũ của em có cài WIN đâu ? nó trước đây chỉ là ổ lưu trữ , còn ổ cài WIN ngày trước em lẳng đi rồi , hiện nay em đã cài WIN vào ổ 250G và khi không đấu ổ 80G vào thì chạy bình thường , khi đấu vào lại báo "error loading OS" em đã cắm lại jump một loạt , cắm lại cáp luôn nhưng vẫn không được ? em cũng đã thử đổi một loạt thành logical (trừ ổ cài HĐH) hiện nay thì vẫn đơ khi mà cắm ổ 80G vào , giúp em với .

Le_Ha
05-09-2007, 15:07
cuối cùng thì em cũng đã sửa được rồi mấy pro` ơi , mò mãi , chọc ngoáy mãi rồi cuối cùng lại lòi ra 1 cái lỗi được gọi là cực kỳ cơ bản , đố các pro biết là gì đấy ? biết chết liền........Hóa ra là mình chưa thiết lập trong CMOS cho con ổ 250G chạy ngay sau ổ CDROM ah , chán chưa , đáng lẽ phải thiết lập là
fist boot : CD-ROM
second boot : HDD-0
.....
thì mình lại thiết lập là
firt boot : CD-ROM
second boot : HDD-1
.....
chán , mò mãi cũng ra ...... sướng quá.....hahaha........

tran_phong
05-09-2007, 15:46
cuối cùng thì em cũng đã sửa được rồi mấy pro` ơi , mò mãi , chọc ngoáy mãi rồi cuối cùng lại lòi ra 1 cái lỗi được gọi là cực kỳ cơ bản , đố các pro biết là gì đấy ? biết chết liền........Hóa ra là mình chưa thiết lập trong CMOS cho con ổ 250G chạy ngay sau ổ CDROM ah , chán chưa , đáng lẽ phải thiết lập là
fist boot : CD-ROM
second boot : HDD-0
.....
thì mình lại thiết lập là
firt boot : CD-ROM
second boot : HDD-1
.....
chán , mò mãi cũng ra ...... sướng quá.....hahaha........

hi hi thêm 1 kinh nghiệm cho bản thân thôi.

Lord_of_monsters
05-09-2007, 15:54
em thật sự nể bác đó có lần em gặp truwongf hợp đó nhưng nó như sau, cắn cả hai hđ vô, cả hai đều có hệ điều hành , (mình cắm con 80G, và con 40G ) làm khởi động từ 80G nhưng loai hoay chán nó cứ khởi độgn từ thằng 40 nhưng sau 3 lần thấy rất vô lý vô bios chỉnh lại thì ra con 40G cắm nó nhận boot from ide 1 con 80 nhận boot from ide 2 lên không nhận, chỉnh lại là ok, , nếu không nhấn f12 chọn boot from....
nhưng tất cả mất hơn 3 phút thôi,
lên không nghĩ ra là bác chưa đặt trong bios
ạc ạc ạc

tran_phong
05-09-2007, 16:18
em thật sự nể bác đó có lần em gặp truwongf hợp đó nhưng nó như sau, cắn cả hai hđ vô, cả hai đều có hệ điều hành , (mình cắm con 80G, và con 40G ) làm khởi động từ 80G nhưng loai hoay chán nó cứ khởi độgn từ thằng 40 nhưng sau 3 lần thấy rất vô lý vô bios chỉnh lại thì ra con 40G cắm nó nhận boot from ide 1 con 80 nhận boot from ide 2 lên không nhận, chỉnh lại là ok, , nếu không nhấn f12 chọn boot from....
nhưng tất cả mất hơn 3 phút thôi,
lên không nghĩ ra là bác chưa đặt trong bios
ạc ạc ạc

chuyện này gặp thường ở huyện khi dùng chung sata với ATA, nhưng thiệt tình cũng không nghĩ bác kia chưa set trong bios mà đi vọc PQmagic :D

buithetn
26-08-2008, 22:04
tớ cing vừa sửa xong lỗi "error loading OS " rùi
con máy của tớ do ổ cúng nó bị mất master boot đấy
mình dùng chuon trình MBR trong Hiren boot để up lạo thì dc thui
? cẩn thậnh kẻo mất hết dữ liệu đấy ?