PDA

View Full Version : [Q] Mất hể dữ liệu máy tính phải làm sao

Kend
01-04-2003, 09:12
Máy tính em đang dùng ( có vào Net ) tự nhiên mất điện, khi có điện thì hỏng luôn cả Win XP, em cài lại WinXP nhưng chả hiểu sao mất hết thế, cứ như là bị format ý, co anh nào biết cách phục hồi lại dữ liêu không cứu em với, em có nhiều thứ quan trọng ở trong đó lắm. xin cảm ơn

monkey
01-04-2003, 09:15
nhờ quái tiểu tử hay kp cứu dữ liệu dùm kìa ;)

dtt_vn
01-04-2003, 22:12
không cần thế đâu. dùn lost & found cũng được nữa ( hình như là 2 FD )

Kend
02-04-2003, 08:26
Chắc là em lỡ chọn format trc' khi cài nên nó mới mất hết, dùng cái lost & found liệu có phục hồi dc hết không á mấy anh

tomsawyer
02-04-2003, 14:45
Bạn có thể cho biết thêm:
1. Sau khi sự cố xảy ra, bạn đã thực hiện những thao tác gì rồi? Nếu chưa thì đừng làm gì thêm.
2. Làm sao bạn biết đã mất hết dữ liệu?

dcdiep
02-04-2003, 17:05
Cúp điện đột ngột không thể bị mất hết dữ liệu, có thể là file BOOT bị hỏng nên không boot máy được thôi, tôi chưa bao giờ thấy mất điện mà mất hết dữ liệu được

Kend
02-04-2003, 21:44
Lúc đầu thì chắc là không mất dữ liêuh chỉ hỏng Win thôi, mình phải cài lại Win, chắc là trong khi cài chọn chức năng format trc' khi cài nên mất hết dữ liệu ổ cứng. Bây giờ mình đã cài lịa WinXp rồi ( trc' cũng dùng XP), có cách nào lậy lại những thứ đã mất trên owr cứng kô, dùng lost&found như các bạn nói có dc kô, hay unformat chẳng hạn. Xin chỉ giúp mình nhé

tomsawyer
03-04-2003, 13:32
Như vậy là bạn đã cài lại XP rồi, điều này làm cho việc phục hồi dữ liệu trở nên rất khó khăn do các dữ liệu mới đã được ghi đè lên. Bạn có thể thử hai cách sau (tuyệt đối không boot máy bằng hđh nữa):
1. Dùng L&F trong Dos (boot bằng ổ A)
nếu không có kết quả khả quan ->
2. bạn tháo ổ cứng lắp sang máy khác. Máy này bạn cài phần mềm R-Studio (www.r-tt.com) hoặc EasyRecoveryPro6.0 (www.ontrack.com). Dùng một trong hai phần mềm này để phục hồi dữ liệu.
Trong mọi trường hợp, đừng boot vào hđh trong ổ cứng của bạn, đừng cài đặt thêm gì vào đó nữa.
Chúc thành công.

quaitieutu
04-04-2003, 00:26
good luck :D:D:D

Kend
04-04-2003, 14:33
Em đang chết dở sống dở đây này, dem ổ cứng qua máy khác nó đếch nhận vì ổ của em là NTFS còn của thằng bạn nó là FAT32---> ko nhận dc, có cách nào không cả nhà

tomsawyer
06-04-2003, 17:48
Thì phải tìm máy nào nó nhận được NTFS chứ, có thể năn nỉ thằng bạn chuyển ổ của nó thành NTFS!

Mrbean_dtk83
07-04-2003, 15:12
Bài viết được gửi bởi dcdiep
Cúp điện đột ngột không thể bị mất hết dữ liệu, có thể là file BOOT bị hỏng nên không boot máy được thôi, tôi chưa bao giờ thấy mất điện mà mất hết dữ liệu được

Không hẳn đâu bạn ... mới đây mình vừa bị mất một chút dữ liệu vì mất điện đấy thôi ... :( hix hix ... trước khi mất điện mình đang để folder ở chế độ hidden ... khi có điện thì chả thấy đâu , cáu #_#

tanit
07-04-2003, 15:39
Đừng vội vàng ,đừng hoang mang , đừng sợ hãi.

Thứ nhất : mất điện , có thể chỉ chỉnh lại sơi cáp là xong.
Thứ hai: Mang qua máy khác, thử > nếu đang dùng NTFS thì chỉ cần dùng Partition Magic 7.0 chuyển qua NTFS hoặc cài Win 2000 /NTFS là có thể nhận được.
Thứ 3: Dùng Lost and found để cứu dữ liêu nếu bị mất.

Tuy nhiên, mình thấy vấn đề của bạn ko nghiêm trọng lắm. Có thể có sự va chạm nào đó với đĩa cứng,nên bị hỏng phần Boot, cũng có thế là win hỏng. Nếu bạn chắc chắn đã phân vùng ổ đĩa, thì có thể cài lại if u want.

Kend
08-04-2003, 15:49
Chán tthế, cứ tưởng phục hồi dc file hoá ra nó ra nó phục hồi kiểu file000.zip/html/mp3. Chi hiện thế chứ không hiện cả tên như cũ. như thế cũng bằng thừa hic. Thoi close topic này đi, em format và làm lại máy rùi