PDA

View Full Version : Dùng HDD gắn ngoài thay cho USB - Tại sao không?

viet_thai_net
26-08-2007, 20:25
Chào các bạn, mình hiện nay đang dùng Laptop HP, nhu cầu trao đổi dữ liệu với bạn bè rất lớn như: Phim, nhạc, ảnh, ghêm...

Cách đây 5 năm mình mua 1 USB Kingtons 128MB và dùng 3 năm trời không hề xảy ra lỗi, mình không cần ngắt điện mỗi khi rút USB khỏi máy, thậm chí 2 lần rơi xuống nước mà không bị hỏng. nhưng năm ngoái mình làm rời mất, mình cảm thấy rất tiếc (độ bền của nó rất tốt)

Cách đây 1 năm mình có mua lại 1 USB hiệu AVIXE nhưng trong 1năm bảo hành mình được đổi đến 4 lần do USB rất hay bị lỗi, không đọc được nữa. Đồng thời lúc đó mình mua thêm USB hiệu Team 1G và dùng được 3 tháng cũng lỗi, bảo hành lại được đổi sang USB IBM 1G.

Hiện nay mình đang sở hữu 2 cái USB, đã hết hạn bảo hành (trong thời gian bảo hành mình được dùng đến 5 cái USB lận). Nói vậy là để các bạn biết chất lượng usb ngày càng kém cỏi, tụt đôc. Giảm giá càng nhiều thì chất lượng cũng giảm. MÌnh vô cùng thất vọng mà MẤT LÒNG TIN VÀO USB.

Các bạn nghĩ sao nếu ta chịu đầu tư 60 USD để mua được ổ cứng gắn ngoài 60G? Nếu 60 USD đó mua được 4 USB 1G nghĩa là bạn có 4G, còn tớ dùng ổ cứng gắn ngoài được 60G, tốc độ độc cao, không bị lỗi nhưg USB (nhưng không nhỏ gọn)

Tớ đã mua cái ổ cứng của Laptop làm ổ cứng gắn ngoài thay vì dùng USB, loại ổ dành cho laptop thiết kế để chịu di chuyển nên không lo lắm, và nó có kích thước rất nhỏ gọn, mỏng hơn cả bao thuốc lá. Vì vậy ai có nhu cầu trao đổi dữ liệu lớn thì tớ khuyên nên chuyển sang dùng ổ cứng di động. Còn bạn nào không ngại mất dữ liệu hay chỉ cần dung lượng nhỏ thì dùng tạm USB.

Với tớ: "vĩnh biệt usb như vĩnh biệt cái đĩa mềm"

thongtinlaptop
26-08-2007, 21:02
oh, đúng rồi đó bạn ạ

vantruongdia
26-08-2007, 21:57
Bác này tâm sự dài quá ha :D
Bác chọn cái USB hàng hiệu cực tốt nhưng hơi mắc tí thì cũng không đến nỗi nào. Đút túi nhẹ nhàng, cái HDD USb cho laptop đó dù sao cũng không nhẹ nhàng đút túi như không có gì giống.. kotex được :D

phamhongle84
26-08-2007, 22:12
Cái nào cũng hay cả
Bạn dùng USB loại TUBOR đi khá lắm đó 22$ = 1G (loại khác chỉ 11 $ thôi)
dùng cái HDD của bạn cũng hay
nhẹ nhàng đút túi như không có gì giống.. kotex được cái này đúng đó
mình thích usb hơn .tùy mỗi người mỗi thích

kiuem
27-08-2007, 09:23
Đã ai dùng cái HDD gắn ngoài thay cho USB? chưa . Tại sao lại không lên dùng cái HDD gắn ngoài thay cho USB?
Theo ngu kiến của tôi thì như thế này. Cái HDD gắn ngoài (thực chất là cái HDD của laptop , cái này dùng nguồn điện 5 V thôi). Chỉ cần một gắn thêm 1 cái dây USB cấp điện cho nó là được. Nếu muốn cắm vào cổng USB để sử dụng thì phải dùng cái dây USB có 3 đầu cắm: 2 đầu cắm vào máy để cấp điện cho HDD, 1 đầu cắm vào HDD
Nhưng theo kinh nghiệm " đau thương" của tôi thì ko lên xài HDD gắn ngoài , vì sao.
Các bạn cứ dùng đi rồi biết

Hell Fire
27-08-2007, 09:35
Mình đang xài cái HDD rời AgentFree 120GB của Seagate, khá nhỏ gọn, ko càn adapter, chỉ càn điện từ USB thôi, tốc độ khá nhanh, nhưng có đièu fiền là nguòi điện từ cổng USB fải ổn định & mạnh, test thử fàn lớn cổng USB ở mặt truớc case (nối từ main ra) thì đều ko chạy đuọc HDD này, fải xài USB mặt sau, ngoài ra giao tiép USB-mini trên HDD cũng dễ lỏng, maybe do giữ ko kĩ hay sao, đang xài mà cầm HDD lên thuờng bị rớt kết nối. Nhìu lúc cần share file nhỏ với những máy ko có internet thì thấy USB tiện hơn :D. Nói chung cái nào cũng có ưu nhuợc điểm của nó mà :)

The Old Man
27-08-2007, 10:13
Đang dùng 1 USB Hard drive SATA, 2 USB Hard Drive ATA, 2 cái USB Flash, cái nào cũng chạy tốt. USB Flash thì để copy những file nhõ, trong phạm vi 4GB của nó. Còn USB HD thì để copy và cái những software lớn như PS CS3, Office 2007, Autocad, v.v. Mổi thứ có cái hay của nó, chớ không phải là mổi cái có cái dở của nó.

vantruongdia
27-08-2007, 10:34
Mua con Ipod 80G xài đi, vừa nghe nhạc, xem film vừa có USB dung lượng lớn :D

The Old Man
27-08-2007, 10:48
Mua con Ipod 80G xài đi, vừa nghe nhạc, xem film vừa có USB dung lượng lớn :D

Nếu muốn có dung lượng lớn thì dùng Wolverine từ 130GB dến 200Gb như cái này
http://secure.serverlab.net/shop/graphics/00000001/ESP%20w-icons.jpg

suchul
27-08-2007, 16:38
Uh, thấy mua 1 cái Ipod video luôn cho rồi, vừa làm usb cũng được, vừa nghe nhạc xem film

lee_huynh306
27-08-2007, 16:50
Thích thì cứ dùng những thứ khủng long đó, đâu ai cản đâu :D But, nghĩ tới việc kè kè cái External HDD là mệt óc rồi. 1 cái USB Flash Drive có phải nhẹ nhàng không.

ga`_mo*
27-08-2007, 18:08
em thấy dùng cái HDD ý cũng được, dung lượng xông xênh, giá cả lại cũng tầm tầm túi xiền bình dân :| ... nhưng mà ... dễ die lắm :( Em dùng con USB Jorg 1Gb cả năm thấy ổn định chả sao cả :D rơi vãi cũng chục lần rồi, ngâm nước, dầm mưa đủ cả :) chưa thấy vấn đề gì mà

dly
27-08-2007, 18:46
@ T.O.M :
Cái cục của bác to tiền hơn cái máy tính em đang sử dụng bác ạ :D

vantruongdia
27-08-2007, 19:22
bác Tom giới thiệu hàng khủng quá :D USB 8G giá 800k kìa

conmalele
27-08-2007, 19:31
Chơi một con 750GB luôn cho đã. Tôi cũng đang muốn tìm xem có cái nào thuộc loại lưu trữ tốt (chịu nhiệt, bền, chép dữ liệu cũng ít, chỉ qua 1 lần rồi để nó lưu trữ).

tềthiên
27-08-2007, 20:38
Tôi đang có cả 2. 01 con USB 4GB & 01 HDD box 120GB. Cái nào cũng có cái hay. Cứ dùng cả hai. chả phải lăn tăn cái nào thay cho cái nào hết.

vantruongdia
27-08-2007, 21:29
CÓ cả 2 cái thì còn gì bằng hả bác

The Old Man
28-08-2007, 02:57
So sánh IPOD 80GB với cái Wolverine 130GB thì:
Ngang giá, nhưng Wolverine tiện lợi dể dùng và có thể read được các thẻ Memory media flash khác. Record lời nói (audio file) và thâu/phát được VIDEO.
Nghe nói có thể tháo ra gắn HDD lớn hơn nhưng chưa dám.

vantruongdia
28-08-2007, 10:56
Vậy ok quá rồi. Múc thôi :D