PDA

View Full Version : Vấn đề về SEO

baolovi
20-04-2018, 01:22
Không biết anh em đã gặp trường hợp này bao giờ chưa. Google bỗng dưng index 1 loạt các trang rác toàn chữ tiếng nhật. Ngay cả trang chủ cũng bị đổi title, description thành tiếng nhật. Mình check PageSpeed Insights thì thấy nó chụp ảnh màn hình 1 trang hoàn toàn lạ. Trong khi mình vào web bằng di động hay laptop đều cho kết quả bình thường.

baolovi
20-04-2018, 01:36
Đây là 1 trang mà google cache lại. https://i.imgur.com/H5gWoiM.png

Hồi lâu mình có cài 1 plugin làm diễn đàn wordpressbb hay gì gì đó, nhưng đã gỡ ra rồi, từ đó đến nay thi thoảng google cứ cache 1 số trang nhật bản thế này, trong khi web mình không hề có.

thanhcan2005
20-04-2018, 06:59
Trang web bạn bị hack rồi. Hacker đã config trong code. kiểu nếu là IP Google hay bắt theo Location khác VN chẳng hạn sẽ hiển thị phiên bản tiếng Nhật.

mrshare92
20-04-2018, 08:49
Đây ko phải vấn đề về seo, đây là bị hack cmnr. B thử vào wmt check lại hoặc lên google kiểm tra lại xem có dòng chữ này không?

http://blog.sucuri.net/wp-content/uploads/2013/10/google-warning-this-site-maybe-hacked.png

baolovi
20-04-2018, 11:46
Đây ko phải vấn đề về seo, đây là bị hack cmnr. B thử vào wmt check lại hoặc lên google kiểm tra lại xem có dòng chữ này không?

http://blog.sucuri.net/wp-content/uploads/2013/10/google-warning-this-site-maybe-hacked.png

Không hề nhé, site mình vẫn chạy bình thường, chỉ có nó index mấy trang lạ hoắc, vào thì báo lỗi 404, nhưng check cache google thấy trang bán hàng vớ vẩn của nhật, mà link nội bộ trong trang bán hàng đó đều trỏ về web mình.

mrshare92
20-04-2018, 13:44
Không hề nhé, site mình vẫn chạy bình thường, chỉ có nó index mấy trang lạ hoắc, vào thì báo lỗi 404, nhưng check cache google thấy trang bán hàng vớ vẩn của nhật, mà link nội bộ trong trang bán hàng đó đều trỏ về web mình.

Chắc vài hôm nữa vào wmt sẽ báo thôi. Trước m cũng dính phốt vì vps bị hack ssh. Sau đó phải backup lại về 1 tuần trước đó, site thì mất hết index. B cứ chuẩn bị sẵn tinh thần order 1 con vps khác rồi backup lại thôi.

baolovi
20-04-2018, 14:55
Chắc vài hôm nữa vào wmt sẽ báo thôi. Trước m cũng dính phốt vì vps bị hack ssh. Sau đó phải backup lại về 1 tuần trước đó, site thì mất hết index. B cứ chuẩn bị sẵn tinh thần order 1 con vps khác rồi backup lại thôi.

Mình backup lại sql rồi chuyển qua vps khác luôn cho chắc :))

thai02h5
20-04-2018, 15:03
cảm ơn bác rất nhiều

KingMGT
20-04-2018, 15:15
Cái này năm trước mình cũng bị, restore code lại rồi check shell trong code, xoá hết đi là được :D.

Lúc đó check ra được vài con shell mã hoá base64 trong code lol.

Cẩm Nang
20-04-2018, 15:57
Site cũng bị cái tình trạng là nó thay đổi toàn bộ file .js. Giờ chả bik check shell code như thế nào nữa vì trong vps môt số domain vẫn bị

hoang_philong
20-04-2018, 18:07
Đây cũng hack thuộc dân trùm seo đấy :D khá thông minh

Trang web bạn bị hack rồi. Hacker đã config trong code. kiểu nếu là IP Google hay bắt theo Location khác VN chẳng hạn sẽ hiển thị phiên bản tiếng Nhật.

baolovi
20-04-2018, 18:38
Cái này năm trước mình cũng bị, restore code lại rồi check shell trong code, xoá hết đi là được :D.

Lúc đó check ra được vài con shell mã hoá base64 trong code lol.

Em không biết check shell các kiểu. Giờ chỉ biết backup lại database, rồi tải lại themes xong up lại lên vps mới thôi. Không biết có bị gì không nữa.

KingMGT
20-04-2018, 22:24
Em không biết check shell các kiểu. Giờ chỉ biết backup lại database, rồi tải lại themes xong up lại lên vps mới thôi. Không biết có bị gì không nữa.
Nếu bác dùng WP thì có thể tải cái plugin "Wordfence Security" check nhé lol, trước em dùng cái này khá hiệu quả. Tới giờ vẫn ngon lành lol.

Cẩm Nang
20-04-2018, 22:35
Có cái nào đó check đc shell trên VPS không mọi người ? Có cái source dính shell rồi và nó lan lung tung. Chả bik rồi làm sao nữa. Hic

Điện Cơ
21-04-2018, 08:25
Check lại code. Up code mới lên và khai báo lại google bác nhé

baolovi
21-04-2018, 08:38
Nếu bác dùng WP thì có thể tải cái plugin "Wordfence Security" check nhé lol, trước em dùng cái này khá hiệu quả. Tới giờ vẫn ngon lành lol.

Thanks bác, em dùng plugin này check trên vps cũ thấy nó báo index.php trên trang wordpress bị dính. Mở ra thấy toàn mã hóa :)). May chưa dính vào themes :D

ga_
21-04-2018, 10:48
web bị hack rồi. xóa hết source wp up lại rồi cài lại từng plugin từ wordpress cho chắc. :D

tuanca1
21-04-2018, 10:55
Hồi lâu mình có cài 1 plugin làm diễn đàn wordpressbb hay gì gì đó, nhưng đã gỡ ra rồi, từ đó đến nay thi thoảng google cứ cache 1 số trang nhật bản thế này, trong khi web mình không hề có.

jiaoqiang
21-04-2018, 13:27
Site cũng bị cái tình trạng là nó thay đổi toàn bộ file .js. Giờ chả bik check shell code như thế nào nữa vì trong vps môt số domain vẫn bị

Thanks bác, em dùng plugin này check trên vps cũ thấy nó báo index.php trên trang wordpress bị dính. Mở ra thấy toàn mã hóa :)). May chưa dính vào themes :D
Khả năng là dính từ theme hoặc plugin mà ra ấy bạn

nnc1008
21-04-2018, 13:29
Trước cũng bị hack kiểu y hệt v, phải xuất database dạng xml wordpress ra, rồi import lại vào code mới.

vppvinacom
21-04-2018, 14:51
GIống mình! Toàn bị lỗi Tiếng Nhật, không biết phải giải quyết thế nào

vppvinacom
21-04-2018, 14:54
Quét virus, xóa theme, thay host khác vẫn bị. Check ahref thì ko thấy backlink về từ mấy site tiếng nhật đó.Điên đầu

baolovi
21-04-2018, 16:15
Khả năng là dính từ theme hoặc plugin mà ra ấy bạn

Dính từ plugin ra bác ơi. Theme em tự edit từ theme gốc của wordpress mà. Em quét bằng cái plugin kia thấy virus khắp nơi luôn. Phải hơn chục cái file .php bị sửa. Nó còn chèn cả file .php chứa virus vào cả thư mục upload các kiểu. May nó không có trong theme :D

ga_
21-04-2018, 18:14
Quét virus, xóa theme, thay host khác vẫn bị. Check ahref thì ko thấy backlink về từ mấy site tiếng nhật đó.Điên đầu

nó ăn vô script wp rồi bác xóa themes xi nhê gì. xóa hết script, disable tất cả theme và plugins. cài trắng lại script giữ database thôi

black.angle
21-04-2018, 18:18
Các bạn cho mình hỏi hiện giờ các yếu tố Backlink đối với website tầm quan trọng thế nào nhỉ ?
SEO onpage mình thấy không lên từ khóa luôn

vppvinacom
21-04-2018, 22:00
Định mệnh! Mấy thằng hacker.
Khốn khổ thiệt chứ, làm đã khó giờ xử lý ko biết sao luôn

- - - Updated - - -

Bạn có biết năm nay SEO content là vua không? Cứ làm content cho tốt sau đó đi link cùng chủ đề là có TOP ah