PDA

View Full Version : [Q] chuyển DataSet trong C#

huonglan
31-03-2003, 19:55
Tổng chào!
Mình đang thiết kế form truy xuất dữ liệu từ SQL 200. Nhưng khi chuyển fỏm có dataSet từ project này sang project khác thì dataSet không đi theo phải tạo lại từ đầu. Có ai biết cách chuyển dataSet không, giúp mình với!!!!!!!!!

White_Rose
01-04-2003, 01:18
Chuyển DataSet từ project này sang project khác????

consoilangthang
02-04-2003, 23:28
bạn dùng strong-typed dataset (STD) ? nhớ chuyển cả những file .xsd theo vì đây là những file định nghĩa STD.

còn không phải thì post câu hỏi kỹ hơn một tí nhá.

huonglan
05-04-2003, 09:15
Chuyển file .xsd thì chạy bình thường nhưng nó ngầm hiểu chứa không hiển thị dataSet trong design form. Nhưng chương trình của mình cững ổn rồi, Cám ơn nhe consoilangthang !!!
Câu hỏi mới:
Khi dùng dataSet, khi phát sinh lỗi như thêm dữ liệu trùng khóa (ví dụ: hai mã sinh viên giống nhau), chương trình mặc định đưa thông báo lỗi (tiếng anh). Mình muốn bắt lại lỗi này để đưa thông báo lỗi tiếng việt của mình thì làm cách nào??

consoilangthang
07-04-2003, 15:30
đó là một bug ngu xuẩn của datagrid. Để tránh thông báo vớ vẩn ấy, bạn đừng để PK constraint cho datatable (datagrid đưa ra thông báo này sau khi catch lỗi violating PK rule mà dataset throw); thay vào đó, hãy quản lý tính unique + not null của PK một cách thủ công --> tự xuất thông báo tương ứng.

nguyen_lanthao
07-05-2003, 17:13
bạn có thể nói rõ hơn không? có phải vào table trong sql loai bỏ PK, rồi bạn nói tạo unique + not null bằng tay vậy thể hiện nó trong source và ở trong phần nào. khi sử dụng dataset thì toàn bộ data sẽ được generate tự động . Vậy ý bạn nói là phải làm sao mình không hiểu. Tại vì mình muốn hiển thị các thông báo khi nhập null cho các giá trị bị ràng buộc không null bằng tiếng việt (không riêng gì PK) nhưngđang bị stuck. Xn giúp đỡ. Nếu được bạn có thể gởi small example không? thanks

mynhung
08-05-2003, 00:40
không phải là loại PK trong Table của SQL Server đâu, mà là không set PK Constraint của đối tượng DataTable (property MissingSchemaAction của DataAdapter có thể bị set khiến cho schema của table được lưu vào DataTable trong DataSet).

Để ràng buộc như ý bạn nêu, bạn dùng các event handler cho các DataGridTextBox (chú ý không phải là event của DataGrid). Các event handler này chỉ có cách thiết lập bằng code mà thôi.

về sample, để mình xem thử, sẽ trả lời sau.

nguyen_lanthao
13-05-2003, 09:51
cám ơn bạn mynhung nhiều. gợi ý của bạn về datagridtextbox đã giúp mình nhiều và mình có thể giải quyết vấn đề này rồi. Diễn Đàn Tin học thật tuyệt vời.
Thân