PDA

View Full Version : Dùng tài liệu từ site khác liệu Mình có bị kiện ra tòa

vietnamnetvn
30-08-2007, 17:12
ko hiểu mình chôm tài liệu từ site khác và share free liệu có bị kiện ko nhỉ?Chẳng hạn như lấy image của istockphoto và share cho bạn bè qua blog ấy,hoặc là lấy mấy file mp3 trong cái site hocngoaingu.com.vn và share liệu có bị nó kiện ko các Bác nhỉ?

Monalisa Smiles
31-08-2007, 15:10
:-? Cả vụ trích dẫn tin tức từ các site khác nữa. Em cũng muốn hỏi luôn, nếu trích dẫn, ghi rõ nguồn mà bên kia muốn kiện vì ko thích thì có được không ạ:-?

thesaint
16-09-2007, 10:19
cái này nếu ở nước ngoài (cũng 1 số nước thôi như US hay uk) thì chắc chắn có chuyện còn ở VN mình thì chẳng có chuyện gì đâu vì mấy ông nhà báo còn là chuyên gia copy bài của nhau mà nhất là những tin nóng mà chẳng hề ghi nguồn góc hay copy (cái này đã trở thành đề tài bàn cãi nóng bỏng trên các mặt báo hình báo tiếng và báo điện tử luôn rui mà) tuy nhiên tôi cũng khuyến khích bạn ghi rõ nguồn góc bài viết!

gakiller
16-09-2007, 10:38
:-? Cả vụ trích dẫn tin tức từ các site khác nữa. Em cũng muốn hỏi luôn, nếu trích dẫn, ghi rõ nguồn mà bên kia muốn kiện vì ko thích thì có được không ạ:-?

Mỗi site nó có ghi rõ chính sách (policy) bác à. Trước khi copy thì bác phải đọc cái policy hoặc hỏi chúng nó xem sao. Nhưng thông thường bác trích dẫn và để nguồn là không vấn đề gì.

Còn chuyện share tài liệu thì cụ thể đó là tài liệu gì? Nếu đó là tài liệu free thì không vấn đề gì, nhưng nếu tài liệu đó có bản quyền thì bác hãy cẩn thận.

btchau
07-10-2007, 01:45
- Copy tin tức thì phải ghi nguồn, nếu không thì có thể bị kiện. Nếu nguồn tin không muốn mình copy thì chỉ cần yêu cầu mình không copy, nếu mình vẫn tiếp tục copy thì sẽ bị kiện. (Theo nhận định của mình báo nào cũng thích bị người khác copy vì sẽ được thêm người biết đến chẳng mất mát gì mà còn được thêm)