PDA

View Full Version : Kính thưa các bác Hàn Lâm....

knowdienow2007
28-08-2007, 14:37
hix hôm nay rãnh rỗi(với lại mấy ngày gần đây lo code nên bi stress nặng) ko biết làm gì,vào đây viết vài dòng suy nghĩ của em(nhân đọc cái topic giáo dục việt nam của 1 bác nào đó).Nói là suy nghĩ của em mà thực ra hình như cái suy nghĩ này nó dc derived,bắt nguồn hay cũng có thể là bị đầu đọc từ 1 người thầy hoc vị tiến sỹ trẽ dạy DH của em....
"Don't invent a Wheel",vâng,xin đừng phát minh ra bánh xe nữa các bác ah.Đúng vậy,đã đến lúc ,chúng ta,những con người Việt Nam,phải thừa nhận 1 thực tế đau đớn rằng,chúng ta,những con nguói Việt Nam,chỉ là những con người tí hon đang đứng trên vai của những gã không lồ.Thế thì tại sao,chúng ta ko bắt đầu từ xuất phát điểm đó để vuơn minh ra xa hơn,bay cao hơn,dễ dàng hơn.Thay vì gặm nhắm đau khổ khó khăn để mong muốn mình trở thành gã khổng lồ?Vâng,các bác có thể trở thành gã khổng lồ,các bác có thể tự hào sẽ là gã không lồ(và chính em cũng sẽ tự hào điều đó) nhưng trong thời gian bao lâu hả các bác?Những Java,những C#,C,C++,những dot Net,vâng,các Bác co thể viết ra đấy,các bác co thễ tự học đấy,các bác dễ dàng code đấy nhưng trong bao lâu hả các bác?Rõ ràng thời gian,vòng xoáy cuộc đời và những điều kiện khách quan khiến chúng ta khó khăn trở ngại trên con đường thực hiện niếm tự hào vốn có trong chúng ta...Vâng nói tới đây có lẽ có ngườii nói em tư tưỡng chủ bại,ko làm nên việc lớn dc,nghĩ vây thì làm sao thành gã khổng lồ.Đúng vậy các bác à,em vô tài vô tướng,kiến thức hèn mọn,sức học thì yếu kém,nhưng ít ra e cũng biết về bản thân em như thế nào,nguoi ta thường nói "thức thời vũ giả vi tuấn kiệt""Tri vi tri,bất tri vi bất tri,vị tri".Xin đừng ngũ quên trên những hư danh,những giá trị ngộ nhận đễ rồi có dc kệt cục ko mỹ mãn....
Và cuối cùng,"Thay vì suy nghĩ chế tao Pe-dan xe đạp,hãy học cách lái xe oto"

security_plus
28-08-2007, 14:45
Và cuối cùng,"Thay vì suy nghĩ chế tao Pe-dan xe đạp,hãy học cách lái xe oto"

Lái Taxi bây giờ cũng nhiều tiền lắm :) (j/k)

Cám ơn bạn đã chia sẻ suy nghĩ của mình.

dangtung
28-08-2007, 15:13
Bạn nói mà không nghĩ lại mình. Bạn nói một chuyện nghiêm túc mà viết sai chính tả, chấm phẩy không đúng nhiều lắm.

Rockman87
28-08-2007, 16:10
Bạn nói mà không nghĩ lại mình. Bạn nói một chuyện nghiêm túc mà viết sai chính tả, chấm phẩy không đúng nhiều lắm.

Pó chíu! sao lại có người mà cứ tối ngày đi soi mói từng câu chữ chính tả của người khác nhỉ?
Đây có phải là cái diễn đàn về Học Tiếng Việt đâu!!!

*Dimension*
28-08-2007, 17:09
Tóm lại là ý của bạn knowdienow2007 ở đây là gì thế? Mình đọc 2 lần mà vẫn chưa hiểu đề xuất của bạn.

bkiss
28-08-2007, 17:43
Gửi các bác Hàn Lâm
Hàn : Rét, lạnh
Lâm : Rừng rú

Tức là gửi các bác lạnh lẽo ở rừng rú

meotrang7x
29-08-2007, 10:25
"Don't invent a Wheel",

Thế theo bác cái nào là cái wheel? Bác nên nhớ là các trường ĐH ở nước ngoài nó vẫn dạy những cái "cổ điển" như cấu trúc dữ liệu, trí tuệ nhân tạo... đấy nhé. Còn ngôn ngữ để implement mấy cái đó thì tùy trường, có trường Java, có trường C++, cũng có trường Pascal.

Còn về việc học mấy ngôn ngữ mới, thưa bác em có thể học trong vòng khoảng 2 tuần mấy thằng như C#, Java, Python, PHP đấy (dĩ nhiên là những cái cơ bản, đủ để xài trong hầu hết công việc).

meotrang7x
29-08-2007, 10:26
Pó chíu! sao lại có người mà cứ tối ngày đi soi mói từng câu chữ chính tả của người khác nhỉ?
Đây có phải là cái diễn đàn về Học Tiếng Việt đâu!!!

Viết tiếng Việt còn không xong thì lập trình ai đọc code cho nổi. Đừng nói là bác viết code cho một mình bác đọc nhé.

Rockman87
29-08-2007, 10:52
Viết tiếng Việt còn không xong thì lập trình ai đọc code cho nổi. Đừng nói là bác viết code cho một mình bác đọc nhé.

Xin lỗi pác nhá, đây là cái DDTH chứ ko phải là cái chỗ để bắt bẻ chữ nghĩa. Nếu em có viết sai code thì các pác có nhắc có chửi cũng được.

Mà đấy có phải là cái văn bản trình cho Chính phủ, cho người có thẩm quyền xem đâu mà phải chính xác thế. Ko lẽ pác coi mình có tư cách là người trong Chính Phủ hoặc sếp của người chủ topic hay sao chứ?, Đây là PC chứ ko phải viết trên giấy, type có thể sai, đừng có mà xét mét từng chút 1, chẳng ai thix điều đó đâu.

Nếu muốn thì kiếm trường tiểu học mà vào đó sửa lỗi chính tả cho các cháu nó, làm thế cũng có thể góp chút ít gì đó cho nền giáo dục xã hội đấy.

ngocquang19877
29-08-2007, 10:53
Còn về việc học mấy ngôn ngữ mới, thưa bác em có thể học trong vòng khoảng 2 tuần mấy thằng như C#, Java, Python, PHP đấy (dĩ nhiên là những cái cơ bản, đủ để xài trong hầu hết công việc).

Ghê thật, chắc hầu hết công việc của bác là

System.out.println("Hello world");
<?php echo 'Hello World!'; ?>
print "Hello World!"
Console.WriteLine("Hello World!");

phải không? lollollol

Rockman87
29-08-2007, 13:30
@ChouJi: Không có cái option nào đúng hết tại vì em mới đi làm có 2 năm thôi bác mà em cũng không phải con em cháu cha gì ráo, sở dĩ em được lương hơi cao (em biết trên DĐ này còn nhiều bác cao hơn em mà) bởi vì em vừa làm kỹ thuật kiêm quản lý nữa bác, chức danh người ta gọi là sọt que ắc ki tét đó bác. Còn việc học tập, bác cần hỏi gì cứ hỏi, nếu giúp được em đây xin sẵn sàng!

Còn đầu vào thấp mà bác không cho nói thấp sao? Vớ vẫn quá bác. Em đâu có nói đầu ra thấp đâu mà bác mắng em? Bác hãy làm sao cho đầu ra của bác thật cao, như vậy là bác đã tạt một gáo nước lạnh vào mặt em rồi, chứ cần gì mà phải nóng?

: Trời, vậy nãy giờ em nói với bác là phí lời em rồi. Phải chi bác nói câu này sớm...

Pác rãnh tìm lỗi chính tả thì em cũng rất rãnh để truy lỗi chính tả của pác đó pác mẽotrang7x

dangtung
29-08-2007, 17:34
... đừng có mà xét mét từng chút 1, chẳng ai thix điều đó đâu.

Tiếng mẹ đẻ mà còn thế này thì chưa đủ trình để bàn chuyện về giáo dục đâu. Đừng có kiểu "cả vú lấp miệng em" nữa.

greatavatar
29-08-2007, 18:32
Hài thật.Cứ hở chút là bắt bẽ câu chữ.Mắc cười wa'.Đúng là VN,chả bao giờ xem xét vấn đề cần bàn là gi`,cứ đi "xăm xôi" thăng` đặt vấn đê` và lỗi của no'.Vậy hỏi sao kha' no^i......... :)

greatavatar
29-08-2007, 18:34

print "Hello World!"

phải không? lollollol

SA đâu có rãnh làm việc ni` chư'.Để thợ code lam` thui..........

Rockman87
29-08-2007, 19:55
Chào các bác
Cả tháng nay tôi tìm hiểu và dùng RA 4.11.7 (Remote Anything). Dùng cho LAN thì tuỵệt vời, khó chê vào đâu được. Nhưng cái tôi cần là remote qua Internet. Cụ thể là: Muốn dùng máy May01 điều kiển máy may02 như sau
May01 (master) ---> Switch 16 port <--- ADSL modem ----> Internet (MegaVNN) <---- ADSL modem ---> Switch 16 port <---- May02 (slave)

Cho đến nay vẫn chưa làm được. Và đang kẹt mấy chổ sau: Chức năng Email notification trên Slave không làm việc. (Khi nó online mình không biết). Nên không xác đinh được IP của slave.
Có ai làm được không? Giúp mình với xin hậu tạ

... Mà ADSL ở VN thì ko có nếu có thì chắc tốn tiền lắm. Và giải pháp giải quyết vấn đề là dùng DS (như đã nói ở trên)
- Load DS về cài, đọc DS_manual.pdf và biết được nếu ko có publish IP thì phải dùng tới www.noip.com . Mình đã vào đăng kí 1 account free nhưng không biết xài như thế nào?

Bác nào biết thì hướng dẫn giúp em với, hoặc biết threads nào có liên quan để làm được thì chỉ cho em với.
Xin cảm ơn

Link : http://www.ddth.com/showthread.php?t=34546&page=2

Chào các bạn.
Máy mình chạy Win98 bị nhiễm virus quá nặng.
Dùng chương trình quét virus củ thì không diệt được (Mình đã boot từ CD LH tháng 5, dùng D2319, BKAV384, SCANPM, NAVDX mà không diệt được)
Mình mua CD chuyên diệt virus khác về thì các phiên bản mới đều chạy trên
Windows. Mình cài vào và quét thì D2 báo là bộ nhớ có virus, phải chạy chế
độ safe mode rồi chạy chương trình để diệt. Nhưng restart máy lại rồi bấm
F5, F8 đều không được. Nó vào thẳng norman luôn. (Mình nghĩ dụ này chắc cũng do virus).
Có bạn nào có cách giải chổ này không?
Thứ đến mình muốn Fdisk, format lại HDD, cài lại hết hy vọng diệt được
virus. Nhưng khổ nỗi là Driver của sound, VGA và Modem không còn nữa. (Nhưng hiện tại tụi này đang hoạt động tốt) Vậy có ai biết cách xác định các thiết bị đang xài dùng file nào làm driver để mình lưu lại đúng những file đó cho
nó. Chứ lưu hết c:\windows\system thì sợ có những files bị nhiễm virus.
Xin các bạn chỉ giáo giùm. Có thể mail trực tiếp cho mình:
tungtd99@hcm.vnn.vn
Xin cảm ơn nhiều!

Link : http://www.ddth.com/showthread.php?t=1512

Dạ thưa pác, em dạo qua 1 số topic mà pác đã từng post bài và cũng xác định pác là người chẳng bằng ai mà cứ ta đây là giỏi :D. Về mà kiếm mầy cháu ở nhà mà học lại nhá. Em đây chẳng muốn cố ý xúc phạm ai cả, nhưng với cái cách nói của pác dangtung thì "hơi bị bệnh hoan tưởng" quá.

Rockman87
29-08-2007, 20:33
Tiếng mẹ đẻ mà còn thế này thì chưa đủ trình để bàn chuyện về giáo dục đâu. Đừng có kiểu "cả vú lấp miệng em" nữa.

Ý của pác ở đây là gì thế?, làm ơn giải thích dùm em cái chữ đã được tộ đậm? Em học dốt tiếng Việt nên ko hiểu cái trình để của pác là gì cả, em có ghép nó vào cả câu thì cũng chẳng hiểu pác nói gì. :(

Thế mà cũng bày đặt xài thành ngữ - Tục ngữ - Ca dao gì gì đó (em dốt nên nói túm lại hết cho pác khỏi bắt bẻ)

dalfod
29-08-2007, 20:47
Ý của pác ở đây là gì thế?, làm ơn giải thích dùm em cái chữ đã được tộ đậm? Em học dốt tiếng Việt nên ko hiểu cái trình để của pác là gì cả, em có ghép nó vào cả câu thì cũng chẳng hiểu pác nói gì. :(

Thế mà cũng bày đặt xài thành ngữ - Tục ngữ - Ca dao gì gì đó (em dốt nên nói túm lại hết cho pác khỏi bắt bẻ)

nói người khác soi mói từng chữ, nay lại đi soi mói từng chữ của người khác...
hiểu nghĩa cả câu đi, câu này theo tui là chả có gì khó hiểu còn xem xét nó đúng hay sai thì tính riêng ra nhá.

Rockman87
29-08-2007, 20:57
nói người khác soi mói từng chữ, nay lại đi soi mói từng chữ của người khác...
hiểu nghĩa cả câu đi, câu này theo tui là chả có gì khó hiểu còn xem xét nó đúng hay sai thì tính riêng ra nhá.

Xin lỗi pác nhá, tại cái pác kia xạo quá nên em đây mới cho họ sáng mặt ra thôi. Chứ em đây ko rãnh hơi mà tối ngày đi xét mét từng chữ, từng chữ. Thế pác hiểu thì pác giải thích dùm pác kia cái cụm từ "Trình để" giúp em. :(

meotrang7x
29-08-2007, 23:09
Xin lỗi pác nhá, đây là cái DDTH chứ ko phải là cái chỗ để bắt bẻ chữ nghĩa. Nếu em có viết sai code thì các pác có nhắc có chửi cũng được.

Mà đấy có phải là cái văn bản trình cho Chính phủ, cho người có thẩm quyền xem đâu mà phải chính xác thế. Ko lẽ pác coi mình có tư cách là người trong Chính Phủ hoặc sếp của người chủ topic hay sao chứ?, Đây là PC chứ ko phải viết trên giấy, type có thể sai, đừng có mà xét mét từng chút 1, chẳng ai thix điều đó đâu.

Nếu muốn thì kiếm trường tiểu học mà vào đó sửa lỗi chính tả cho các cháu nó, làm thế cũng có thể góp chút ít gì đó cho nền giáo dục xã hội đấy.

Hahaha, bác này hài thật. Chỗ nào mình nói là người trong chính phủ hả bác? Bác này chắc là dân chuyên đi chụp mũ đây. Khẹc khẹc, em có đội mũ bảo hiểm rồi bác đừng hòng chụp nhé. Còn chuyện bác không thích thì kệ bác, mình thích thì kệ mình.

À, mà bác cũng rãnh quá ha, toàn là đi trích dẫn bài của người khác từ các thread xa lắc xa lơ không hà :lick:. Những người như vậy người ta gọi là có tính... đàn bà đó bác ;)

meotrang7x
29-08-2007, 23:12

print "Hello World!"

phải không? lollollol

Đúng rồi, sao mà bác biết hay vậy?

Rockman87
30-08-2007, 08:33
Hahaha, bác này hài thật. Chỗ nào mình nói là người trong chính phủ hả bác? Bác này chắc là dân chuyên đi chụp mũ đây. Khẹc khẹc, em có đội mũ bảo hiểm rồi bác đừng hòng chụp nhé. Còn chuyện bác không thích thì kệ bác, mình thích thì kệ mình.

À, mà bác cũng rãnh quá ha, toàn là đi trích dẫn bài của người khác từ các thread xa lắc xa lơ không hà :lick:. Những người như vậy người ta gọi là có tính... đàn bà đó bác ;)

Làm gì mà xa lắc xa lơ, bài viết của pác nó nằm trong Đại Học FPT đấy, chủ đề này vẫn còn đang hot đấy pác à. Pác là người tích cực góp ý nhất cho topic ấy.

Thưa pác, pác đừng nêu cái đàn bà ở đây. Pác xàm thì tự nhận đi chứ đừng có nói chuyện kiểu như thế. Qua topic Đại Học FPT thấy pác còn "đanh đá, chua ngoa" hơn nhìu, 1 mình chấp rất nhiều anh ở trong đấy :D Lick

meotrang7x
30-08-2007, 08:47
Làm gì mà xa lắc xa lơ, bài viết của pác nó nằm trong Đại Học FPT đấy, chủ đề này vẫn còn đang hot đấy pác à. Pác là người tích cực góp ý nhất cho topic ấy.

Thưa pác, pác đừng nêu cái đàn bà ở đây. Pác xàm thì tự nhận đi chứ đừng có nói chuyện kiểu như thế. Qua topic Đại Học FPT thấy pác còn "đanh đá, chua ngoa" hơn nhìu, 1 mình chấp rất nhiều anh ở trong đấy :D Lick

Hahaha, bác đúng là đàn bà thiệt rồi (nếu không phải thì là con gái :D), chủ đề ĐH FPT mà cũng lôi ra đây được đủ biết bác ngồi lê đôi mách cỡ nào rồi, sao không vô kia đàm đạo hả bác ;). À, mà để ý là mấy người có tính đàn bà thì hễ thấy ai đanh đá, chua ngoa (nói theo ranh ngữ của bác) thì rất ghét. :lick:

Rockman87
30-08-2007, 09:18
Thế theo bác cái nào là cái wheel? Bác nên nhớ là các trường ĐH ở nước ngoài nó vẫn dạy những cái "cổ điển" như cấu trúc dữ liệu, trí tuệ nhân tạo... đấy nhé. Còn ngôn ngữ để implement mấy cái đó thì tùy trường, có trường Java, có trường C++, cũng có trường Pascal.

Hahaha, bác đúng là đàn bà thiệt rồi (nếu không phải thì là con gái :D), chủ đề ĐH FPT mà cũng lôi ra đây được đủ biết bác ngồi lê đôi mách cỡ nào rồi, sao không vô kia đàm đạo hả bác ;). À, mà để ý là mấy người có tính đàn bà thì hễ thấy ai đanh đá, chua ngoa (nói theo ranh ngữ của bác) thì rất ghét. :lick:

Dạ thưa pác, pác muốn nói gì cũng được. Em đây tìm cái lỗi chính tả để pác thấy sáng con mắt về bản thân mình trước khi nói người khác là viết sai nha. Em đây cũng thích ngồi lê đôi mách lắm (đang hè mà), lê làm sao mà qua nhằm cái topic Đại Học FPT thấy pác nói nhiều quá, và tìm mỏi con mắt thì thấy được từ "Vấn vẫn" của pác. Cũng may là pác viết sai nên em đây mới có thể chọt được, nếu ko thì cũng đầy pó chíu nhìn pác chửi thôi.

Em nói đến đây là pác hiểu rồi chứ nhỉ? Sống trên đời ai mà chẳng có sai, đâu phải ai hoàn hảo. Ngay cả trong viết Tiếng Việt cơ mà(kể cả pác) nhưng đối với những vấn đề quan trọng thì ko nên sai (thi cử, diễn văn, ...)
Ok

dalfod
30-08-2007, 10:24
Xin lỗi pác nhá, tại cái pác kia xạo quá nên em đây mới cho họ sáng mặt ra thôi. Chứ em đây ko rãnh hơi mà tối ngày đi xét mét từng chữ, từng chữ. Thế pác hiểu thì pác giải thích dùm pác kia cái cụm từ "Trình để" giúp em. :(

đọc cả câu thì hiểu, bẻ chữ ra kiểu thế thì còn nghĩa gì để mà giải thích, giống như câu:
"Thế pác hiểu thì pác giải thích dùm pác kia cái cụm từ "Trình để" giúp em"
bẻ ra mỗi "pác giải" rồi bảo nó làm cụm từ thì có hàng đến "PGS-TS" cũng chả biết cách nào mà giải thích cho được...
thế nhá, ko cần biết người ta nói xạo cỡ nào nhưng bản thân nói ra được thì nên làm được, chê người khác soi mói câu chữ thì mình tránh soi mói câu chữ là hơn

Rockman87
30-08-2007, 10:35
đọc cả câu thì hiểu, bẻ chữ ra kiểu thế thì còn nghĩa gì để mà giải thích, giống như câu:
"Thế pác hiểu thì pác giải thích dùm pác kia cái cụm từ "Trình để" giúp em"
bẻ ra mỗi "pác giải" rồi bảo nó làm cụm từ thì có hàng đến "PGS-TS" cũng chả biết cách nào mà giải thích cho được...
thế nhá, ko cần biết người ta nói xạo cỡ nào nhưng bản thân nói ra được thì nên làm được, chê người khác soi mói câu chữ thì mình tránh soi mói câu chữ là hơn

Pác add dùm em cái nick samurai200587 vào đi rồi chúng ta cùng nhau ra yahoo nói chuyện, em ko mún các mod nói em xì pam nữa !

meotrang7x
30-08-2007, 13:27
Dạ thưa pác, pác muốn nói gì cũng được. Em đây tìm cái lỗi chính tả để pác thấy sáng con mắt về bản thân mình trước khi nói người khác là viết sai nha. Em đây cũng thích ngồi lê đôi mách lắm (đang hè mà), lê làm sao mà qua nhằm cái topic Đại Học FPT thấy pác nói nhiều quá, và tìm mỏi con mắt thì thấy được từ "Vấn vẫn" của pác. Cũng may là pác viết sai nên em đây mới có thể chọt được, nếu ko thì cũng đầy pó chíu nhìn pác chửi thôi.

Em nói đến đây là pác hiểu rồi chứ nhỉ? Sống trên đời ai mà chẳng có sai, đâu phải ai hoàn hảo. Ngay cả trong viết Tiếng Việt cơ mà(kể cả pác) nhưng đối với những vấn đề quan trọng thì ko nên sai (thi cử, diễn văn, ...)
Ok

Hahaha, thôi em chịu thua chị rồi đấy. Chỉ có chị mới dám trích bài từ thread khác vô thread này và diễn giải một cách hùng hồn như thế thôi :lick: Nhưng ý cuối cùng của chị lại là nên viết đúng tiếng Việt trong những tình huống quan trọng, vậy còn những tình huống không quan trọng thì tha hồ sai phải không chị? À, mà tình huống nào là không quan trọng chị nhỉ?

PS: Chị tìm đỏ con mắt cũng ra được lỗi của em, chị khá kiên nhẫn đấy! Em có lời khen. Chứ còn em thì em chỉ thích chọt người nào mà lúc nào cũng sai thôi. Một đằng là lỗi do bất cẩn, một đằng là lỗi do con người, chị nhỉ? ;)

dangtung
30-08-2007, 14:20
Nhắc nhở nhau vấn đề tiếng Việt là để cùng nhau giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt, làm cho diễn đàn đẹp hơn, uy tín hơn. Qua đó cũng thể hiện sự cẩn thận chín chắn của người trao đổi. Tôi hôm nay đã bớt sai chính tả hơn ba năm về trước cũng là nhờ biết lắng nghe người khác sửa sai mình đó Rockman87 ạ.

knowdienow2007
30-08-2007, 14:22

thế à,hết 2 tuần,chắc bác dành thời gian nghiên cúu viết ngôn ngữ mới nhỉ,mắc cườii nhât có mấy bác phán câu xanh rờn rằng "tụi bay học chỉ là thợ code,còn tao học là để viết ra 1 ngôn ngữ mới"(hix mặc dù em dc học chính quy mà còn thấy nhột chứ đừng nói ai khác,đồng ý ít nhiều trong ta vẫn có cại tụ hào,hãnh diện của người có học,thế nhưng đừng thể hiện cái tôi thái quá),mà Bác cũng dc học cấu trúc dữ liệu luôn cớ đấy,trí tuệ nhân tạo nữa,ghê thât,sao ko viết ra dc cái ngôn ngữ nào tựa tựa như Java,c# cho tụi tí hon này nhờ với?cho dân tộc VIết Nam xứng tầm IT với?hay tay thì viết Java,miệng thì nói "tao đang học cách viết ra 1 ngôn ngữ mới"(à ko phải đúng là tao đang suy nghĩ chế tạo bánh xe,chắc lúc bác viết ra dc ngôn ngữ đại loại như C,lúc đó thế giới ko còn ai xài Java nữa chứ đừnh nói đến C=)))..
2 tuần cơ à?sao nhiều vây bác?Em chỉ cân 1 tuần là đọc xong hết sạch sẽ nhửng C#,Java,C++,PHP,SQL....còn mấy cuôn CTDL,kỹ thật lập trình,AI,gì đó chắc 3 ngày là xong...
Bác này người ta gọi là"Do it yourself"thỏa mãn tự sướng đây mà,tự huyễn hoặc mình những giá trị ngộ nhận....
Người ta nói: "việc phi thường có nguoi phi thườing làm,chuyện vĩ đại có người vĩ đại làm"..
Vấy thì sẽ có 2 loại ngưôi ở đây:
-Nếu bạn cảm thấy mình có khả năng,phù hợp thức tế,tự tin là 1 nhân tài thực sự.Tốt thôi,hãy là nguoi phi thuòing,làm những gì mọi nguòi chưa làm
-còn ko,tự thấy rõ nằng lục,là 1 con người tầm thuơng trong vô số con nguòi tâm thường khác,vậy thì hãy làm những gì người phi thường đã làm....
Và cuối cùng,"Mọi con đường đều dẫn đến thành La Mã.Nhưng nếu chọn sai đường thì thời gian đến thành La MÃ bằng thời gian nguòi ta xây xong thành La MÃ"
Hãy học những gì thật sự hữu ích,thực tế mà mình cảm thấy cân thiết (thay vi thời gian ngồi nghĩ viết ra 1 ngôn ngữ như Pascal thì hãy dành thời gian học tốt Java)

knowdienow2007
30-08-2007, 14:36

Vâng,em xin tiếp thu ý kiến của bác.Và em hứa sẽ cố gắng khắc phục,dần cải thiện bản thân tốt đẹp hơn

(Còn thiếu xót gì không ta,hình như câu văn đầy đủ hoàn chỉnh rồi.Chết cha,thiếu dấu chấm cuối dòng rồi,thôi cho em chấm bồ sung ở cuối câu này nhe ..)

meotrang7x
30-08-2007, 14:36
thế à,hết 2 tuần,chắc bác dành thời gian nghiên cúu viết ngôn ngữ mới nhỉ,mắc cườii nhât có mấy bác phán câu xanh rờn rằng "tụi bay học chỉ là thợ code,còn tao học là để viết ra 1 ngôn ngữ mới"(hix mặc dù em dc học chính quy mà còn thấy nhột chứ đừng nói ai khác,đồng ý ít nhiều trong ta vẫn có cại tụ hào,hãnh diện của người có học,thế nhưng đừng thể hiện cái tôi thái quá),mà Bác cũng dc học cấu trúc dữ liệu luôn cớ đấy,trí tuệ nhân tạo nữa,ghê thât,sao ko viết ra dc cái ngôn ngữ nào tựa tựa như Java,c# cho tụi tí hon này nhờ với?cho dân tộc VIết Nam xứng tầm IT với?hay tay thì viết Java,miệng thì nói "tao đang học cách viết ra 1 ngôn ngữ mới"(à ko phải đúng là tao đang suy nghĩ chế tạo bánh xe,chắc lúc bác viết ra dc ngôn ngữ đại loại như C,lúc đó thế giới ko còn ai xài Java nữa chứ đừnh nói đến C=)))..

Ủa mình nói mình viết ra ngôn ngữ mới ở chỗ nào vây ta? :lick:

2 tuần cơ à?sao nhiều vây bác?Em chỉ cân 1 tuần là đọc xong hết sạch sẽ nhửng C#,Java,C++,PHP,SQL....còn mấy cuôn CTDL,kỹ thật lập trình,AI,gì đó chắc 3 ngày là xong...

Thì bác giỏi nhờ bác có nền tảng đó thôi. Mình có nói mình là người học nhanh nhất đâu ta? :lick:

Bác này người ta gọi là"Do it yourself"thỏa mãn tự sướng đây mà,tự huyễn hoặc mình những giá trị ngộ nhận....

Vâng, tự sướng cũng sướng lắm bác. Tiếc cho bác không có khả năng tự sướng và cũng không có người làm cho bác sướng. :lick:

Người ta nói: "việc phi thường có nguoi phi thườing làm,chuyện vĩ đại có người vĩ đại làm"..
Vấy thì sẽ có 2 loại ngưôi ở đây:
-Nếu bạn cảm thấy mình có khả năng,phù hợp thức tế,tự tin là 1 nhân tài thực sự.Tốt thôi,hãy là nguoi phi thuòing,làm những gì mọi nguòi chưa làm
-còn ko,tự thấy rõ nằng lục,là 1 con người tầm thuơng trong vô số con nguòi tâm thường khác,vậy thì hãy làm những gì người phi thường đã làm....

Vâng, mình đang làm việc mà mình có khả năng đây, còn bác thì sao?

Và cuối cùng,"Mọi con đường đều dẫn đến thành La Mã.Nhưng nếu chọn sai đường thì thời gian đến thành La MÃ bằng thời gian nguòi ta xây xong thành La MÃ"
Hãy học những gì thật sự hữu ích,thực tế mà mình cảm thấy cân thiết (thay vi thời gian ngồi nghĩ viết ra 1 ngôn ngữ như Pascal thì hãy dành thời gian học tốt Java)
Đang trên con đường đến La Mã đây, ghé đổ xăng tí, phát hiện ra bác đang đi đến La Mã bằng tên lửa. :D

nguyenniit1911
30-08-2007, 14:48
Không ngờ ở VN có nhiều superman quá. Tại hạ thật khâm phục các bác. lol lol lol

knowdienow2007
30-08-2007, 15:16
Không ngờ ở VN có nhiều superman quá. Tại hạ thật khâm phục các bác. lol lol lol

Được gửi bởi knowdienow2007

Tui nói là tui đọc chứ đâu có nói hiểu đâu mà bác bảo tui la super man lol lol

hinethql
30-08-2007, 15:34
Diễn đàn tin học là nơi giải trí sướng thật,
lên đây coi thiên hạ chửi , nhục mạ nhau,bắt bẻ nhau

lên đây học trao đổi thì ít mà nhảm thì nhiều
không như javavietnam.org dù gì cũng có đàn anh chỉ bảo

meoden8x
31-08-2007, 22:52
@Vi Khoa : DDTH ngày càng nhảm, đóng góp xây dựng thì ít mà phá hoại, spam, nhục mạ nhau thì nhiều.
@bác mèo già: Đang bận bù đầu nhưng vẫn phải login vào để nói với bác mấy điều. Không hiểu công việc của 1 SA là gì mà bác có nhiều time ngồi đây tán dóc với bọn em thế? Hay là công việc của bác đúng là toàn System.out.println("Hello world");
print "Hello World!"
như lời bác ngocquang19877?
Một điều nữa là bác có dám đảm bảo sinh viên nào ra trường cũng học Java, C#, PHP trong 2 tuần được không? Để học được như vậy đòi hỏi phải có tư duy thuật toán tốt, không phải ai cũng Language Independent được. Mà có tư duy thuật toán tốt đi chăng nữa thì bảo là học C++ xong rồi học Java trong 2 tuần hay học Java xong học C# trong 2 tuần(có khi ít hơn) còn nghe được vì chúng đều là hướng đối tượng, chứ vừa học xong Pascal mà đòi học Java trong 2 tuần thì em bội phục.
@chủ topic: bác nên nghe mọi người góp ý, em thì không sao chứ nhiều người (nhất là người già) đánh giá nhân cách và trình độ của con người qua chữ nghĩa đấy. Còn về ý của bác thì em OK. Không nên phát minh ra cái bánh xe nữa.

meotrang7x
01-09-2007, 09:58
@bác mèo già: Đang bận bù đầu nhưng vẫn phải login vào để nói với bác mấy điều. Không hiểu công việc của 1 SA là gì mà bác có nhiều time ngồi đây tán dóc với bọn em thế? Hay là công việc của bác đúng là toàn System.out.println("Hello world");
print "Hello World!"

Chính xác! Cám ơn em mèo đã quan tâm đến công việc của anh mèo.

Do công việc của một SA dễ quá cho nên anh mới có nhiều thời gian lên đây tán dóc nè. Chứ nếu làm kót đờ như ngocquang19877 thì khó lắm, sao còn đủ thời gian lên đây nữa chứ.

dai-gai
01-09-2007, 10:35
vào đây giải trí....xem các pác đấu khẩu với nhau.....vui thật =))

meotrang7x
01-09-2007, 10:42
vào đây giải trí....xem các pác đấu khẩu với nhau.....vui thật =))

Thì đó, nên làm việc một lúc mình lại vào đây giải trí đấy. Thư giãn đầu óc để làm viêc hiệu quả hơn mà.

meoden8x
02-09-2007, 10:29

Người có tính đàn bà là bác, em thật bực thay cho chủ topic, có tâm huyết đóng góp ý kiến khuyên mọi người hãy bỏ mấy cái vớ vẩn đi để học Java/C#/C++ ... mà toàn bị những kẻ đàn bà như bác phá ngang. Bác kêu là học mấy cái cổ lỗ đó thì sẽ có "nền tảng" tốt. Nhưng bác vẫn chưa giải thích cái nền tảng ở đây là gì???

meotrang7x
02-09-2007, 10:33
Người có tính đàn bà là bác, em thật bực thay cho chủ topic, có tâm huyết đóng góp ý kiến khuyên mọi người hãy bỏ mấy cái vớ vẩn đi để học Java/C#/C++ ... mà toàn bị những kẻ đàn bà như bác phá ngang. Bác kêu là học mấy cái cổ lỗ đó thì sẽ có "nền tảng" tốt. Nhưng bác vẫn chưa giải thích cái nền tảng ở đây là gì???

Giải thích rồi mà bác có chịu hiểu đâu? :lick:

meoden8x
02-09-2007, 12:15
Là em không hiểu hay ngay cả bác cũng cóc hiểu nền tảng là gì :D. Làm SA mà suốt ngày ngồi đây tán phét đủ biết cái công ty cho bác làm SA nó như thế nào rồi.

meoden8x
02-09-2007, 12:16
Giải thích rồi mà bác có chịu hiểu đâu? :lick:

Đồ đàn bà ngồi lê đôi mách.

meotrang7x
03-09-2007, 07:53
Là em không hiểu hay ngay cả bác cũng cóc hiểu nền tảng là gì :D. Làm SA mà suốt ngày ngồi đây tán phét đủ biết cái công ty cho bác làm SA nó như thế nào rồi.

Giải thích rồi mà chả chịu hiểu, chán mấy bác Aptech quá. Công ty em thì thế nào bác? Thoải mái hơn FPT nhiều nhỡ? :D

meotrang7x
03-09-2007, 07:54
Đồ đàn bà ngồi lê đôi mách.

Hahaha, làm gì mà nổi máu chị hùng lên thế? :lick:

conmalele
03-09-2007, 08:44
@Vi Khoa : DDTH ngày càng nhảm, đóng góp xây dựng thì ít mà phá hoại, spam, nhục mạ nhau thì nhiều.
print "Hello World!"
Một điều nữa là bác có dám đảm bảo sinh viên nào ra trường cũng học Java, C#, PHP trong 2 tuần được không? Để học được như vậy đòi hỏi phải có tư duy thuật toán tốt, không phải ai cũng Language Independent được. Mà có tư duy thuật toán tốt đi chăng nữa thì bảo là học C++ xong rồi học Java trong 2 tuần hay học Java xong học C# trong 2 tuần(có khi ít hơn) còn nghe được vì chúng đều là hướng đối tượng, chứ vừa học xong Pascal mà đòi học Java trong 2 tuần thì em bội phục.
@chủ topic: bác nên nghe mọi người góp ý, em thì không sao chứ nhiều người (nhất là người già) đánh giá nhân cách và trình độ của con người qua chữ nghĩa đấy. Còn về ý của bác thì em OK. Không nên phát minh ra cái bánh xe nữa.

Lập trình giỏi không phải là giỏi toán, mà phải giỏi kỹ năng ra lệnh, chỉ huy :D Toán chỉ để giải toán, còn lập trình thì tuỳ lúc thôi chứ không phải cái gì cũng toán.

meoden8x
03-09-2007, 11:12
Nền tảng tốt thì có xây nhà 1 tầng rưỡi được không? :D

meoden8x
03-09-2007, 11:19
Thằng Nhật Bản trước WW2 đã là một cường quốc tư bản chủ nghĩa, đã sản xuất được máy bay, tàu chiến đánh nhau loạn lên rồi mà sau chiến tranh còn phải hô hào : "Kĩ thuật phương Tây, tinh thần Nhật Bản". Các ông nghĩ là có thể xây dựng một ngôn ngữ lập trình mới cỡ như Java chắc? Đợi các ông xây dựng được thì tôi về hưu rồi.:D

meotrang7x
03-09-2007, 11:32
Nền tảng tốt thì có xây nhà 1 tầng rưỡi được không? :D

Xây cao ốc luôn chứ xây nhà 1 tầng chi bác? ;)

meoden8x
03-09-2007, 12:58
Bác lại nói "Kao sa" rồi, Việt Nam bây giờ toàn đi gõ code thuê cho bọn nước ngoài thì không hiểu "Kao ốc" của bác ở đây là gì?:)

kaizvn
03-09-2007, 13:09
đúng là sự cổ hũ của mấy ông già là kẻ thù của tuổi trẻ :D. Bác mèo già làm cho FPT à? Chắc bác phải làm lớn lắm chứ nên mới bênh vực nổi nó nhỉ. FPT làm ăn rãnh rỗi cũng phải rồi các bác ạ, ăn chứ có làm gì nhiều đâu mà không có thời gian ngồi 8 với các pác.

meotrang7x
03-09-2007, 13:11
Bác lại nói "Kao sa" rồi, Việt Nam bây giờ toàn đi gõ code thuê cho bọn nước ngoài thì không hiểu "Kao ốc" của bác ở đây là gì?:)

Hahaha, bác thì làm sao hiểu nổi. :D

meotrang7x
03-09-2007, 13:12
đúng là sự cổ hũ của mấy ông già là kẻ thù của tuổi trẻ :D. Bác mèo già làm cho FPT à? Chắc bác phải làm lớn lắm chứ nên mới bênh vực nổi nó nhỉ. FPT làm ăn rãnh rỗi cũng phải rồi các bác ạ, ăn chứ có làm gì nhiều đâu mà không có thời gian ngồi 8 với các pác.

Thêm 1 em không chịu đọc kỹ bài vô post xạo đây mà :D

meoden8x
03-09-2007, 13:45
Bó tay với ông này rồi, xin hỏi ông có nền tảng thế thì đã tự nghiên cứu phát triển được công nghệ mới gì rồi?

meotrang7x
03-09-2007, 14:52
Bó tay với ông này rồi, xin hỏi ông có nền tảng thế thì đã tự nghiên cứu phát triển được công nghệ mới gì rồi?

Có nói bác cũng chẳng hiểu mà, cứ hỏi hoài :D

meoden8x
03-09-2007, 15:35
Có nói bác cũng chẳng hiểu mà, cứ hỏi hoài :D

Lão này càng ngày càng... cùn.

meotrang7x
03-09-2007, 17:20
Lão này càng ngày càng... cùn.

Đúng là bác không hiểu có khác :D

nguyentuan2
03-09-2007, 18:20
nền tảng không phải chỉ để xây dựng cái mới thôi đâu, các bạn ạ

meotrang7x
03-09-2007, 19:09
nền tảng không phải chỉ để xây dựng cái mới thôi đâu, các bạn ạ

Vậy mà có một tên cố tình (hay thực sự) không hiểu đấy bác ạ. :)

meoden8x
03-09-2007, 20:37
Vì những thằng nói cùn như meotrang7x mà những người tâm huyết như KhongCayCu hay người mở topic này chán chẳng buồn đóng góp nữa. Suốt ngày bỉu mỏ bìu môn chê người này người nọ, thử hỏi đã làm được gì cho IT Việt Nam? Chẳng biết thằng meotrang7x này có làm SA thật hay không, nếu có thì cái công ty cho mày làm SA cũng giẻ rách như mày vậy.

meotrang7x
03-09-2007, 22:17
Vì những thằng nói cùn như meotrang7x mà những người tâm huyết như KhongCayCu hay người mở topic này chán chẳng buồn đóng góp nữa. Suốt ngày bỉu mỏ bìu môn chê người này người nọ, thử hỏi đã làm được gì cho IT Việt Nam? Chẳng biết thằng meotrang7x này có làm SA thật hay không, nếu có thì cái công ty cho mày làm SA cũng giẻ rách như mày vậy.

Hahaha, vậy là bác lòi cái bản mặt du côn, thất học rồi nhé. :lick:

PS: Không biết trung tâm Aptech mà bác hay quảng cáo có du côn, thất học giống bác không nữa. ;)

ngocquang19877
03-09-2007, 22:38
bác MeoDen này thật, binh nhì xốp được sếp công ty giao nhiệm vụ duy nhất là lên mạng bới cứt và đánh rắm hội nghị. Bác phản ứng vậy thì chỉ làm bình nhì xốp được tăng lương thôi lol lol lol.

meoden8x
04-09-2007, 01:27
Ok với bác ngocquang19877, nói với những thằng như thế này chỉ phí lời.

meotrang7x
04-09-2007, 14:32
bác MeoDen này thật, binh nhì xốp được sếp công ty giao nhiệm vụ duy nhất là lên mạng bới cứt và đánh rắm hội nghị. Bác phản ứng vậy thì chỉ làm bình nhì xốp được tăng lương thôi lol lol lol.

Ẹt ẹt ẹt, thêm 1 em nữa giúp mình lên chức :D :D :D

meotrang7x
04-09-2007, 14:36
Ok với bác ngocquang19877, nói với những thằng như thế này chỉ phí lời.

Bác này đến giờ vẫn chưa hiểu nữa. :D :D :D

meoden8x
04-09-2007, 20:46
Trước mắt cần “thợ giỏi” hơn là những nhà lý thuyết suông

TTO - "Trong giai đoạn hiện nay chúng ta nên đào tạo ra nhiều những người “thợ” giỏi, tức là những người chuyên làm khoa học và nghiên cứu giỏi thực sự, đáp ứng ngay đòi hỏi của thực tiễn Việt Nam... hơn là những nhà lý thuyết suông uyên bác".

Anh Đặng Đình Thi, giảng viên Trường ĐH Bách khoa Hà Nội, Nghiên cứu sinh Kỹ thuật Hàng không, University of Florida, Hoa Kỳ đã nhấn mạnh như vậy trong cuộc trao đổi xoay quanh việc xây dựng đại học ĐH đẳng cấp quốc tế ở Việt Nam với Tuổi Trẻ Online.

Xây mới và kiện toàn đội ngũ giảng dạy

* Trong một bài trả lời phỏng vấn gần đây trên báo chí, ông Trần Xuân Giá (nguyên Bộ trưởng Bộ Kế hoạch - Đầu tư), Trưởng ban Nghiên cứu của Thủ tướng Chính phủ, Ủy viên Hội đồng quốc gia về giáo dục, tổ trưởng Tổ Công tác xây dựng Đề án thành lập trường ĐH đẳng cấp quốc tế, cho rằng cần phải xây dựng hẳn một trường mới. Quan điểm của anh về vấn đề này như thế nào?

- Về quan điểm xây mới hay xây trên nền một đại học có sẵn, tôi xin có ý kiến như sau:

Cá nhân tôi nhất trí cao với quan điểm của ông Trần Xuân Giá cho rằng “phải xây dựng trường mới. Kinh nghiệm thực tế đã cho thấy cải tạo một trường cũ khó lắm. Sức ì hiện rất mạnh. Bước đi chậm chạp của hai ĐH Quốc gia là một ví dụ”.

Lấy ví dụ về đội ngũ giảng viên đang giảng dạy tại các trường đại học : hãy nhìn thẳng vào sự thật xem nếu chúng ta xây dựng trên một nền đại học có sẵn thì kiện toàn đội ngũ giảng viên này như thế nào?

Chỉ xét trên khía cạnh làm nghiên cứu khoa học của giảng viên, nếu kiện toàn để hướng tới một ĐH đẳng cấp quốc tế thì chúng ta phải cho phần lớn đội ngũ giảng viên này “nghỉ mất sức” hay chuyển công tác. Nhiều giảng viên của chúng ta chưa từng nghiên cứu khoa học, chưa từng có một công trình được đăng báo quốc tế, chưa từng báo cáo tại các hội nghị lớn quốc tế, thế thì làm sao mà có kinh nghiệm để hướng dẫn sinh viên làm nghiên cứu khoa học?

Nhiều người tốt nghiệp bằng đỏ ở các nước Đông Âu, cũng có những công bố nghiên cứu khoa học ở các nước đó nhưng khi về nước cũng xa rời công việc nghiên cứu từ mấy chục năm nay rồi. Do nhiều nguyên nhân (chủ quan và khách quan) đã không cập nhật trau dồi kiến thức chuyên môn lẫn ngoại ngữ, máy tính, sử dụng Internet.

Có người được nhiều người cho là giáo sư đầu ngành của Việt Nam, nhưng khi tôi tiếp xúc thì được biết họ cũng không biết trên thế giới này những giáo sư nổi tiếng trong ngành mình là những ai, ở đâu. Họ cũng không biết trong ngành của mình có những tạp chí gì, và tạp chí nào là nổi tiếng nhất... Đấy là chưa kể có những người không còn chút tư cách một người thầy nữa, thế thì làm sao có thể trở thành giảng viên của ĐH đẳng cấp quốc tế mà chúng ta đang mong muốn xây dựng được?

Kiện toàn đội ngũ giảng viên này hoàn toàn không phải là điều dễ dàng nhưng mà lại điều kiện tiên quyết của một ĐH đẳng cấp. Liệu chúng ta có làm được không? Tôi nghĩ rằng trước hết chúng ta phải có một tiêu chuẩn quốc tế nghiêm túc đế đánh giá và tuyển chọn lại giảng viên. Sau đó xem xét để sửa lại Luật Giáo dục, Luật Công chức đã, rồi hãy kiện toàn sâu và rộng toàn bộ đội ngũ giảng viên chúng ta.

Nếu xây dựng trên cơ sở một ĐH có sẵn chúng ta cũng phải xem xét lại vị trí của người hiệu trưởng, của từng trưởng khoa, trưởng bộ môn, và những người quản lý giáo dục khác... Những người này có dễ dàng từ bỏ chức vụ cho người khác làm không?

Nếu chúng ta không kiện toàn lại đội ngũ giảng viên, mà chỉ bổ sung đội ngũ cán bộ trẻ có năng lực kể cả những người có thâm niên ở nước ngoài về thì không khác gì “bắt một con cá ở sông về thả ở một ao tù”. Sau một thời gian chúng ta sẽ thấy nó chết hoặc nếu sống thì cũng phải thay đổi màu da. Chúng ta sẽ không có một ĐH đẳng cấp, hoặc có sẽ không biết đến bao giờ. Chúng ta nên xây mới, xây mới thì chúng ta phải đầu tư vốn lớn, và chắc chắn sẽ có những khó khăn ban đầu, nhưng cái chính là xây mới dự án của chúng ta sẽ khả thi hơn và phát huy hiệu quả nhanh chóng hơn.

Tôi không nghĩ chúng ta thiếu tiền để xây dựng một ĐH, về tập hợp đội ngũ giảng viên, kinh nghiệm của các nước khác đi trước như Hàn Quốc là không lôi kéo các giảng viên giỏi ở các trường khác trong nước, tuy nhiên chúng ta có thể mời những người này làm đồng giáo sư, hay giáo sư thỉnh giảng... cho trường ĐH đẳng cấp quốc tế.

Hiện tại có rất nhiều người Việt Nam kể cả những người Việt lâu năm ở nước ngoài có năng lực và tâm huyết, mong muốn cống hiến cho quê hương đất nước, họ là những nghiên cứu sinh, hoặc những nhà nghiên cứu ở các trung tâm nghiên cứu, các phòng thí nghiệm lớn ở ngoại quốc, nhiều người là giáo sư tại các ĐH ở nước ngoài. Nếu có môi trường làm việc hấp dẫn và chính sách phù hợp thì họ sẽ về nước nghiên cứu và giảng dạy hoặc làm giáo sư thỉnh giảng.

Đặng Đình Thi, giảng viên Trường ĐH Bách khoa Hà Nội, Nghiên cứu sinh Kỹ thuật Hàng không, University of Florida, Hoa Kỳ.

Anh là một trong những người ủng hộ nhiệt tình việc xây dựng ĐH đẳng cấp quốc tế tại Việt Nam.

Là một giảng viên trẻ đã theo dõi sát sao những biến chuyển của nền giáo dục nước nhà trong nhiều năm qua, anh đã có một số bài viết gởi đến báo chí để “hiến kế” xây dựng một mô hình ĐH đẳng cấp quốc tế cho Việt Nam.

Cầu nối giữa nghiên cứu và nhu cầu xã hội

* Theo anh, mô hình ĐH quốc tế nào thích hợp với Việt Nam?

- Về mô hình ĐH quốc tế tôi xin có mấy ý kiến thế này:

Thứ nhất, ĐH này phải là mô hình ĐH nghiên cứu, hay mô hình viện công nghệ (chú ý rằng về cơ bản mô hình viện công nghệ và mô hình ĐH thì không khác nhau nhiều lắm, như ở Mỹ những viện công nghệ như MIT hay Caltech thì không có khác biệt các ĐH nghiên cứu khác về mô hình, nhưng người ta chuyên sâu hơn về khoa học công nghệ).

Thứ hai, như tôi đã nói trong một bài viết gần đây ĐH đẳng cấp quốc tế: Bài học từ Hàn Quốc, mô hình ĐH nghiên cứu của chúng ta phải xuất phát từ bức tranh chung của nền kinh tế và giáo dục. Cần xác định đúng vai trò tối quan trọng của khoa học công nghệ trong công cuộc hiện đại hóa và phát triển đất nước, phải nhìn được cái yếu kém chính từ “sản phẩm” của đào tạo ĐH chúng ta.

Ở đây tôi cho rằng ĐH quốc tế của chúng ta phải là một ĐH nghiên cứu kiểu mẫu, là “cầu nối” giữa nghiên cứu khoa học công nghệ, giáo dục - đào tạo với sản xuất kinh doanh. Có một vài ý kiến cho rằng chúng ta chưa có thị trường cho giáo dục, vì vậy không nên xây dựng ĐH nghiên cứu. Tôi không đồng ý quan điểm này, hiện tại rất nhiều các nhà máy, xí nghiệp, kể cả các doanh nghiệp lớn của chúng ta còn rất lạc hậu, cần cải tiến tăng năng suất, chất lượng và giảm giá thành sản phẩm.

Điều cơ bản nhất mà chúng ta chưa có cái cầu nối giữa nghiên cứu, đào tạo và thực tiễn sản xuất. Chương trình đào tạo chưa theo hướng thị trường, chưa có cơ chế để tạo ra môi trường phù hợp cho các nhà khoa học.

Có thể học hỏi kinh nghiệm từ nhiều nước đã làm trước chúng ta nhiều năm rồi, ví dụ Hàn Quốc đầu thập kỷ 60 khi thành lập các viện KIST, KAIST... thì ngành công nghiệp còn kém chúng ta bây giờ, các tập đoàn kinh tế lớn như Samsung, Hyundai, LG... mới hưng thịnh và phát triển về sau này.

Thứ ba, chúng ta nên có mục tiêu ngắn hạn và dài hạn. Ví dụ, mục tiêu ngắn hạn có thể 15-20 năm nữa ĐH đẳng cấp quốc tế này sẽ nằm trong 400 ĐH hàng đầu của thế giới, sau 40-50 năm trong 200 ĐH hàng đầu, và cuối cùng có thể trong 100 ĐH hàng đầu của thế giới, lấy thứ hạng (ranking) là một trong những thước đo để phấn đấu, nhưng cái quan trọng nhất là sản phẩm của ĐH này phải đóng góp thiết thực vào vấn đề thực tiễn của Việt Nam.

Theo tôi trước mắt chúng ta nên chọn một số ngành công nghệ mũi nhọn hướng vào tương lai và công nghệ bản địa phù hợp đòi hỏi thực tế của Việt Nam, để đào tạo và nghiên cứu ví dụ như: Công nghệ hóa học và Công nghệ sinh học; Công nghệ thông tin và Điện điện tử; Cơ khí và Cơ điện tử; Điều khiển tự động; Khoa học vật liệu; Khoa học tính toán (Computational Science)...

Chọn "ngành hạt nhân"

Trước mắt đào tạo và nghiên cứu các ngành này như là “những hạt nhân” trong trường ĐH đẳng cấp quốc tế của chúng ta. Sau đó theo thời gian, chúng ta phát triển và mở rộng các ngành khoa học kỹ thuật khác, các ngành thuộc xã hội nhân văn mà chúng ta đang thiếu các chuyên gia giỏi như là kinh tế, những nhà hoạch định chính sách phát triển, luật, y học...

Nếu nhìn lại các trường lớn trên thế giới ban đầu người ta cũng phát triển từ một số ngành “hạt nhân” được chọn, chúng ta không thể nào một lúc mà xây dựng một trường ĐH đẳng cấp quốc tế có đầy đủ hết các ngành nghề, trang thiết bị được, không thể nào mà một vài năm mà phát triển ĐH của chúng ta thành một ĐH danh tiếng có uy tín như MIT hay Caltech, Harvard được. Vài chục năm hay 100 năm sau chúng ta nghĩ đến điều đó mới khả thi hơn.

Theo quan điểm cá nhân tôi, trong giai đoạn hiện nay, trước mắt chúng ta nên đào tạo ra nhiều những người “thợ” giỏi, tức là những người chuyên làm khoa học và nghiên cứu giỏi thực sự, đáp ứng ngay đòi hỏi của thực tiễn Việt Nam. Đồng thời chính điều đó cũng sẽ nuôi sống ĐH đẳng cấp quốc tế và bản thân họ, hơn là những nhà lý thuyết suông uyên bác.

Có thể trong 20-30 năm nữa các ĐH Quốc gia, các ĐH Bách Khoa và các ĐH khác của chúng ta sẽ phát triển mạnh hơn ĐH đẳng cấp quốc tế mà chúng ta xây dựng thì đó cũng là một trong những mục tiêu của ĐH đẳng cấp quốc tế rồi.

Thứ tư, muốn dự án này thành công trước hết phải chọn được những người lãnh đạo đúng cho ĐH đẳng cấp quốc tế (ông giám đốc/chủ tịch, và hội đồng quản trị)... chọn được vị giám đốc đúng thì ông ta sẽ biết những cái gì sẽ cần phải làm, điều này là rất quan trọng cho ĐH đẳng cấp quốc tế lúc ban đầu. Cuối cùng tôi xin nhấn mạnh tất cả ý tưởng, mô hình, hay việc viết một bản đề cương chi tiết... cũng không có quá khó khăn để vạch ra. Cái quan trọng nhất vẫn là những bước triển khai cụ thể, và cái này quyết định sự thành công của dự án.

Việt Nam chúng ta có rất nhiều ý tưởng hay lúc ban đầu nhưng không biết cách triển khai hoặc khâu triển khai làm không đến nơi đến chốn dẫn đến thất bại kiểu “đầu voi đuôi chuột”. Tôi lấy ví dụ như Bộ GD-ĐT gần đây đưa Học liệu mở OCW- MIT vào các trường ĐH (thực ra nhiều giảng viên tâm huyết và năng động người ta cũng tham khảo Học liệu mở và bổ sung vào bài giảng của họ từ vài năm nay rồi chứ không chờ đến bây giờ), mới đầu làm khá rầm rộ, nhưng bây giờ không hiểu sao lại giao cho Đoàn thanh niên để triển khai Học liệu mở?

Ví dụ thứ hai là chính sách thu hút nhân tài của TP Hà Nội, lúc ban đầu tổ chức đánh trống thổi kèn rất linh đình , nhưng qua báo chí tôi được biết trong 8 thủ khoa được Hà Nội nhận về công tác 7 người đã ra đi, và hiện tượng “ở trong nhiều người muốn ra, ở ngoài nhiều người không được vào” thì phổ biến.

* Xin cảm ơn anh!
Theo Tuổi trẻ.