PDA

View Full Version : [DIS] hành trang của một LTV chuyên nghiệp

dullard
22-03-2003, 11:40
hiện nay tôi đang mò học về VB6, tôi muốn trở thành một LTV chuyên nghiệp, thế nhưng bạn bè tôi đều bảo các công ty bây giờ chuộng Java hơn, vậy thì VB6 có thể làm việc được không? tôi thấy nó cũng tốt đấy chứ, có ai góp ý gíup tôi đưọc không? nên làm gì bây giờ/

TongNghien
23-03-2003, 14:24
Không nhất thiết là Java, bạn ạ. Nếu bạn có kiến thức tốt về VB thì bạn nên xoáy vào phần kết nối và xử lý Cơ Sở Dữ Liệu. Tôi thấy hướng đi này đang phổ biến đó. Nếu bạn có thêm kiến thức về ASP (lập trình CSDL trên Web - mã nguồn cũng là VB) thì thật tuyệt vời.
Tuy vậy, nếu bạn có xu hướng đi về lập trình phần mềm thì nên tìm hiểu Visual C++ (hoặc mới hơn là C#).

Asus
30-03-2003, 14:35
Bạn có biết VB là ngôn ngữ thông dụng nhất hiện nay không và VB là ngôn ngữ chuyên về Database không. Nói chung VB không thể sánh bằng những ngôn ngữ khác về phương diện nào đó nhưng nó có thế mạnh riêng của nó mà những thứ khác không có (hay có nhưng rắc rối hơn).

Việc chọn ngôn ngữ nào là quyền của bạn, nhưng hành trang của một LTV là phải biết ít nhất ... 3 ngôn ngữ.

Simplicity
30-03-2003, 14:52
Tùy bạn muốn trở thành LTV loại gì, nếu như muốn viết cho Web thì nên học ASP+MS-SQL và PhP+MySQL, còn muốn viết application cho Windows thì nên học C#, nếu muốn làm về network thì nên học C hay Perl

dullard
30-03-2003, 15:15
ơ, thế theo simplycity nói thì không có VB rồi,

Simplicity
30-03-2003, 15:24
Bài viết được gửi bởi dullard
ơ, thế theo simplycity nói thì không có VB rồi,

Theo mi`nh nghi~ thi` VB.NET se~ take over ca'i VB ddo' :)

sniper
31-03-2003, 08:35
VB language có thế mạnh là dễ viết ứng dụng,có điều phải lệ thuộc hơi nhiều vào các dll, ocx.Nhiều khi cài ứng dụng Vb lên 1 máy khác thì phải copy & đăng ký dll, ocx khá phê.Nhung nếu chỉ chạy trên Windows os thì o sao.Còn java được chuộng theo tôi nghĩ vì nó là independent platform , write once....debug everywhere :) (joke).Nếu bạn cứng VB & database thì chắc ok, good luck!

Asus
04-04-2003, 13:45
Quả thật, VB.NET hay hơn VB nhiều. Đó là lý do tại sao VB.NET được Microsoft tung ra thị trường. Nếu bạn đã nắm vững VB thì việc chuyển qua VB.NET cũng khá đơn giản. Nhưng nếu bạn chưa biết VB hay mới biết (Basic --> giống mình :D) thì nên học VB trước.

VB phụ thuộc vào DLL và OCX còn VB.NET thì phụ thuộc vào FireWork. Chung quy lại thì cũng vậy thôi.

Java là ngôn ngữ mạnh, có thể chạy độc lập.

yuna_admirer
07-04-2003, 09:31
Lập trình Java cũng tốt, mặc dù khó học hơn.

Ai tuyên đóan VB.NET sẽ thay thế Java ?

HIện giờ , mặc dù Bill cứ hô hào là VB.NET có thể chạy trên mọi Platform . ừ , thì đúng , nhưng khổ nổi chỉ chạy trên WinDow được thôi, cho nên VB.NET mới có sự vượt trội về tốc độ như vậy đó. Đợi tới lúc biên sọan để chay trên Multi OS thì xem còn nhanh hay không ? hehe , biết đâu lúc đó mọi người sẽ nhất trí Java is the best

Simplicity
07-04-2003, 10:29
Mình nói VB.NET trong tương lai sẽ vượt trội Java! VB hay VB.NET bây gio cũng đã vượt trội hơn rồi, tất cả những gì Java làm được VB đều làm được hết. Hơn nữa, VB.NET sẽ "friendly" hơn khi bạn connect và sử dụng MS-SQL.

consoilangthang
07-04-2003, 23:48
hì hì simplicity@ có vẻ cuồng tín M$ quá, VB.NET (không thèm nói đến con vịt VB) bây giờ làm gì có tính platform-independent như Java mà bảo là "vượt trội" và "những gì Java làm được VB đều làm được hết" ? Cú pháp VB.NET còn rườm rà, lại còn mấy cái thứ legacy từ VB6 là module gì đó đúng là phi OOP.

còn yuna@ ơi là yuna, biên soạn để chạy Multi-OS là gì ? bản chất của .NET Framework, theo như CLS, đã định trước các tiêu chuẩn platform-independent rồi. Trên họ Windows, các .NET apps chạy chắc chắn nhanh hơn Java. Còn trên các hệ nền khác thì phải chờ các 3rd-parties/open source community cho xuất xưởng CLR đã. Java is the best ? Mô phật, ước mơ vươn tới một ngôi sao... chổi.

Simplicity
08-04-2003, 00:55
Bài viết được gửi bởi consoilangthang
hì hì simplicity@ có vẻ cuồng tín M$ quá, VB.NET (không thèm nói đến con vịt VB) bây giờ làm gì có tính platform-independent như Java mà bảo là "vượt trội" và "những gì Java làm được VB đều làm được hết" ? Cú pháp VB.NET còn rườm rà, lại còn mấy cái thứ legacy từ VB6 là module gì đó đúng là phi OOP.

Consoilangthang à, mình không phải là fan của thang Microsoft đâu, nhưng mà mình phải công nhận là ngoài những chức năng của những sản phẩm của Microsoft, họ còn biết marketing rất mạnh về những sản phẩm đó. Bạn cứ nhìn cái IE đi, hồi trước mình ghét nó lắm mà bây giờ ngày nào cũng phải xài no' hết mặc dầu bây giờ IE vẫn chưa phải là cái browser ngon nhất, đâu đã xài được trên Linux hay Sun X-window như thằng NetScape? Mình định nghĩa "vượt trội" đây là số lượng người sử dụng nó, đâu phải là tính năng hay nhất đâu? Windows nói về Security đâu đã mạnh bằng Unix-like như Sun, Linux, FreeBSD nhưng mà mình vẫn nói là bây giờ Windows vượt trội hơn cả, khoảng 70% số lượng người sử dụng nó là có thể nói no' vượt trội hơn những cái khác rồi\.

consoilangthang
09-04-2003, 00:07
số người program VB nhiều thiệt đó, chính vì "technically speaking, many VB so-called programmers are true amateurs" (copy & paste của người ta thôi nha, câu này không phải của mình). Lương của Java programmers cao hơn nhiều so với VB programers, điều đó đáng để tâm chứ, phải không simplicity@ ?

nhân nói về Windows, M$ chỉ thắng trên mặt trận client thôi, chứ ở server battlefield thì *nix mới là kẻ thống trị đó. :D.

happy coding, happy debugging.

Simplicity
09-04-2003, 02:05
[nhân nói về Windows, M$ chỉ thắng trên mặt trận client thôi, chứ ở server battlefield thì *nix mới là kẻ thống trị đó. :D.

happy coding, happy debugging. [/B]

DDúng rồi, mình chưa bao giờ xài cái server IIS cho một cái "production" web site nào hết :)

TongNghien
09-04-2003, 14:13
Tóm lại, "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh". Bạn cứ theo một ngôn ngữ cho tốt rồi tranh thủ nghiên kíu các ngôn ngữ khác.
Nói thì như vậy, nhưng thật sự bạn cũng phải học tùm lum tùm la các ngôn ngữ để hỗ trợ cho nhau thì mới có hy vọng và không bị ...lạc hậu.
Thân chào.

it_email
15-04-2003, 21:07
thế theo các bạn ngôn ngữ C,C++ thì thế nào?

Simplicity
15-04-2003, 21:48
Hay lắm đấy! :D

pnxhoaDN
05-05-2003, 08:49
Mình đồng ý với bạn tongnghien đấy, nhưng trước tiên bạn nên rành một ngôn ngữ trước cái đã , và nếu bạn đã có căn bản về lập trình cộng với thành thạo một ngôn ngữ nữa thì bạn sẽ dễ dàng học một ngôn ngữ khác .Còn chuyện java hay vb không quan trọng , vì mỗi cái đều có ưu khuyết điểm của mình , còn sử dụng cái nào còn tùy thuộc vào sở thích và sở trường của bạn.Vb thì đơn giản hơn , dễ học hơn ,tốc độ có lẽ khá hơn java. Nhưng java thì lập trình mạng mạnh hơn nhiều,bạn muốn học nó thì nên có một chút khái niệm về hướng đối tượng thì sẽ dễ học hơn.Đừng nghe mọi người mà "đẽo cày giữa đường" ,bạn cứ nên học vb trước đi.
Nói "túm lại" là ngôn ngữ lập trình chỉ là một thứ công cụ còn khả năng lập trình và tư duy của bạn mới là quan trọng , nếu bạn có hai thứ đó thì bạn không phải lo ngại là mình phải sử dụng ngôn ngữ nào cả . Good luck.

Tại hạ nội công còn kém chỉ xin có ngu ý như thế thôi , có gì xin các đại ca chỉ giáo thêm , đa tạ đa tạ.