PDA

View Full Version : Server cần những gì?

forever78
20-08-2007, 11:08
Chào các bạn,

Mình đang tìm thuê server nhưng không có kinh nghiệm lắm về vấn đề quản lý cũng như donfig nó sao cho an toàn và hiệu quả. VietDUc và các bạn có thể tư vấn cho mình được không?

Dưới đây là một server mà mình định mua.

- AMD Athlon XP 2000+
- 1024MB DDR Memory
- 120GB EIDE Hard Drive
- 1000GB Traffic per month
- 100Mbit Connection

Operating Systems
- CentOS 4.4
- Plesk Reloaded 8

Mình chưa dùng Plesk bao giờ, cái này có phức tạp hơn DA hay CP không?

Diễn đàn của mình hiện nay đang dùng VPS, RAM 512MB nhưng đôi khi không đủ vì nhiều khi nhiều thành viên (khoảng 200, guest 130, member 70). Mọi người thử xem cái cấu hình bên trên còn thiếu gì không? Firewall chẳng hạn...

Cám ơn nhiều.

babyconan
20-08-2007, 13:06
Mình nhìn sơ qua cấu hình thì thực sự là rất yếu, bạn nên xem xét kỹ nơi bạn thuê VPS,nếu như chỉ thiếu Ram có thể email họ để nhờ tư vấn.
Thường server cung cấp VPS sẽ chạy trên server có cấu hình rất mạnh,xài ổ SCSI,dual CPUs dual core hoặc quad core. Nếu họ chia xẻ tài nguyên hợp lý thì mình nghĩ VPS sẽ mạnh hơn server bạn nêu trên.
Bạn nên cân đối giá cả và chọn cho mình giải pháp phù hợp

DA sẽ là lựa chọn tốt nếu bạn chạy một site nặng vì nó ko ngốn nhiều tài nguyên như Plesk hoặc Cpanel,nếu bạn chỉ chạy 1 site và có kiến thức về Shell thì ko cần Control panel hoặc chạy Webmin cho nó nhẹ

forever78
20-08-2007, 13:35
Cám ơn bạn,

Hiện nay mình muốn nâng cấp RAM thì giá khoảng $30 cho 128MB, quá đắt nên mình không thể upgrade được. Bình thường ở chỗ khác thì chỉ có $10 cho thanh 128MB.

Theo bạn, để diễn đàn chạy ổn và nhanh một chút thì tối thiểu cần server cấu hình như thế nào?

DigiPower
20-08-2007, 14:01
Theo bạn, để diễn đàn chạy ổn và nhanh một chút thì tối thiểu cần server cấu hình như thế nào?Tùy thuộc và lượng người truy cập và nội dung truy cập mà.

- AMD Athlon XP 2000+ với CPU này thì quả thật là yếu và thậm chí chạy không bằng một server P4 2.8GHz bình thường nữa.

Giá nâng cấp RAM cho VPS mà $30/128MB thì rất mắc nếu là monthly fee, còn nếu chỉ đóng 1 lần thì cũng ko phải là ko hợp lý vì dùng lâu dài.

Bạn có thể lựa chọn server ở VN có lẽ ổn hơn vì đường truyền nhanh sẽ cho bạn thấy cảm giác truy cập rất khác.

Đúng như Conan nói, dùng DA vừa dễ, đủ chức năng cần thiết, ko quá dư thừa và đồ sộ như PL hay Cpanel v...v... Mà mấy cái trang quản lý này lâu lâu mới mò vào xem chứ có phải làm hàng ngày đâu mà cầu kỳ.

forever78
20-08-2007, 14:11
Tùy thuộc và lượng người truy cập và nội dung truy cập mà.

- AMD Athlon XP 2000+ với CPU này thì quả thật là yếu và thậm chí chạy không bằng một server P4 2.8GHz bình thường nữa.

Giá nâng cấp RAM cho VPS mà $30/128MB thì rất mắc nếu là monthly fee, còn nếu chỉ đóng 1 lần thì cũng ko phải là ko hợp lý vì dùng lâu dài.

Bạn có thể lựa chọn server ở VN có lẽ ổn hơn vì đường truyền nhanh sẽ cho bạn thấy cảm giác truy cập rất khác.

Đúng như Conan nói, dùng DA vừa dễ, đủ chức năng cần thiết, ko quá dư thừa và đồ sộ như PL hay Cpanel v...v... Mà mấy cái trang quản lý này lâu lâu mới mò vào xem chứ có phải làm hàng ngày đâu mà cầu kỳ.
Như mình đã nói ở trên về số lượng truy cập, đông lắm cũng khoảng 400 bao gồm cả guest. Nhưng có thể sẽ đông hơn trong thời gian tới. Về giá nâng cấp RAM thì đó là phí hàng tháng chứ không phải trả 1 lần.

Ở VN giá thuê server còn cao nên mình chưa có điều kiện. Còn cái server ở trên là giá khá rẻ (khoảng $48/tháng) nên mình hỏi tham khảo thôi. Còn với lượng truy cập như diễn đàn của mình thì tối thiểu cần server như thế nào để đảm bảo tốc độ truy cập.

DigiPower
20-08-2007, 18:43
Nếu chi phí cho Server AMD trên chỉ có $48/tháng thì quá rẻ và có lẽ ko cần phải chần chừ việc thuê server đó đâu. Với chi phí đó để phục vụ cho diễn đàn của bạn với lượng truy cập hiện tại hoàn toàn dư sức

hetien
20-08-2007, 19:31
$48/mo thì thuê gói đắt nhất của ixwebhosting.com dư xăng xài thoải mái!

babyconan
20-08-2007, 20:41
Như mình đã nói ở trên về số lượng truy cập, đông lắm cũng khoảng 400 bao gồm cả guest. Nhưng có thể sẽ đông hơn trong thời gian tới. Về giá nâng cấp RAM thì đó là phí hàng tháng chứ không phải trả 1 lần.

Ở VN giá thuê server còn cao nên mình chưa có điều kiện. Còn cái server ở trên là giá khá rẻ (khoảng $48/tháng) nên mình hỏi tham khảo thôi. Còn với lượng truy cập như diễn đàn của mình thì tối thiểu cần server như thế nào để đảm bảo tốc độ truy cập.

Với giá trên thì bạn ko cần đắn đo mà thuê ngay Dedicated là tiện nhất, Dedicated bạn có thể trả onetime fee để upgrade ram,hdd

forever78
20-08-2007, 23:57
$48/mo thì thuê gói đắt nhất của ixwebhosting.com dư xăng xài thoải mái!
Cái shared hosting thì sao có thể so sánh được với server hả bạn?

@DigiPower: Nếu thuê server đó thì liệu có chậm lắm không? Cái này thì sao?

Intel Celeron 2,4Ghz
- 1024MB DDR Memory
- 120GB EIDE Hard Drive
- 100Mbit Connection
Monthly Price: $55 USD

@babyconan: Ý bạn là thuê ở đâu? Cái cấu hình ở trên mình đang nói tới dedicate chứ không phải là VPS, vì mình hiện nay đang dùng VPS, nhưng nó đang trở nên nhỏ bé với diễn đàn của mình.

linhkiengiasi
21-08-2007, 10:26
chi phi thuê 1 server như bạn khoảng 55$ thì 1 năm hết : 55$ x 12 = 660$. Chi phí đặt server ở VN cũng chỉ khoảng 60$-70$, sao bạn không mua 1 server tầm dưới 1000$ 1U, 2U gì đó .. 1x 1 CPU Q6600, 2x 1 DDR2 1GB BUS 800Mhz, 1x 1 HDD 160GB SATA2.. về lâu dài sẽ lợi hơn, và băng thông ở VN sẽ ok hơn cho những use truy cập VN.

Thân.

DigiPower
21-08-2007, 10:36

Intel Celeron 2,4Ghz
- 1024MB DDR Memory
- 120GB EIDE Hard Drive
- 100Mbit Connection
Như tôi đã nói ở trên, bạn có thể yên tâm chạy Dedicated đó cho forum của bạn với lượng truy cập hiện tại vì VPS bạn đang chạy cho forum còn đủ sức huống chi hẳn một cái dedicated có các features hầu như toàn gấp đôi.

forever78
21-08-2007, 10:40
chi phi thuê 1 server như bạn khoảng 55$ thì 1 năm hết : 55$ x 12 = 660$. Chi phí đặt server ở VN cũng chỉ khoảng 60$-70$, sao bạn không mua 1 server tầm dưới 1000$ 1U, 2U gì đó .. 1x 1 CPU Q6600, 2x 1 DDR2 1GB BUS 800Mhz, 1x 1 HDD 160GB SATA2.. về lâu dài sẽ lợi hơn, và băng thông ở VN sẽ ok hơn cho những use truy cập VN.

Thân.
Hi,

Mình xem qua giá Co-location rồi, cũng khá đắt nên tạm thời chưa có điều kiện như vậy. Nếu trả annually thì rẻ hơn, khoảng $580/năm. Hiện nay chi phí thuê server ở VN vẫn đắt nên tạm thời mình chưa nghĩ tới chuyển nó về VN. Hơn nữa, member của mình từ nước ngoài cũng nhiều nên nếu được thì đặt ở Euro là tốt nhất, nhưng ở đó cũng khá cao :(

linhkiengiasi
21-08-2007, 10:42
member nước ngoài nhiều thì nên đặt ở nước ngoài vậy.

Chúc bạn xây dựng website tốt.

babyconan
21-08-2007, 10:47
Cái shared hosting thì sao có thể so sánh được với server hả bạn?

Intel Celeron 2,4Ghz
- 1024MB DDR Memory
- 120GB EIDE Hard Drive
- 100Mbit Connection

@babyconan: Ý bạn là thuê ở đâu? Cái cấu hình ở trên mình đang nói tới dedicate chứ không phải là VPS, vì mình hiện nay đang dùng VPS, nhưng nó đang trở nên nhỏ bé với diễn đàn của mình.

Ý mình là thuê Server riêng luôn đó.
Hiện diễn đàn của bạn có share nhạc,phim hoặc cho download nhiều ko hay chỉ đơn thuần là dd thảo luận? Nếu là dd thảo luận thì 2 cấu hình server trên tạm ổn. Còn nếu cho download thì sẽ thiếu ram đó. Rồi database của bạn lớn như thế nào, càng nhiều indexes thì càng tốn ram.
Đó chỉ là ý kiến của mình, còn phải coi vào thực tế hoạt động nữa.
@linhkiengiasi: bạn kiếm đâu ra colo VN mà $60-70/tháng vậy? tính ra chi phí mua server thì đã thuê server đc gần 2 năm rồi,tiền colo ở VN thì chỉ có VNGT là rẻ(1,2tr đến 1,5tr/800GB/tháng) còn ngoài ra FPT thì khoảng $119/800GB/tháng

forever78
21-08-2007, 11:02
Ý mình là thuê Server riêng luôn đó.
Hiện diễn đàn của bạn có share nhạc,phim hoặc cho download nhiều ko hay chỉ đơn thuần là dd thảo luận? Nếu là dd thảo luận thì 2 cấu hình server trên tạm ổn. Còn nếu cho download thì sẽ thiếu ram đó. Rồi database của bạn lớn như thế nào, càng nhiều indexes thì càng tốn ram.
Đó chỉ là ý kiến của mình, còn phải coi vào thực tế hoạt động nữa.
@linhkiengiasi: bạn kiếm đâu ra colo VN mà $60-70/tháng vậy? tính ra chi phí mua server thì đã thuê server đc gần 2 năm rồi,tiền colo ở VN thì chỉ có VNGT là rẻ(1,2tr đến 1,5tr/800GB/tháng) còn ngoài ra FPT thì khoảng $119/800GB/tháng
Diễn đàn của mình chỉ có thảo luận thôi. HIện nay database khoảng 400MB. Vào giờ cao điểm khoảng 100 members và 200 guest. Nhiều khi bị lỗi too many connection liên tục khiến mình phải restart lại server.

Cho mình hỏi, việc truy cập vào diễn đàn nhanh hay chậm ngoài về khoảng cách địa lý giữa vị trí đặt server tới người sử dụng, còn có RAM và cấu hình của server nữa phải không?

DigiPower
21-08-2007, 11:15
Nhiều khi bị lỗi too many connection liên tục khiến mình phải restart lại server. Tăng thêm RAm vào thì bạn có thể config cho tăng số connection lên

forever78
21-08-2007, 12:24
Tăng thêm RAm vào thì bạn có thể config cho tăng số connection lên
Như mình đã nói ở trên, nếu tăng RAM ở VPS của mình thì không rẻ chút nào, nó còn đắt hơn cái server với cấu hình ở bên trên. Vì vậy mình mới tìm cái server nào rẻ, chạy nhanh một chút và RAM ít nhất cũng phải 786MB trở nên.

babyconan
21-08-2007, 12:28
cấu hình server cũng rất quan trọng nhưng bạn cũng nên optimize để sử dụng hiệu quả server đó:
+ optimize my.cnf, httpd.conf(sử dụng shell bạn có thể search ra những file này)
+ có thể sử dụng lighthttpd thay vì Apache.
+ Compile lại Apache bỏ các modules ko cần thiết, cài Zend Optimizor

Mình chỉ đưa ra phương pháp,còn cụ thể bạn có thể nhờ 1 cty chuyên quản lý server làm giúp, chỉ mất khoảng $29

gate2vn
21-08-2007, 14:00
Nên theo ý kiến của babyconan, xem xét việc optimize lại VPS hiện tại, vì với mức độ người truy cập như vậy, hoàn toàn có thể chạy với VPS 512MB RAM :)