PDA

View Full Version : các bác cho hỏi về cái ổ đĩa mềm

bunny
01-09-2002, 08:54
cái ổ của em khi cho đĩa vào (đĩa đã format hẳn hoi) thì nó báo la đĩa chua format, rồi hỏi có format ko. em ok thì một lúc sau nó lại báo là đĩa này ko format được, rồi lại báo là đĩa ko đúng dung lượng hoặc đĩa đã bị hỏng. Cho đĩa đó vào ổ khác thì đọc bình thường.
Bác nào biết bệnh này xin chỉ giúp. Cám ơn!

SaLanHost.com
01-09-2002, 15:11
Bệnh này dễ chữa lắm, cho cái ổ mềm của bạn vào sọt rác rồi mua cái khác.:) Rảnh rỗi thì mở nó ra, lau bụi vẫn có thể sài được nếu đầu đọc bị bụi, lâu rồi không dùng ổ mềm, không biết bây giờ có ai bán disk cleaner không, nhưng coi chừng cái đĩa lau ổ mềm mắc hơn cái ổ mềm nhé :D

ktvnguyenchien
01-09-2002, 19:28
Lỗi ổ mềm rồi, thường là do hỏng phần đọc.

Oxygen
11-11-2003, 01:42
Í...ha ha ha máy bạn bị giống mình quá... mà mình bị lâu rồi...bực mình lắm bởi vì công sức chép dữ liệu hay đem về vừa định mở ra coi là thằng O mềm nó giở chứng... thôi bị chơi khăm riết quen rồi no problem !!!

wawawa
11-11-2003, 01:46
Ổ mềm rất hay bị bẩn(hoặc bị hư) mắt đọc track 0 vì thế nó mới cho rằng đĩa không được format, bạn phải tháo ổ ra và lau, nếu không được thì phải thay. Không thể chỉ cho bạn trên này được, vì thế tốt nhất bạn nên mua một cái ổ mới!

PhanTran
11-11-2003, 09:00
Neu day la lan dau tien ban dung o mem ma no bi nhu vay, co the chi la loi lap rap thoi. Ban thu thao roi FDD ra khoi case roi doc xem sao

nightstar
13-11-2003, 05:00
Tôi đã bực mình vất oan mấy hộp đĩa mềm vì cái ổ FDD như của bạn rùi đó. Bạn nên mua một cái ổ mềm mới đi. Và kinh nghiệm sau này khi sài dĩa mềm là khi đèn led trên ổ mềm còn sáng thì đừng nhấn nút cho đĩa ra nhé làm vậy đĩa dễ bị hư lắm, phải đợi đèn hết sáng tức là đĩa hết access thì mới lấy nó ra nhé.
Còn cách tốt hơn nữa là mua một con USB Flash, vừa gọn nhẹ, lưu nhiều lại bền. Ổ mềm chắc sắp hết thời rùi ...

nguyenthuylien
27-11-2003, 20:42
nhung ma biet sao duoc.
vi tat ca cac dia mem khac deu doc duoc co ma.
nho dia mem bi hong thhat thi sao.
co troi moi hieu noi phai khong cac you

sex_men
28-11-2003, 07:45
chuyển qua dùng USB đi khỏi sợ và tiện lợi nữa ...heheheheh

Oxygen
02-12-2003, 00:11
Ui cha!
Mấy huynh sài sang như con ngang dzậy đó... xúi người ta bỏ ổ mềm rùi mấy huynh tới lượm hả... Ổ mềm của ng` ta còn đọc được nữa mà chứ đâu phải tê liệt toàn thân đâu mà bỏ.
Theo Oxy nghĩ (ko biết có đúng ko) thì ổ đĩa mềm mau hư là do anh winXP. Mỗi lần ảnh shutdown là ảnh truy xuất ổ mềm xem saving cái gì đó. Còn khi xưa Oxy sài win 98 và win ME thì đâu có tình trạng truy xuất ổ mềm thường xuyên như vậy.
Cách khắc phục là chỉnh lại ảnh quá.
Ổ mềm của mấy huynh có bị vậy ko? Xin hiến kế cho Oxy nha...mẹc xi

salut1975
03-12-2003, 21:58
Nếu như vậy, bạn cần phải format lại chiếc ổ mềm đó vài lần bằng lệnh Format trong Dos, bởi vì đĩa mềm đó có vấn đề, chứ chiếc ổ mềm đó, tôi tin chắc rằng không phải lỗi đâu. Đó là do đĩa mềm. Tôi bị nhiều trường hợp như vậy rồi.

longakka
03-12-2003, 23:23
Bị như vầy không phải do cắm lệch cáp đâu, cắm lệch có mà cháy hết à. Chỉ là do lâu không xài nên nó bị bẩn thôi, các bác chịu khó lau bụi đi, cẩn thận không lại chẳng biết lắp vào làm sao :). Nếu vẫn không được thì thử xài HDCopy format đĩa xem, nếu nó không fm được thì bó tay rồi

thangkho_it
07-12-2003, 14:05
lỗi thường gặp ở ổ mềm :
1 do lắp đặt : xiết ốc quá chặt, lúc lắp máy các bạn nên chú ý điều này
2 do cáp : cáp ổ mềm rất dễ hư, chiêu này các anh bán phần cứng hay gạt để lấy ổ mềm của khách.
3 do bụi bám : nên mua đĩa lau ổ mềm khi đã sử dụng trên hai năm, hoặc tháo ra dung nước miếng lau dễ lắm.
4 do HDH : có lúc hệ điều hành ba trợn nữa nha.
đây là kinh nghiệm của tui khi còn làm phần cứng, cũng đã lấy của khách cà chớn hơn chục ổ mềm.

hkhh
21-09-2004, 05:15
Mấy bác chẳng biết gì cứ nói linh tinh.Đây chưa chắc đã là do bẩn đầu đọc hay do đĩa hỏng đâu.Đây gọi là hiện tượng "ổ đĩa không gióng thẳng",cụ thể là vị trí của đầu đọc không chính xác so với ban đầu(dùng lâu ngày nó bị lệch đi).Các ổ cũ hay gặp tình trạng này (tôi đã từng gặp).
Để tôi giải thích thêm nhé:
-Ổ đĩa của bạn không đọc được đĩa của người khác(hoặc format ở ổ đĩa khác) là do đầu đọc ổ đĩa của bạn lệch so với đầu đọc ở ổ của họ nên nó không định vị được track số 0 trên đĩa(khi đọc đĩa,ổ đĩa đọc track 0 đầu tiên) nên nó báo đĩa chưa format.Nếu bạn format lại đĩa thì nếu hỏng nhẹ thì bạn vẫn format được nhưng nếu copy 1 file nào đó vào đĩa rồi mang sang máy kia thì không thấy file đó nữa(do ổ đĩa của bạn đã tạo ra track 0 khác với track 0 của họ,2 track số 0 cùng tồn tại nhưng lệch nhau,ổ đĩa của họ chỉ đọc track 0 ban đầu do nó tạo ra mà không đọc track 0 do ổ của bạn tạo ra)...không tin cứ thử mà xem,nếu hỏng nặng (như trường hợp của bạn)thì không format được nữa .
Để giải quyết cần phải gióng thẳng lại ổ đĩa.Nhưng tiếc rằng không biết cách gióng thẳng đầu đọc ra sao cả.Bạn hãy đem ổ đĩa mềm của bạn ra các dịch vụ sửa chữa tin học xem sao.Chúc bạn may mắn!