PDA

View Full Version : sua loi Win XP

nvanphu83
30-03-2003, 12:29
ca'c bac tien boi lam on chi gia^`m, làm sao cài lai winXP nhanh chóng ko, nghĩa là cài sua loi ấy mà, mà sao cái bản winXP pro cua tui no' bất ổn quá, ko biet có phải tình trạng chung ko, nó bị đủ thứ bệnh hết, liệu có cần mua bản mới ko, mua ở đâu cho chắc (dia lau thui), ví lại nó hay có tình trạng tự động connect to internet, làm sao ngăn cản bi giờ, lúc mới khởi động máy thì ko tài nào mở mục connection được, ko kết nối vào net được, ....xin chỉ giúp và xin cảm ơn.

Asus
30-03-2003, 13:39
Lỗi như thế nào, mình cũng xài XP, chạy vô tư.

Connect internet bình thường. Nói chung là không có vấn đề gì cả.

cuongdc
30-03-2003, 13:49
WinXP pro có gì đâu mà lỗi.U phải nói rõ ra là bệnh gì để ai biết nói cho cách sửa chữa chứ.
Cái auto connect thì vô cái Properties mà chỉnh là xong, tui nhớ không nhầm là chỉnh trong đó.Nếu đã chọn mục auto connect khi máy khởi động lại thì bạn không vào được mục connection cho đến khi nó connect xong.

nvanphu83
30-03-2003, 23:29
cụ thể thì máy tui nó bị những vấn đề sau:
- máy chạy hơi chậm, ko được như ý muốn, mặc dù máy mạnh: P4 2,4Ghz, 256MRam, card man hi`nh asusV7100, chẳng lẽ như vậy còn chưa đủ cho winXP sao???
- gặp mấy cái lỗi như: mới khởi động thì chưa mở mục conection lên được, phải xài máy 1 lúc mới đuợc, còn cái chuyện nó tự connect tui nghĩ do 1 phần setting nào đó, nhưng tìm hoài ko thấy, làm ơn chỉ chi tiết giùm.
xin cam on

Maxx
31-03-2003, 01:34
Cài SP1 vô cái bản Pro có cả ngàn lỗi ấy

Terry
31-03-2003, 09:58
Đúng là XP có rất nhiều lỗi. 1 phần là do bản *****, ko lỗi này thì lỗi khác, tôi xài XP Pro có license nên ko hề có lỗi gì cả.
Cấu hình máy bạn rất mạnh. Dư sức cài XP. Nhưng máy chậm thì có rất nhiều nguyên nhân :
Một trong những nguyên nhân là do các chương trình trong Startup wá nhiều ( Có thể download StartUp Cop dùng để quản lý Startup programs ) ... Phải coi cụ thể máy mới biết chính xác.

Còn về Connection thì đôi khi cài XP với bản ***** bị lỗi, bạn thường gặp trường hợp như thế, cũng như khi bạn mở máy lên mà quên bật modem thì muốn connect vào Internet thì bật modem lên rồi restart mới được.

Asus
31-03-2003, 13:36
Cấu hình máy trong mơ, dư sức chạy XP. Bạn nên cài SP1 vào bản Pro trước đó. Nếu máy chạy chậm là do chương trình trong Statup quá nhiều nên khi khở động máy phải load tất cả các chương trình đó dẫn đến chiếm nhiều bộ nhớ. Hãy loại bỏ những chương trình không thật sự cần thiết.

Cách làm: Bạn chọn Run, gõ msconfig và Enter. Sau đó chọn Tab Starup và bỏ dấu check box mấy chương trình không cần thiết. Rồi RestarComputer.

Tiếp nữa là dùng tiện ích Defragment của Win. Thời gian có thể hơi lâu tuỳ vào lượng dữ liệu của bạn.

Rồi, xem coi còn chậm không nhé ...

Bạn cũng nên mở ControlPanel và chọn vào mục Phone and Modem và thiết lập lại Modem của bạn. Nên Remove Driver cũ đi và cài lại Driver của Modem vào. Sau đó chọn InternetOption hay Connection Wizad và thiết lập lại connect cho nó.

Có thể máy bạn là như vậy đó. Bạn cứ thử đi nhé.

Chúc thành công.

nvanphu83
31-03-2003, 18:55
tự connect thì tui giải quyết được rùi, driver modem thì đi kèm theo modem, cho nen chắc ko đến nỗi tệ, có lẽ do nhiều chương trình chạy quá, tui sẽ xem xét lại, bình thuờng thì tui xài msconfig, nhung mà cái chương trình starup cop gì đó mà terry nói thì ra làm sao vậy, liệu có "chuyên nghiệp" hơn msconfig vi' lại task manager ko??? Níu xài tốt hơn tui sẽ cài thử, xin cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến.

nvanphu83
31-03-2003, 18:57
Nhân tiện cho mình hỏi bản XP pro mới nhất bi giờ là bản nào, bản nhà tui xài là XP pro build 2600, version 2002

nvanphu83
31-03-2003, 18:59
còn nữa, tui đã cài JVM rùi, mà sao vào trang vietfun vẫn bị lỗi tùm lum, mà tui biết chắc là do JVM chưa tốt, làm sao cài JVM bi giờ, có phải cài SP1 là xong ko????

Nis
12-04-2003, 22:04
Bản Win XP Pro chưa sửa lỗi là bản của năm 2001, nó có vô vàn là lỗi. Bản của bạn là build 2600 version 2002 là bản Service Pack 1 rùi đó (đã fix đa số lỗi).

dtt_vn
13-04-2003, 21:13
hình như cái bản xp pro ấy không hiện font đúng thì phải. một số trang unicode UTF-8 không hiện đúng rất nhềiu ký tự. lỗi còn hơn cả IE 5 nữa :(

Yến Trang
13-04-2003, 21:31
Bài viết được gửi bởi nvanphu83
ca'c bac tien boi lam on chi gia^`m, làm sao cài lai winXP nhanh chóng ko, nghĩa là cài sua loi ấy mà, mà sao cái bản winXP pro cua tui no' bất ổn quá, ko biet có phải tình trạng chung ko, nó bị đủ thứ bệnh hết, liệu có cần mua bản mới ko, mua ở đâu cho chắc (dia lau thui), ví lại nó hay có tình trạng tự động connect to internet, làm sao ngăn cản bi giờ, lúc mới khởi động máy thì ko tài nào mở mục connection được, ko kết nối vào net được, ....xin chỉ giúp và xin cảm ơn.
Bạn thử boot máy bằng CD WinXP xem sau đo' cứ tiến hành theo hướng dẫn cho đến chỗ Nó hỏi bạn là sẽ sửa chửa hay cài 1 bản winXp khác thì nhấn R để sửa chữa

FNEEIHANH2H
14-04-2003, 15:56
Ban chi can vao tim hieu het cac thu trong Control Panel la se xu ly duoc cai ban can xu ly la connection
Chuc thanh cong

nvanphu83
15-04-2003, 08:28
hi`hi`, minh noi that la chang co muc nao trong CP ma minh chua "mo`" het, may cai loi kia minh cung khac phuc het rui, cung ko co gi kho khan lam. Chi con cai ko hieu tai sao khoi dong may 1 luc roi moi mo duoc network connection, co nghia la tui phai ngoi choi xoi nuoc, roi moi len Net duoc.

nvanphu83
15-04-2003, 08:33
A`, tui nghe noi Fan trong may tinh va bo nguon la 2 thu cuc ky quan trong, co anh huong đến cả tốc độ máy tính. Mà tui biết trong máy tui bi giờ đa số là Fan dzỏm, tui muốn gắn mấy cái Fan được được một tí thì theo mấy bồ gắn Fan nào bi giờ (Fan case, hard disk,..., hiệu gì?, mua ở đâu? va giá khoảng bao nhiêu?). Còn nguồn điện thì tui có UPS, ko biết trong cái UPS đó có chức năng ổn áp chưa ha??? (SANTAK 500, tài liệu hướng dẫn toàn nói cái quái gì ko hà). Xin chỉ giúp. Xin cảm ơn

thinh3d
15-04-2003, 17:46
hê hê, tui bị giống hệt ông ah!!! Chả khác cái quái gi hết!!! Chắc là mua đĩa cùng 1 hàng he he!!!! :)) Này, có phải ông dùng Modem Motorola SM56 PCI Int ko? Nếu mà đúng thì đa số là do nó đấy. Modem này dùng được với XP, nhưng là driver của 2000, nên chạy rất ko ổn định. Hơn nữa, chắc ông cài XP ở chế độ upgrade, nên chạy một thời gian máy như điên ấy. Nếu được thì thay modem khác đi, ko phải của Motorola ấy, lấy cái gắn ngoài càng tốt. Với cả backup dữ liêu lai, format ổ C đi, rồi cài lại WinXP SP1 đi. Tôi đã làm thế, và máy tôi chạy đang rất chi là ngon. Dù là cấu hình yếu hơn máy ông nhiều, chỉ có P3 700, 256MB ram, AGP GF2 MX400, Modem Ext, CD-RW 48*24*48 LG. Hehe, cả cái máy bằng được ông mỗi con card hình với cả RAM, mà máy ông thi chạy P4, chắc dùng DDR ==> xịn hơn rùi. Card hình lại còn của hãng vô tên vô tuổi nữa chứ. Sao ông trời ko cho tôi 1 cái máy xịn như của ông nhỉ!!!!!!!?????? :)

jay
15-04-2003, 21:09
1. để khởi động nhanh, có thể vào Administrator Tools bỏ bớt vài Service của WXP (nghiên cứu cho kỹ hén, cái nào ko cần hẵn bỏ). Ngoài ra có thể tìm mấy chương trình clean registry để quét bỏ bớt những cái rác rưởi. Với lại nếu trong software hay hardware có cái gì dính đến card mạng thì cũng gỡ nó bỏ đi (có thể không có, chỉ khuyên cho đủ ý thôi :) ).
2. Chịu khó đi tìm mấy cái SP về cài như nhiều người đã nói, cách dễ tìm nhất là... down về.
3. FAN chỉ ảnh hưởng đến tốc độ nếu CPU hoặc chip của main quá nóng mà thôi. Có thể gắn quạt cho HDD nếu muốn, hoặc mua cái quạt CPU mạnh hơn mà gắn vào.
4. Đừng bao giờ nói với ai là máy ông load win chậm vì... bộ nguồn, nếu ko thì người ta cười cho đấy :).

nvanphu83
16-04-2003, 08:59
Bài viết được gửi bởi jay
3. FAN chỉ ảnh hưởng đến tốc độ nếu CPU hoặc chip của main quá nóng mà thôi. Có thể gắn quạt cho HDD nếu muốn, hoặc mua cái quạt CPU mạnh hơn mà gắn vào.
4. Đừng bao giờ nói với ai là máy ông load win chậm vì... bộ nguồn, nếu ko thì người ta cười cho đấy :). [/B]
hi`hi`, chuyện là thế này, tui đọc hướng dẫn của mấy trang web nước ngoài người ta nói vậy, chứ tui ko nói là máy tui nó bị trường hợp như vậy, cho nên tui mới hỏi lại cho rõ, làm giề mà phê bình dzữ dzọ.
Thôi, chuyện này cho qua, cho tui hỏi tiếp: hồi đó tui cài WinXp pro có SP1 rùi, thấy có lỗi, tui cài lại, mà seo lúc bỏ đĩa XP dzô, nó vẫn còn cho 2 lựa chọn: upgr và newinst là sao??? sao lại upgr là sao???

thinh3d
16-04-2003, 11:50
Hề hề, ông cài XP trong Win ko ngon đâu. ông boot từ cái CD đấy, rồi copy thì mới ngon được. Thử mà xem, ngon lắm. Với cả dùng cái đĩa có liên hợp sẵn SP1 cho nhanh.

nvanphu83
16-04-2003, 20:43
Ồ, thật seo, để thử xem nhá, xin cảm ơn