PDA

View Full Version : Truy thu thuế một cá nhân ở Quảng Nam có thu nhập gần 17 tỷ đồng từ Google

bjn0710
07-08-2018, 07:21
Cá nhân này có thu nhập hơn 700.000 USD từ Google đã được Cục thuế TPHCM gởi văn bản về Cục thuế tỉnh Quảng Nam để phối hợp truy thu thuế.

Hôm qua (6/8), một lãnh đạo Cục thuế tỉnh Quảng Nam xác nhận đã nhận được văn bản từ Cục thuế TPHCM gởi về, đề nghị phối hợp để truy thu thuế một cá nhân có hộ khẩu ở xã Tiên Cảnh, huyện Tiên Phước, Quảng Nam.

Theo văn bản từ Cục thuế TPHCM, cá nhân này có thu nhập từ Google với số tiền khoảng 727.000 USD (khoảng 17 tỉ đồng) trong khoảng thời gian từ 2014-2017 nhưng không nộp thuế theo quy định.

Cơ quan thuế TPHCM đã nhiều lần gửi giấy mời lên làm việc nhưng người này không còn ở địa chỉ tạm trú nên Cục thuế TPHCM đã gửi thông tin cho Cục thuế tỉnh Quảng Nam để tiếp tục xử lý.

Trong trường hợp người này có mặt tại địa phương sẽ gửi thông báo đến làm việc, còn không có ở nhà sẽ chuyển đến người thân để chuyển cho người này.

Theo lãnh đạo Cục thuế tỉnh Quảng Nam, đây là trường hợp đầu tiên ở tỉnh Quảng Nam nên cơ quan thuế đang nghiên cứu để đưa ra phần trăm tính thuế. Nếu cá nhân này không có mặt ở địa phương thì sẽ gặp nhiều khó khăn, vì truy thu thuế qua Google quá mới mẻ đối với ngành thuế tỉnh nhà.

Trước đó tại TPHCM, một người viết chương trình trò chơi được tải nhiều trên mạng xã hội Facebook, Google, YouTube... và đã chạy quảng cáo trên các chương trình này và được trả hơn 41 tỷ đồng trong hai năm 2016-2017 nhưng không kê khai và nộp thuế.

Cục thuế TPHCM quyết định truy thu và phạt 4,1 tỷ đồng, trong đó gần 3 tỷ là tiền truy thu, còn lại là tiền phạt và chậm nộp.

Qua rà soát, Cục thuế TPHCM phát hiện một cá nhân có hộ khẩu ở tỉnh Quảng Nam, tạm trú ở TPHCM cũng được trả khoản tiền ước tính khoảng từ 15-20 tỷ đồng cũng chưa kê khai nộp thuế. Khi cơ quan thuế mời lên làm việc thì cá nhân này không còn ở địa chỉ tạm trú trên nên Cục thuế TPHCM đã gửi thông tin cho Cục thuế tỉnh Quảng Nam để phối hợp xử lý trường hợp này.

C.Bính/ http://dantri.com.vn/kinh-doanh/truy-thu-thue-mot-ca-nhan-o-quang-nam-co-thu-nhap-gan-17-ty-dong-tu-google-20180806192607037.htm

hai991dk
07-08-2018, 08:14
Ra cơ quan thuế tự kê khai hay chờ cơ quan thuế lấy sao kê từ ngân hàng vậy pác. Hoang mang quá

teamvietdev
07-08-2018, 09:09
không có quy định, quy trình thực hiện gi nhỉ

Gà Còi
07-08-2018, 09:41
Tận thu sạch hic hic

thatlachan
07-08-2018, 10:47
đóng thuế là đúng mà giờ làm gì chẳng đóng thuê đơn giản từ lâu trốn được nó thế, nếu mình thu nhập vậy cũng xung phong đóng, còn để nó tìm ra còn bị khoản phạt ko nhỏ nữa

nguyenhaiduy
07-08-2018, 11:43
đóng thuế là đúng mà giờ làm gì chẳng đóng thuê đơn giản từ lâu trốn được nó thế, nếu mình thu nhập vậy cũng xung phong đóng, còn để nó tìm ra còn bị khoản phạt ko nhỏ nữa

đây là thu thuế chưa trừ chi phí b bỏ ra để tạo được khoản thu đó b

abcdxyz
07-08-2018, 14:00
đây là thu thuế chưa trừ chi phí b bỏ ra để tạo được khoản thu đó b

đúng quá bác nhỉ phải trừ chi phí mới lãi bao nhiêu rồi mới tính thuế chứ tự dưng hốt được đống tiền đó à. Mịa nhà nó

azlazco
07-08-2018, 14:22
Muốn được lên báo, được đóng thuế mà ko được này

vnelic
07-08-2018, 14:26
Mình thấy nhiều bạn than vẫn vấn đề thuế này, mình có vài ý kiến như này:

Thứ nhất:Người ta xác minh được số tiền mà google chuyển về cho chủ tài khoản thì chắc chắc họ cũng xác minh được số tiền bạn bỏ ra để đầu tư, họ biết chắc chắc bạn có lãi lên mới yêu cầu bạn nộp thuế, nếu bạn kê khai lỗ thì chả ai thu thuế bạn làm gì cả.

Thứ 2: phát sinh thu nhập thì nộp thuế là đương nhiên rồi, ở nước nào cũng vậy cả đó là sự công bằng cho các hình thức kinh doanh truyền thống khác.

abcdxyz
07-08-2018, 15:11
Mình thấy nhiều bạn than vẫn vấn đề thuế này, mình có vài ý kiến như này:

Thứ nhất:Người ta xác minh được số tiền mà google chuyển về cho chủ tài khoản thì chắc chắc họ cũng xác minh được số tiền bạn bỏ ra để đầu tư, họ biết chắc chắc bạn có lãi lên mới yêu cầu bạn nộp thuế, nếu bạn kê khai lỗ thì chả ai thu thuế bạn làm gì cả.

Thứ 2: phát sinh thu nhập thì nộp thuế là đương nhiên rồi, ở nước nào cũng vậy cả đó là sự công bằng cho các hình thức kinh doanh truyền thống khác.

xác mình số tiền bỏ ra phải có hóa đơn đỏ bạn ơi. ko có coi như ko

tuankhanhsaigon
07-08-2018, 21:13
Ra cơ quan thuế tự kê khai hay chờ cơ quan thuế lấy sao kê từ ngân hàng vậy pác. Hoang mang quá

Cơ quan thuế nó lấy thông tin từ ngân hàng. Bạn nhận tiền từ google, facebook chắc chắn phải chuyển qua ngân hàng rồi. Nó cứ thấy tiền chuyển về từ công ty google là nó thống kê thôi. Nên kiếm được nhiều cũng nên đóng thuế. Có 7% thôi, chứ làm cho mấy công ty Việt Nam là nó cứ trừ thẳng 10% trước khi chuyển khoản cho mình. Tháng được 2 triệu bị nó trừ 200k còn có 1,8 triệu kìa

thatlachan
08-08-2018, 08:04
Nhiều ông nói phải trừ đi khoản đầu tư nếu nói vậy các ông lại tự kê khai lách luật, giống đầu tư kinh doanh vậy lời lãi thế nào vẫn đóng thuế, nói chung anh em làm thấy có lãi khi trừ chi phí thì làm còn nói đầu tư 4tr mà 1 tháng thu về 5tr trừ hết chi phí được 1tr thì nên dẹp cho nhanh như vậy là gần lỗ rồi. Ở đâu mà không phải trừ thuế hả các ông ? chắc qua Dubai họ hay miễn thuế cho người giàu đó, dân đen thì cứ thế mà làm cố gắng mà sống thôi :D

Shinichi Heroine
08-08-2018, 09:55
đói vàng mắt rồi lollollollol

dinhgiapit
08-08-2018, 12:44
Vãi mấy ông thuế. Ông thấy người ta thu nhập bằng đó tiền nhưng ông có biết người ta phải đầu tư ra bao nhiêu tiền để có mức thu nhập đó k?

binhminh2000
08-08-2018, 17:23
( ͡° ͜ʖ ͡°) ░▒▓█ Ước gì mình được như anh ấy █▓▒░

Bro có acc GA trước năm 2015 và đã nhận $ nhiều lần không? Cho em xin cái giá nhé.

tuankhanhsaigon
08-08-2018, 23:42
Tớ ước kiếm được 17 tỷ. Đóng thuế hẳn 1,2 tỷ còn 15,8 tỷ gửi ngân hàng mỗi tháng nhận lãi 70 triệu vậy là éo phải đi làm nữa. Cứ vậy ăn chơi hưởng thụ thôi.

audiosmile
09-08-2018, 08:02
Tớ ước kiếm được 17 tỷ. Đóng thuế hẳn 1,2 tỷ còn 15,8 tỷ gửi ngân hàng mỗi tháng nhận lãi 70 triệu vậy là éo phải đi làm nữa. Cứ vậy ăn chơi hưởng thụ thôi.
cũng còn phải ăn phải sống phải bỏ chi phí (quảng cáo, thuê part time hoặc lương nhân viên ....) chứ sao ăn cả được bác ơi. Mấy ông ở trên toàn cứ nhắm vào tổng thu nhập là chém thôi. Càng thu nhập cao thì mọi chi phí càng cao qua cái thời tay ko bắt giặc rồi :(

tbdat11
10-08-2018, 12:37
cũng còn phải ăn phải sống phải bỏ chi phí (quảng cáo, thuê part time hoặc lương nhân viên ....) chứ sao ăn cả được bác ơi. Mấy ông ở trên toàn cứ nhắm vào tổng thu nhập là chém thôi. Càng thu nhập cao thì mọi chi phí càng cao qua cái thời tay ko bắt giặc rồi :(

Nói như vậy là không đúng. Bởi khoản thuế này truy thu rất thấp, chỉ có 10%. Nếu so với thuế TNCN là 35% thì nó chả là gì, nếu so với thuế TNDN là 20% thì nó cũng ít hơn rất nhiều. Trong khi các bạn hoạt động với danh nghĩa cá nhân, thì có thể trong trường hợp này phải sử dụng thuế TNCN, là 35% đấy nhé. Nhưng rõ ràng cơ quan thuế cũng đã rất hiểu cho người làm MMO nên mới chỉ thu 10%.

P/s: Mình kiếm chẳng được bao nhiêu nên không bị truy thu =))

ktw
11-08-2018, 05:55
Nói như vậy là không đúng. Bởi khoản thuế này truy thu rất thấp, chỉ có 10%. Nếu so với thuế TNCN là 35% thì nó chả là gì, nếu so với thuế TNDN là 20% thì nó cũng ít hơn rất nhiều. Trong khi các bạn hoạt động với danh nghĩa cá nhân, thì có thể trong trường hợp này phải sử dụng thuế TNCN, là 35% đấy nhé. Nhưng rõ ràng cơ quan thuế cũng đã rất hiểu cho người làm MMO nên mới chỉ thu 10%.

P/s: Mình kiếm chẳng được bao nhiêu nên không bị truy thu =))

Cái quan trọng là khi đang đầu tư thua lỗ thì chưa nên bị thu :))

ducamthanh
11-08-2018, 09:49
Kiếm được nhiều vậy truy thu chút cũng không thành vấn đề gì

huyenplusss
11-08-2018, 16:12
Không biết pro nào nhỉ, cảm thấy pro quá taz

animepro
12-08-2018, 00:16
Cái này chắc của côngn ty nào đó, cá nhân đứng ra nộp thôi

nangtrongtim
12-08-2018, 06:57
hì, may quá thu nhập của mình dưới 10k đồng nên chưa bị thu