PDA

View Full Version : [hỏi] lấy tin tức từ báo khác về web, có phải xin giấy phép không ạ

hnguyen111
07-03-2018, 11:33
câu 1: em tính làm 1 web về tin tức bất động sản, lấy tin tức từ các báo khác về, ghi nguồn rõ ràng, vậy có cần phải có giấy phép không ạ, em thấy thì web "baomoi chấm com" có giấy phép.

câu 2: nếu em tự viết bài, web toàn bộ do em viết bài, thì có cần xin giấy phéo không ạ.

ghi chú: web không phải diễn đàn và ko có thành viên giao lưu gì hết nha.

em cám ơn

vudung24h
07-03-2018, 11:42
thế này, nếu làm dạng website lớn, kiểu như báo chí, tạp chí thông tin đưa tin,... thì buộc phải có giấy phép để đúng thủ tục pháp lý. còn nếu làm dạng nhỏ nhỏ thì cứ làm, chả ai quan tâm mình cả ^^!

Cẩm Nang
07-03-2018, 13:08
Nên tôn trọng tác giả thì để cái tác giả và nguồn và được rồi
Nói chung thì tất cả đều phải xin phép nhưng nhỏ lẻ thì từ từ xin cũng được vì có thể chưa chắc đã đủ điều kiện để xin

bjn0710
07-03-2018, 14:53
Bọn nào ở cuôi trang nó ghi phải có sự đồng ý bằng văn bản thì cần. Ko thì dẫn nguồn và link. Ko thì phạt nặng :))

Bếp trưởng00
07-03-2018, 15:53
Nếu tự viết bài theo lý thì không được đâu bạn. Chỉ có báo chí mới được phép viết. Kể cả trang tin cũng k đc phép sản xuất tin bài mà cần phải trích dẫn nguồn thôi.

tên em xấu lắm
07-03-2018, 21:42
Trang tin, bắt buộc phải đăng ký giấy phép để hoạt động. Sau đó lấy lại tin bài từ nguồn nào thì tuỳ qhệ mà... Lại xin phép tiếp...

tuankhanhsaigon
10-03-2018, 14:57
Copy tin từ trang khác về luật thì là vi phạm, nhưng ở Việt Nam nhiều quá mà chưa thấy bị xử lý

Bótay.com
15-03-2018, 09:17
Bản quyền giờ chặt lắm, nên tự viết, hoặc lấy ý tưởng thôi :D

Nuôi Gà
15-03-2018, 09:20
Luật là web tin tức hay forum đều phải có giấy phép. Lấy bài phải thêm giấy phép của web gốc nữa.

nguyensuri
15-03-2018, 17:22
Xin làm gì nó cũng ko cho đâu, cứ lấy thôi

paranoidvn
26-03-2018, 12:28
trả lời vụ trích tin vì mình cũng liên quan: http://www.thesaigontimes.vn/126625/Trang-thong-tin-dien-tu-tong-hop-va-bao-dien-tu-khac-nhau-the-nao.html

Đọc theo luật thì tin kiểu thời sự là dạng tin trích được vì nó phản ảnh xã hội và tính chất, tuy nhiên bài viết dạng thả hồn vào đấy, kiểu có bút tích, có săn lùng thông tin tổng hợp và phân tích, sáng tạo trong đó, đụng vào là vi phạm bản quyền nếu không được tác giả cho phép

đọc báo giùm bạn
https://thanhnien.vn/thoi-su/nhieu-trang-thong-tin-dien-tu-vi-pham-ve-ban-quyen-717954.html

Cục Phát thanh - Truyền hình và thông tin điện tử (TTĐT), Bộ TT-TT vừa có văn bản về việc tăng cường công tác quản lý hoạt động trang TTĐT.
Theo đó, thời gian gần đây Cục phát hiện nhiều trang TTĐT tổng hợp trích dẫn lại từ các cơ quan báo chí nhưng không tuân thủ các quy định về bản quyền, tự ý trích dẫn các tin, bài không xin phép; thay đổi tiêu đề, cắt xén nội dung, hình ảnh trong bài viết.

TIN LIÊN QUAN
2 mạng xã hội hoạt động chưa có giấy phép bị phạt 25 triệu đồng
Cảnh báo trang thông tin điện tử lừa đảo
Xử phạt một trang thông tin điện tử lấy tin không dẫn nguồn
Một số trang TTĐT tổng hợp còn tự ý sản xuất tin bài như cơ quan báo chí, không tuân thủ các quy định về nguồn tin; nhiều trang chỉ tập trung tổng hợp những tin, bài có nội dung tiêu cực, thông tin về các vụ án, những bài viết cổ súy cho lối sống, cách hành xử thiếu văn hóa, không phù hợp với thuần phong mỹ tục…
Cục yêu cầu các tổ chức, doanh nghiệp hoạt động trang TTĐT tổng hợp và mạng xã hội chủ động rà soát toàn bộ hoạt động, chấm dứt ngay các hành vi vi phạm; nâng cao trách nhiệm quản lý thông tin trên mạng...

wikitipz.com
26-03-2018, 13:17
Bác này hỏi hồn nhiên nhỉ. Cái gì mà chả phải xin phép