PDA

View Full Version : giáo dục việt nam

tranvanho
27-08-2007, 12:04
nói đến bất cập trong nền GD việt nam thì nói đến tết chưa chắc đã hết các bác ạ
em thử lấy 1 vài ví dụ nhé
Đưa pascal vào giảng dạy quả là một điều đi ngược thời đại pascal đã quá xưa đến nỗi một số người còn không nhớ đến nó.Sinh viên mà học cái này chỉ tổ tốn thời gian vô ích.
Đưa kì thi tú tài gộp với kì thi ĐH
em cảm thấy cái này là vô cùng vô lý giả sử có những nhân tài nhưng do vì bồng bột đã thi hỏng vậy thì họ đâu còn cơ hội làm lại nữa đâu đúng không các bác.
đây chỉ là 1 vài ví dụ thui các bác ạ vì vậy mà càng học em càng cảm thấy chán
còn một cái nữa theo em nghĩ thì tuyển sinh nghành IT thì nên thi 3 môn Toán ,Tin và anh các bác ạ. 3 môn này là nền tảng để học về IT chứ 2 môn LÍ và Hóa thì chẳng có liên quan gì đến IT cả đúng không các bác
vậy mà mấy lão hói trên bộ cứ cứng đầu bảo thủ
mấy lão này quả là lạc hậu

Monalisa Smiles
27-08-2007, 12:20
Ai chả biết lạc hậu. Muốn biết thêm thì search trên mạng hoặc vào BBCvietnamese.com mà đọc, thiếu gì.

Hoa nắng
27-08-2007, 12:44
toi khong nghi the @@@

meotrang7x
27-08-2007, 13:33
Dạy pascal có gì sai? Pascal hay C/C++ hay Java cũng là để implement cái suy nghĩ về thuật toán của mình thôi. Dĩ nhiên đối với ứng dụng lớn thì việc lựa chọn ngôn ngữ là quan trọng, nhưng đối với các bài tập trong trường phổ thông thì ngôn ngữ nào cũng vậy.
Nên nhớ IT không chỉ có lập trình trên PC, nếu sau này đi làm đụng 1 cái project làm về microcontroller hay là sử dụng PC để điều khiển một hệ thống cảnh báo (cháy, trộm...) chẳng hạn, lúc đó nếu không biết điện tử (mà gốc là vậy lý) thì tính toán công suất, điện áp thế nào? Và thiết kế mạch ra làm sao?

Thay vì than vãn, thì thời gian đó tự mình học thêm những cái mà mình cho là nền giáo dục dạy thiếu.

tranvanho
27-08-2007, 19:31
nhưng pascal là một ngôn ngữ đã lỗi thời nên cho nó nghỉ hưu được rùi

tranvanho
27-08-2007, 19:34
sao không cho dạy VB đi nó còn hay, căn bản và tập cho mình thói tư duy hơn nhiều là pascal
nếu dạy pascal là không sai thì tại sao các nước tiên tiến lại không bao giờ đưa nó vào học đường

amida
27-08-2007, 20:41
sao không cho dạy VB đi nó còn hay, căn bản và tập cho mình thói tư duy hơn nhiều là pascal
nếu dạy pascal là không sai thì tại sao các nước tiên tiến lại không bao giờ đưa nó vào học đường

Bạn học pascal đâu phải để ứng dụng viết này viết nọ mà sợ lỗi thời. Học pascal chẳng qua để mô phỏng những thuật toán mà bạn học trong sách vở. Học pascal để có nền tảng rồi sau đó muốn học gì thì học. Vd 1 người học php khi chưa biết gì về giải thuật (với pascal) thì sẽ thấy khó và học lâu hơn 1 người đã học qua rồi. Qua cách nói của bạn, tôi đoán bạn chưa từng học qua pascal căn bản và giải thuật đúng không? :)

VnSCode
27-08-2007, 20:56
Hehe, chắc bác tranvanho vừa rớt đại học, hay vừa mới bị điểm liệt, hay là vừa bị đuổi học vì lười không chừng, mới bất bình như vậy, hehe !!! Tư duy muôn năm !!!

CNX
27-08-2007, 21:04
còn một cái nữa theo em nghĩ thì tuyển sinh nghành IT thì nên thi 3 môn Toán ,Tin và anh các bác ạ. 3 môn này là nền tảng để học về IT chứ 2 môn LÍ và Hóa thì chẳng có liên quan gì đến IT cả đúng không các bác
vậy mà mấy lão hói trên bộ cứ cứng đầu bảo thủ
mấy lão này quả là lạc hậu

sở dĩ đưa các môn khoa học vào giảng dạy ở khối kỹ thuật là để tập cho con người có tính tư duy...
ai bảo ngành tin học không liên quan gì đến lĩnh vực hóa học và vật lý chứ...đúng là ấu trĩ

jiSh@n
27-08-2007, 21:25
sở dĩ đưa các môn khoa học vào giảng dạy ở khối kỹ thuật là để tập cho con người có tính tư duy...
ai bảo ngành tin học không liên quan gì đến lĩnh vực hóa học và vật lý chứ...đúng là ấu trĩ

Cái đó là bên điện tử, tự động, vật liệu ông ơi. CNTT mà liên quan đến Vật Lý thì họa chăng chỉ có Mạng máy tính và truyền số liệu, mà liên quan nhiều với Điện tử, viễn thông thì đúng hơn. Liên quan đến hóa học chắc là cho acid vào mainboard thì biết được phản ứng xảy ra như thế nào ấy nhỉ?

ngocquang19877
27-08-2007, 21:36
Thay vì than vãn, thì thời gian đó tự mình học thêm những cái mà mình cho là nền giáo dục dạy thiếu.

Thiếu nhiều quá rồi thì làm sao học cho đủ đây?

VnSCode
27-08-2007, 21:53
Thọc bên này một tý thì cũng phải thọc bên kia một tý cho công bằng, để VitCon không bị mang tiếng thiên vị. Thử đảo ngược vấn đề một ít nhé, tại sao lại là Pascal mà không phải là C ??? Tư duy là như nhau nhưng C có vẻ hợp thời hơn chăng ?

jiSh@n
27-08-2007, 22:07
Nếu nói hợp thời thì cũng chẳng đến lượt C. Hiện tại nhiều trường đã bắt đầu dạy C++, thậm chí java cho sv ngay từ đầu rồi.

VnSCode
27-08-2007, 22:24
Nếu nói hợp thời thì cũng chẳng đến lượt C. Hiện tại nhiều trường đã bắt đầu dạy C++, thậm chí java cho sv ngay từ đầu rồi.

jiSh@n không hiểu đúng vấn đề mà VitCon đặt ra rồi, C chỉ là một ví dụ, là một trong các ngôn ngữ lập trình có khả năng cạnh tranh với pascal trong lĩnh vực lập trình tư duy. VitCon muốn được thảo luận tại sao lại là pascal mà không phải là các ngôn ngữ khác ?

meotrang7x
27-08-2007, 22:56
Thiếu nhiều quá rồi thì làm sao học cho đủ đây?

Trường nào dạy thiếu nhiều đến mức đó bác?

ngocquang19877
27-08-2007, 23:06
jiSh@n không hiểu đúng vấn đề mà VitCon đặt ra rồi, C chỉ là một ví dụ, là một trong các ngôn ngữ lập trình có khả năng cạnh tranh với pascal trong lĩnh vực lập trình tư duy. VitCon muốn được thảo luận tại sao lại là pascal mà không phải là các ngôn ngữ khác ?

thảo luận làm gì, có thay đổi được vấn đề đâu

ngocquang19877
27-08-2007, 23:07
Trường nào dạy thiếu nhiều đến mức đó bác?

Đây cũng là một trong những sự thiếu đây.

The Old Man
27-08-2007, 23:19
Cái thời Pascal đã qua, nhưng những người của thời Pascal vẩn còn sống. Vì thế phải giử Pascal với bất cứ giá nào. Vì PASCAL còn tồn tại thì họ còn tồn tại. PASCAL mà chết thì họ củng chết theo.
Học PASCAL là căn bản trong thế giới IT giống như phải học sửa xe VELO-SOLEX vì nó là nền tãng của cơ khí.
Bạn có cần học về VELO-SOLEX cho thật rành mới học được sửa xe hơi hay không?

Không học PASCAL vẫn là lập trình viên . Đôi khi còn là lập trình viên giỏi hơn.
Người già phải biết lui ra sau cho đàn trẻ bước lên.

jiSh@n
27-08-2007, 23:40

SV CNTT ở VN rất nhiều người đến khi đặt chân vào đại học mới được sờ đến cái máy tính, mới có khái niệm tin học là gì. Và ở những ngày đầu tiên họ đã phải học tin học, học thuật toán, học lập trình. Đối với những người mới như họ thì việc giảng dạy ngôn ngữ Pascal trong sáng và gần gũi với ngôn ngữ tự nhiên sẽ giúp họ dễ nắm bắt hơn là ngôn ngữ C. Và ngôn ngữ Pascal cũng chỉ được giảng dạy ở mức độ đó thôi. Những niên học sau thì hầu hết các giáo viên rất ít yêu cầu SV dùng 1 ngôn ngữ nào đó mà thường để SV chọn lựa, miễn là họ có thể giái quyết được yêu cầu của bài toán, đương nhiên ko tính các môn học về 1 ngôn ngữ nào đó như C++ hay Visual Basic... Nhiều trường dạy cho SV ko thuộc CNTT làm quen với lập trình bằng C++, Visual Basic hay Java ngay từ ngày đầu, có thể đó là 1 quyết định hợp thời nhưng tôi nghĩ là ko đúng đắn. Thực tế đứa em tôi học kiến trúc, năm đầu tiên được học Visual Basic và kết quả là nó ko hiểu gì cả, mặc dù vậy đi thi vẫn đậu vì thi đề mở, cầm giáo trình trong tay và cứ y như trong sách mà kéo thả và gõ code. Ngôn ngữ pascal đến giờ vẫn còn đất dụng võ nên tôi ko nghĩ học Pascal là phung phí thời giờ, ít nhất sau khi học ngôn ngữ này ở mức độ cơ bản thì có thể dễ dàng tiếp cận các ngôn ngữ khác, trong khi đó nếu học C thì những người mới sẽ khó tiếp thu hơn là pascal.

temp2
27-08-2007, 23:43
Cái thời Pascal đã qua, nhưng những người của thời Pascal vẩn còn sống. Vì thế phải giử Pascal với bất cứ giá nào. Vì PASCAL còn tồn tại thì họ còn tồn tại. PASCAL mà chết thì họ củng chết theo.[/COLOR]
=> very good, very good and very very very good

Không học PASCAL vẫn là lập trình viên . Đôi khi còn là lập trình viên giỏi hơn.
Người già phải biết lui ra sau cho đàn trẻ bước lên.

=> double(very good and very very very good);

function double(int x)
{
return Math.(x, 2000);
}

meotrang7x
28-08-2007, 09:35
Đây cũng là một trong những sự thiếu đây.

Bác chắc trốn học hoài nên mới thấy trường mình dạy thiếu nhiều vậy :lick:

tranvanho
28-08-2007, 11:23
Hehe, chắc bác tranvanho vừa rớt đại học, hay vừa mới bị điểm liệt, hay là vừa bị đuổi học vì lười không chừng, mới bất bình như vậy, hehe !!! Tư duy muôn năm !!!

tầm bậy em mới học lớp 11 năm nào cũng khá bác nói thế em tự ái chết
nếu pascal là một ngôn ngữ hay tiên tiến thì tại sao borlan lại sạt nghiệp vì nó hả các bác

tin_truc22
28-08-2007, 11:40
Borland bị phá sản hả bác trời Bác nói vậy mấy làm Delphi chắc tự vẫn hết quá.
Nếu bạn không muốn học pascal vậy bạn muốn học cái giống gì? Hay là thà không học? Qua diendan.edu.net.vn mà thảo luận toàn dân làm trong giáo dục đó. Mình rút được 1 kết luận
Chỉ có môn lập trình giải thuật (Pascal,VB,Java,C whatever ) theo mình là tập cho học sinh cách suy luận và tư duy logic. Chính cái này đang thiếu trong các học sinh của chúng ta. Đã dạy phải dạy đến nơi đến chốn. Đừng tưởng bạn biết rõ về VB và C nha. Nếu chỉ viết được vài software chơi chơi rồi đem khoe bạn bè thì bạn tưởng bạn biết VB rồi là bạn đã lầm. Thực sự nó còn có những kiến thức rất nhiều về API, về hệ điều hành, về lập trình hướng đối tượng. Nếu dạy không đến nơi đến chốn lại làm cho học sinh có 1 suy nghĩ lệch lạc 1 lỗ hổng về kiến thức nữa cho học sinh. Vì vậy việc dạy Pascal để phát triển sự suy nghĩ theo mình là hợp lý nhất. Mình chưa từng được học Pascal ở trường lớp không biết giáo viên có thể cho học sinh có hứng thú trong môn học không nữa

tranvanho
28-08-2007, 19:04
ui sao các bác lại chửi em ghê vậy
có lẽ em sai thật rùi các bác ạh

cafesua1892
05-09-2007, 10:11
1 Lập trình viên giỏi là người có nhiều tư duy hơn là biết về nhiều ngôn ngữ.

hangnguyen
06-10-2007, 12:56
moi nguoi oi xin hay tra loi giup toi ?
toi nghi hoc da duoc 4 nam bay gio toi muon xin di hoc lai bo tuc co dc ko . khi toi dang hoc nua chung nam lop 9 vi hoan canh gia dinh phai rut hoc ba chuyen di noi khac nhung trong khi xin vao truong toi bi mat hoc ba vay cho hoi bay gio muon dang ky hoc bo tuc phai lam nhu the nao va co can lam lai hoc ba ko neu nhu lam lai thi lam cach nao xin tra loi giup toi hien nay toi 18 tuoi

tuy phong
06-10-2007, 20:09
Nhiều trường dạy cho SV ko thuộc CNTT làm quen với lập trình bằng C++, Visual Basic hay Java ngay từ ngày đầu, có thể đó là 1 quyết định hợp thời nhưng tôi nghĩ là ko đúng đắn.
Dạo qua các website ở các trường Đại học hàng đầu ở Mỹ, tôi đều thấy rằng chương trình học về môn Khoa học máy tính của họ, họ đều dạy cho sinh viên bắt đầu vào nghề = Java và OOP, sau đó thì mới học xuống C++ và C hoặc Pascal, cuối cùng là học đến asm. Lạ nhỉ, bạn thử nghĩ xem tại sao họ lại làm thế.
Thêm nữa, trong trường học họ luôn sử dụng Linux và Unix để nghiên cứu nhưng khi đi làm thì họ lại sử dụng Windows, làm việc trên Windows (trừ những người làm cơ sở dữ liệu thì mới phải đụng đến Unix), bạn cũng thử nghĩ xem tại sao nhé.
Bằng chứng thì bạn có thể vào google search tên các trường Đại học hàng đầu ở Mỹ, với 1 chút kiến thức tiếng Anh tôi tin là bạn có thể xem được nội dung học môn Khoa học máy tính của họ (ở Mỹ ko gọi là Công nghệ thông tin mà gọi là Khoa học máy tính).
Hãy mở mắt để thấy được rằng chúng ta khá sai lầm trong con đường nghiên cứu và học vấn. Đi từ ngọn xuống gốc vẫn nhanh hơn là đi từ gốc lên ngọn (vì trọng lực kéo xuống ^^).
Nói IT mà ko có liên quan đến Vật lý là 1 sự sai lầm cực kỳ nghiêm trọng. Nên nhớ IT bao hàm cả công nghệ phát triển phần mềm và công nghệ phát triển phần cứng. Ko có những người nghiên cứu vật lý chế tạo ra những con cờ pu thì giờ này bạn có được dùng những phần mềm tiên tiến để xử lý công việc ko?

aptechite198x
06-10-2007, 23:22
Dạy pascal có gì sai? Pascal hay C/C++ hay Java cũng là để implement cái suy nghĩ về thuật toán của mình thôi. Dĩ nhiên đối với ứng dụng lớn thì việc lựa chọn ngôn ngữ là quan trọng, nhưng đối với các bài tập trong trường phổ thông thì ngôn ngữ nào cũng vậy.
Nên nhớ IT không chỉ có lập trình trên PC, nếu sau này đi làm đụng 1 cái project làm về microcontroller hay là sử dụng PC để điều khiển một hệ thống cảnh báo (cháy, trộm...) chẳng hạn, lúc đó nếu không biết điện tử (mà gốc là vậy lý) thì tính toán công suất, điện áp thế nào? Và thiết kế mạch ra làm sao?

Mấy cái món mà ông nói nó thuộc về embedded software và điện tử rồi. Một điều oái oăm là nhu cầu nhân lực về embedded software rất lớn mà chẳng trường quái nào dạy (trừ một vài phần có liên quan trong ngành ... điện tử viễn thông).

aptechite198x
07-10-2007, 00:06
Dạo qua các website ở các trường Đại học hàng đầu ở Mỹ, tôi đều thấy rằng chương trình học về môn Khoa học máy tính của họ, họ đều dạy cho sinh viên bắt đầu vào nghề = Java và OOP, sau đó thì mới học xuống C++ và C hoặc Pascal, cuối cùng là học đến asm. Lạ nhỉ, bạn thử nghĩ xem tại sao họ lại làm thế.
Thêm nữa, trong trường học họ luôn sử dụng Linux và Unix để nghiên cứu nhưng khi đi làm thì họ lại sử dụng Windows, làm việc trên Windows (trừ những người làm cơ sở dữ liệu thì mới phải đụng đến Unix), bạn cũng thử nghĩ xem tại sao nhé.
Bằng chứng thì bạn có thể vào google search tên các trường Đại học hàng đầu ở Mỹ, với 1 chút kiến thức tiếng Anh tôi tin là bạn có thể xem được nội dung học môn Khoa học máy tính của họ (ở Mỹ ko gọi là Công nghệ thông tin mà gọi là Khoa học máy tính).
Hãy mở mắt để thấy được rằng chúng ta khá sai lầm trong con đường nghiên cứu và học vấn. Đi từ ngọn xuống gốc vẫn nhanh hơn là đi từ gốc lên ngọn (vì trọng lực kéo xuống ^^).
Nói IT mà ko có liên quan đến Vật lý là 1 sự sai lầm cực kỳ nghiêm trọng. Nên nhớ IT bao hàm cả công nghệ phát triển phần mềm và công nghệ phát triển phần cứng. Ko có những người nghiên cứu vật lý chế tạo ra những con cờ pu thì giờ này bạn có được dùng những phần mềm tiên tiến để xử lý công việc ko?

Hic, bác share cho em đường link được không, em cũng từng vào website của mấy trường nước ngoài, thấy nó toàn nói chung chung nào là Introduction to programming, database concept, web programming, Enterprise Systems... chứ mò mãi mà vẫn không thấy nó nói là dạy ngôn ngữ nào.

tuy phong
07-10-2007, 11:04
Trang web trường Washington: http://www.cs.washington.edu/education/course-webs.html#intro
Trang web trường Berkeley: http://www-inst.eecs.berkeley.edu/classes-cs.html
Đơn cử 2 trường này, hoặc bạn có thể tìm thêm các trường khác danh tiếng hơn, đặc biệt là Harvard. Nếu biết tìm kiếm thì bạn còn có thể tìm được các slide bài giảng của các giáo sư ở đây nữa, họ phát free trên web, đọc vào cũng nắm được 50% nội dung mà họ giảng dạy.