PDA

View Full Version : [q]

kyko
31-03-2003, 18:28
Cho Kyko hỏi:
1.Làm thế nào loại bỏ vật liệu khi ta lở áp vật liệu (không thay thế bằng một loại vật liệu khác)
2.Cài bộ lọc render bằng cách nào, cách sử dụng bộ lọc khi ren một hình ảnh (cụ thể là vào bảng lệnh nào, có áp đặt thông số không??..)
3.Mình nghe các Bạn bàn về một bộ lọc áp trọng lực cho vật thể, vậy các Bạn có thể hướng dẫn cho Kyko? cài đặt như thế nào, mua ở đâu,sử dụng ra sao?
Mình là newbie, mong được sự giúp đỡ của mọi người:D

gaston
01-04-2003, 10:01
khong thanh van de. nhung van de la cau dang hoi ve software nao? 3dsmax, photoshop hay maya?
:rolleyes:

kyko
01-04-2003, 18:43
Trong 3Dmax á
bạn giúp mình với

gaston
01-04-2003, 23:57
hic sorry 3dsmax thì không phải sở trường của mình. nhưng trong box này nhiều người biết về max lắm. cậu thử thêm hỏi GLake và shinra nhe'.

nhưng co vài điều mình có thể nói đuợc la:

-render không phải la 1 bộ lọc. render là một quá trình biên dịch từ 3d( vật thể, ánh sáng, chất liệu v.v...) sang ảnh 2d hoàn thiện.
rong 3dsmax lệnh render nằm trong menu rendering( và có icon hình cái ấm trà)

-muốn bỏ 1 chất liệu cậu vào material editor(ctrl+A).ngay góc dưới bên trái của ô chư nhật gồm các hình tròn (nhiều màu). có một cái nút ghi tên chất liệu cậu đã truớc đây(giả sử bitmap chang hạn)
bấm vào đay nó se bung ra một cửa sổ gông một loạt danh sách.
các loai chất liệu... cậu chọn NONE ở trên cùng la xong.

-áp trọng lực cho vật thể không phai mua thêm gì nữa vì bản thân 3dsmax đã có rồi...trong menu animation thì phải?????

hic đến đây quên rồi cậu thông cảm nhe' mình bỏ 3dsmax lâu rồi nên không nhớ rõ lắm. các cao thủ đâu rồi giúp một tay nào.

Shinra
02-04-2003, 03:22
Gỡ vật liệu lỡ áp :
Cách nhanh nhất là Undo ^^
Còn cách kia thì Gaston đã nói rùi đó :
Nhấn nút ME ( Mat Editor )trên main toolbar ( hoặc nhấn phím "H" ), cuộn xuống bảng cuộn Maps, nhấn vào nút tên vật liệu ( thay vì None khi chưa áp ). Mat/Map Browser sẽ hiện ra, chọn NONE

Woa, bộ lọc mà ko có tham số thì còn gì phê nữa ! Chọn :
- Menu Rendering > Video Post
- Chọn Add Scene Event
- Chọn khung nhìn
- Ok
- Chọn mục camera trong hàng VP queue
- Chọn Add Image Filter Event
Đó, cái mà bạn muốn, trong đây có một dropdown list các bộ lọc và các xác lập để tinh chỉnh.

Hềh, bộ lọc mà áp được trọng lực cho vật thể, cái này mới hàh, bạn muốn nói về Plugin huh ? Nhưng Shin thấy cái Space warp Gravity object có sẵn của MAX cũng quá tốt rùi còn gì ? ( Còn nếu bạn cứ khoái Plugin thì hỏi Ghostlake ấy, chuyên gia lùng hàng trên net đó ^^ )
Đây, bảng lệnh Create, Nhấn vào nút Space Warp hình gợn sóng, chọn Gravity ( ngoài ra còn nhiều món ngon trong đây lắm nghen ), rùi tạo như object bình thường, sau đó dùng ccụ Select and Bind nối vào vật thể bạn muốn trọng lượng tác động. That's all !

kyko
02-04-2003, 18:30
Cám ơn Gaston và Shinra nhé !!
Nhưng Bạn cho mình hỏi tiếp nha :)
4. trong 3dmax ấy, làm sao có thể well giữa 2 đối tượng 2D , giữa 2 đối tượng 3D. Còn giữa 2D và 3D thì well được không vậy cà? (mình nói rõ hơn là: "well" là lệnh trong Corel - chỉ hiện tượng 2 đối tượng khi được well với nhau --> 1 đối tượng duy nhất - mình không biết diễn đạt trong 3d là lệnh gì nên mình mượn "well" sài đỡ

chokobo_kupo
02-04-2003, 18:46
well là "hàn" phải không kyko ??? (hình như là weld thì phải ???) ----> thường có các lệnh thay thế khác như compound - solid - area ...

Ghostlake114
02-04-2003, 23:23
Đối tượng 2d, cụ thể mình ko hiểu là gì...
Thực chất trong Max ko có 2d , kể cả tấm plane cũng là 3d. Nếu kyo mún đề cập đến 1 tấm ảnh 2d mún đưa vào max thì có thể áp vật liệu cho 1 plane là tấm ảnh đó và đưa vào PS để làm kênh alpha cho nó, thế là ra đối tượng 2d
Chắc là weld đúng ko, ở đây lại càng ko hiểu ý Kyo lắm , weld 2d là sao? 3d????
Có thể bạn muốn đề cập đến boolean đúng ko
Vào compound object trong bảng create, có chức năng ấy trong đó...
Hoặc vào bảng lệnh modify của mesh ấy , có lệnh attact, cho fép gắn 2 đối tượng vào nhau.

gaston
04-04-2003, 13:29
thực ra thi trong 3d dung nhu GL noi đến một mặt phẳng (plane)cũng la 3d. 2d trong 3d đa phần thể hiện qua chất liệu (texture,map) của vật thể 3d. tuy nhiên việc xử lý chúng lại bằng nhưng trình 2d khác(corel photoshop,illus....) sau đó áp vào vật thể 3d.
( vd: nhưng cậu vẽ một nhãn lon cocacola trong photoshop save ra dạng ảnh. sau đó dựng mô hình cái lon côcacola trong 3d va áp cái ảnh đó vào)

vậy nghĩa là chỉ có thể có 3 truờng hợp sau:

-2d vs 2d: làm ở chương trình 2d import vào 3d

-3d vs 3d: thông qua các lệnh như combine, attach, boolean(đây la cái bạn gọi là "well")

-2d vs 3d: thông qua áp chất liệu, texture.

việc "hàn" giữa 2d với 3d như cậu nói không thể thực hiện được.
giống như cậu không thể hàn một hình vector trong corel với 1 ảnh bitmap trong photoshop. ;)

Ghostlake114
04-04-2003, 15:37
Ùm, như gas nói thì có lẽ mình cũng đã hiểu rõ được ý của Kyko
THế thì chỉ việc dùng boolean và texture thôi....

kyko
05-04-2003, 12:54
Trước hết Kyko,xin lỗI vì khônghồI âm kịp thờI và rất vui khi nhận được sự giúp đỡ của các Bạn, nhưng vấn đề kyko hỏi thì đơn giản thôi, như thế này:
~ well ở 2D là như hình minh họa 1 á
~ và weld ở 3D là như hình minh họa 2.
kyko muốn tạo ra đốI tượng như ở hình minh họa. Không biết 3D max làm được không nhỉ?
- 2D ở đây Kyko muốn nói đến là những đốI tượng nằm trong bảng Shapes như lines, circle, arc… ý mà ( hình như là Max mặc định chúng chưa render đựơc)

To Shinra: Trùi ơi!!! Xí hổ quá . Đúng là Kyko nói về lệnh Weld đấy bạn .Lệnh Compound Objects thì Kyko có biết , nhưng không nhiều (chỉ biết về lệnh Boolean và loft thôi )còn lệnh… va area thì hoàn toàn không biết. Bạn có thể nói qua ý nghĩa (công dụng ) của những lệnh còn lạI trong compound objects, để Kyko hiểu trước , rồi sau tự vọc thêm…J

kyko
05-04-2003, 13:21
hình minh họa 1

kyko
05-04-2003, 13:23
hình minh họa 2

Ghostlake114
05-04-2003, 14:44
Ok, thế thì dùng editable mesh và weld vertices là xong mà...
Hình tạo ra từ shape fải covert thành mesh mới được....

kyko
06-04-2003, 21:03
thank

chokobo_kupo
06-04-2003, 23:49
Trùi ... chỉ lấy những lệnh Kupo đưa ra làm tính chất tham khảo thôi chứ trong Max làm gì có những lệnh giống như vậy (Kupo đâu có biết max)
Mà đây là Chokobo_kupo chứ không phải Shinra (Shinra đâu có dỡ dzữ dzậy) :D
Thanks

Shinra
07-04-2003, 02:46
Mà đây là Chokobo_kupo chứ không phải Shinra (Shinra đâu có giỏi dzữ dzậy) :D

:D

Ghostlake114
08-04-2003, 20:53
Mấy cha 8 gi` mà ko hiểu gì hết dậy????