PDA

View Full Version : [Q] Format nào gọn nhẹ nhất cho phim ?

nguyenthu
31-03-2003, 15:09
Chào các bạn,
Tôi thử làm một clip vidéo, dưới dạng AVI, phải 50Mo/phút, tôi nén lại bằng Trek ra dạng MPÉG 1 VCD còn 8Mo/phút, còn to quá !
Các bạn có biết dạng nào nhẹ hơn nữa không xin vui lòng chỉ giáo.
Thân

Slash
05-04-2003, 06:08
Chào Bạn.
Tôi cũng hay ngịch và mày mò nên có biết đôi chút, mong rằng sẽ giúp ích cho bạn. Theo tôi, bạn có thể chuyển videoclip của mình sang DivX Mpeg-4. Đây là format đang đc nhiều người dùng, nhất là trong việc sao chép film. Nhưng hiện nay có rất ít đầu DVD có thể xem đc DivX, chủ yếu là xem trên PC thôi, hoặc nối từ CD-Rom qua card hình để xem trên TV.
Nếu bạn thích thì hãy thử dùng xem sao. Codec DivX 5.03 là mới nhất, điểm mạnh nhất của nó là tiết kiệm chỗ trên đĩa cứng, chất lượng hình ảnh đẹp, âm thanh đc ghi dưới dạng MP-3 có support AC-3, và ghi đc cả phụ đề của film. Các phần mềm dùng để chuyển video sang DivX cũng không khó tìm đâu, toàn là freeware thôi. Bạn vào www.dvdrhelp.com dowload các phần mềm sau : codec DivX 5.03 Pro, Vỉtualdub 1.49, MP-3 codec và xem muc Convert , phần How to convert to DivX để hiểu đc rõ hơn vì ở đây tôi ko thể nói hết dc. Codec DivX 5.03 cần phải *****. Khi burn film ở dạng DivX, bạn chỉ cần chọn burn như DATA là đc thôi. Mong rằng ý kiến của tôi sẽ giúp ích cho bạn. TB.

huynhductuan
06-04-2003, 10:44
Đầu VCD không xem được file Divx phải không Slash ?!
Nếu chỉ có đầu DVD mới xem được film Divx, thì giữa film DVD và film Divx, chất lượng film nào tốt hơn ?
- Tuấn đùng đĩa VCD để ghi film DVD, có 15' mà gần hết đĩa luôn - Vậy, khi ghi film Divx bằng đĩa VCD thì sẽ như thế nào về không gian đĩa và chất lượng phim ( khi xem trên đầu DVD ) - Slash ?!
Cảm ơn bạn !

Slash
06-04-2003, 20:30
Tuấn thân mến.
Đúng là đầu VCD không xem đc DivX, còn đầu DVD cũng vậy thôi. Mình có đầu DVD Pioneer 350, chơi đc MP3 nhưng cũng ko chơi đc DivX. Hiện nay đã có đầu DVD chơi đc DivX, nhưng ít lắm, mà toàn của các hãng không tên tuổi nên it người biết đến, ví dụ như Delta hay mấy hãng của Đài Loan. Hôm trc mình có thấy Samsung cũng đã cho ra đời DVD player chơi đc các loại đĩa rồi. Chắc là thời gian tới sẽ có nhiều hơn.
Đĩa Tuấn ghi đó là kiểu Micro DVD, nên chỉ đc 15'. Còn DivX thì có đọ nén cao, nên rất tiết kiệm chỗ. Ví dụ : 1videoclip SVCD 60MB, Slash ghi sang DivX thì chỉ mất 20MB thôi, tất nhiên là còn phụ thuộc vào bitrate mà Tuấn chọn. Nhưng thông thường là DivX với bỉtate khoảng 1000 Kbps thì độ nét tương đương với bitrate 1150 Kbps của VCD và 2000 Kbps của SVCD. Theo Slash nghĩ thì chất lượng của DivX chưa sánh đc với DVD, nhưng so với SVCD thì nó cũng ngang ngửa, không kém đâu. Ngoài ra, audio của DivX đc ghi dưới dạng MP3, rõ ràng là tiết kiệm chỗ và chất lượng đúng không Tuấn ? Một điều nữa là : khi convert film sang DivX, Tuấn không cần các chương trình cồng kềnh, chỉ cần vài cái freeware là đủ, nhưng nếu có sẵn chương trình rồi thì dùng luôn, không sao cả. Mình nghĩ là chương trình như Premiere 6.5 thì luôn support tốt hơn là chỉ dùng mỗi cái encoder.
Khi burn film dạng DivX, Tuấn chỉ cần chọn burn ở dạng DATA thôi, không có yêu cầu gì cả. Về DivX thì Tuấn vào www.digital-digest.com xem tham khảo thêm, có nhiều cái hay đấy.
Mình nói qua như vậy theo hiểu biết của mình, có gì sai các bạn bỏ qua cho. Mong rằng chúng ta sẽ trao đổi với nhau nhiều hơn. BB.

nguyenthu
07-04-2003, 16:47
Cám ơn tuan và slash nhiều.
Thân

RATRICCONQUEROR
02-05-2003, 16:09
Vậy bạn nào chỉ giùm cách nối ổ CDRom vào Ti vi hộ mình với.Thank!