PDA

View Full Version : [TUTOR] Dạy xử lý hình ảnh bằng Photoshop

suisan
22-03-2003, 08:18
Sau đây tôi sẽ dậy cho các bạn về cách sử lý hình ảnh bằng công cụ Photoshop, các bạn có thể sử dụng nó để làm riêng cho mình 1 avarta riêng...... rất nhiều cái hay nữa

Cắt hình amateur:
Bạn nào chưa biết gì về cắt hình ảnh trong Photoshop thì có thể xem mục này!
Trong Photoshop, về cắt hình thì công cụ Polygonal Lasso được xem là phổ biến nhất! Các bạn sử dụng công cụ này bằng các giữ SHIFT nhấn L từng cái một... Khi nào thấy biểu tượng chuột hình ... gãy khúc là đúng rùi! Công cụ này cắt theo dạng nối tiếp, bạn chỉ việc click vào 1 điểm, điểm đó sẽ là điểm khởi đầu của mảnh cắt! Các điểm click tiếp theo sẽ nối lại thành những đoạn thẳng nhỏ.... Và bạn sẽ phải click cho đến khi tạo thành 1 hình khép kín. Hoặc nếu ko, bạn Ctrl click 1 cái, điểm click áp cuối của bạn sẽ được nối ngay vào điểm khởi đầu dù vị trí trỏ chuột bạn đang ở đâu trong khung cửa sổ Photoshop! Như vậy là bạn đã khoanh vùng được phần cần cắt rùi đấy...
Còn cách khác: Bạn Shift L cho đến khi thấy Magnetic Lasso (biểu tượng trỏ chuột y chang Polygonal, nhưng có thêm hình cục nam châm). Với công cụ này, bạn có thể cắt hình dễ hơn hẳn. Vì công cụ này cắt hình theo sự tương fản màu sắc! Chẳng hạn bạn cần cắt 1 khuôn mặt ra khỏi tấm hình, bạn chỉ cần click 1 lần trên đỉnh đầu, rùi drag chuột theo đường bạn cần cắt, nét cắt sẽ tự tìm những đường phân biệt giữa 2 vùng màu sắc khác nhau.... (cái này bạn nên làm thử! Sẽ dễ hiểu hơn!)
----------

Cắt ảnh chuyên nghiệp:
Cắt ảnh chuyên nghiệp thực ra là đi từ cách nghiệp dư muh tớ đã post ở trên! Thay vì đánh dấu xong vùng cắt, các bác nhấn Ctrl + C và Ctrl + V hay l à Ctrl + J g ì đ ấy để past ra .. các bác hãy nhấn fím Q để vào lớp mặt nạ chỉnh sửa! Trong lớp này, những phần nào có màu sắc bình thường chính là lớp đã được các bác khoanh vùng… Ví dụ như vừa rồi, các bác khoanh vùng muh để mất chi tiết hình ảnh mình cần thì trong lớp mặt nạ này, các bác có thể dùng eraser để lấy lại nó. Còn muốn che lại thì dùng paint.
Thông thường thì tớ ko đánh dấu sát lắm đâu, tớ dùng erase bôi cho lấn ra ngoài 1 chút, rùi dùng paint với dạng hơi nhoè, lúc đó mới bôi hơi sát v ào hình. Rồi, bây giờ các bác nhấn nút Q trở lại nhé! Bảo đảm chất lượng hình ảnh sẽ đẹp hơn! Nhưng nếu mấy bác mún hình ảnh được như ý thì chịu khó tích luỹ kinh nghiệm 1 chút! Rồi cái gì fải tới sẽ tới! Chúc các bác thành công!

---

Các bạn nên làm thử.... Chúc thành công!

còn 1 cách nữa là dùng CtrL + Alt + X rồi sau đó dùng Edge Highlighter Tool ( B ) để điều khiển chuột quanh vùng hình mà bạn muốn cắt tạo 1 hình khép kín .. sau đó dùng Fill Tool ( G ) click vào giữa hình khép kín đó .. rồi click OK.. cách này ko được phổ biến cho lắm vì nó thường để lại mấy vệt sáng ở xung quanh hình .. nhưng bạn có thể xóa mấy cái đó đi bằng cách dùng Eraser Tool ( E ) .. good luck

ttvnonline
30-03-2003, 21:10
ý 1 bác nói thì cũng được
nhưng ý 2 thì không được . cách đó chỉ dành cho dan mới học thôi
Nói về cắt chuyên nghiệp .. thì bác nên nhấn phím L và vẽ quanh bức ảnh cắt ... Nhưng như thế hình sẽ không được .. như ý ..
bác nhấn phím Alt là trừ . phím Shilt là cộng ...

ptgiao
23-03-2009, 15:53
minh muon hoc photoshop

trantrungvu
02-04-2009, 16:00
Vào đây tự học phóthop CS2 nè bạn ơi, mình mới tìm ra "http://hocdohoa.blogspot.com"

thanhlong_1910
08-05-2009, 12:26
hay đấy bạn à, nhưng chỉ có mấy cách này thôi à

trantrungvu
20-05-2009, 13:54
Vào đây nữa nè http://www.hocpsd.com/

pious
20-05-2009, 18:09
http://www.ddth.com/showthread.php?p=1619922#post1619922
ở đây có bộ Photoshop Top Secret hay phết bác này.

art_links
20-05-2009, 23:01
Topic này cũ quá rồi!

dat.tommy
22-11-2009, 18:36
thanks
củng rất hây đó