PDA

View Full Version : Các anh giúp em! Máy treo hoặc bật kô lên!

hoangocdungx3a
14-08-2007, 09:03
Các anh giúp em với!
Không biết răng mà máy tính của em lúc bật lên, lúc thì không lên được. Nếu bật lên thì treo máy, lúc thì treo ở CMOS lúc thì vào windows mới treo. Em thử thay RAM nhưng vẫn bị. Card màn hình cắm máy khác vẫn chạy ngon ơ, đem cái card khác về cài driver kô nhận nhưng chạy tốt chỉ được một tuần. Và bây giờ lại tái phát bệnh cũ! Có phải bị main không các anh?

hoangocdungx3a
14-08-2007, 13:57
Hồi trưa nay mới thấy triệu chứng lạ nữa! Máy đang Play nhạc ngon lành tự dưng ko hát nữa, bật vào Volume control, bật tắt nút mute thì nghe loa kêu bịch bịch rồi tự dưng restart máy lại luôn. Có lúc thì nghe nhạc chỉ được 1loa, cắm Jac lại thì treo máy, hix! ko biết bị bệnh j mà sửa hết các Pro ui! Help me!

phamhongle84
14-08-2007, 15:52
Cai1: Bỏ quạt chíp ra thay dầu vào,cắm lại chắc chắn
Cai2 :không biết

lee_huynh306
14-08-2007, 18:58
chuẩn bị : 1 cái búa,1 cây tuộc vít....1sound card rời...1quat cpu...tháo quạt cpu ra thay quạt mới vào...lắp soundcard rời vào...ok...not ok...dùng đến cái búa đã chuẩn bị ....cho nó đi luôn....

Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe. Đừng ngồi không phá đám.

dinhthuyvnpt
14-08-2007, 20:54
Mình Cũng Nghĩ nguyên nhân là do chip;
Giống trường hợp của mình
bạn vao bios xem nhiet do chip thế nào;
và dung 1 số phần mềm kiểm cha nhiệt độ chip
nếu Chip ổn đình thi kiểm tra mên xem; cài lại Win mới
nếu vẫn tiếp tục như vậy main của bạn có vấn đề

vumanhquyen06th2
15-08-2007, 08:12
chắc chắn là ram rối bạn ah

hoangocdungx3a
15-08-2007, 09:46
Mình cũng đã thử thay Ram mới vào, thay quạt CPU rồi (nhiệt độ CPU ở CMOS là 49+-2 thôi). Có lúc treo ngoài CMOS mà, chỉ mới bật lên thôi đã treo rồi thì không phải do nóng máy đâu. Đem ra cửa hàng Vi tính các nhân viên kĩ thuật cũng chịu luôn các Pro ah!

hungphong276
15-08-2007, 22:15
Máy của mình lại khác,cứ bật lên bật xuống mấy lần thì vào được,nếu tắt máy bật lại ngay cũng được nhưng nếu để khoảng một tiếng bật lại thì không vào được chả biết tại sao vì mình đã thử các kiểu rồi.Cao nhân nào làm ơn chỉ dùm với.hungphong276@gmail.com

vumanhquyen06th2
16-08-2007, 14:16
bạn thử lấy khăn lau sạch bụi ở thanh ram coi thử xem sao .Và quét sạch bụi ở khe cắm ram nữa nha!!
mình nghĩ là máy của bạn có có nhiều bụi quá nên nó vào ram nên máy ko nhận ram dc!!!!!!

phamhongle84
17-08-2007, 08:28
Ai bảo ở ngoài Cmos không bị nóng máy ???
Bạn chỉ cần bỏ quạt chíp ra thì chỉ cần 1 phút là máy Shutdown ngay lập tức

Lord_of_monsters
17-08-2007, 08:45
có vài trường hợp theo mô tả của bạn
1. chíp sắp die
2. main quá tệ
3. quạt lắp bị kênh hựac tải nhiệt không hết gây ra over heating >>tự động khởi động lại hựac tắt máy

cute_bitachu
25-08-2007, 00:41
Nếu đã làm hết các điều các bác nói trên mà vẫn không khắc phục được thì có thể có file nào đó bị lỗi hoặc bị vi rút nữa. Mình nghĩ bạn nên ghost và format cài lại máy đồng thời tăng thêm dung lượng cho máy thử xem thế nào nhé!

doanluan
25-08-2007, 14:30
Bạn thử thay cái nguồn khác đang xài tốt vào coi,biết đâu được

hailuavungcao
26-08-2007, 07:34
Bạn thử thay cái nguồn khác đang xài tốt vào coi,biết đâu được

Đúng đấy thử thay nguồn khác xem sao,hôm trước cái máy thằng bạn cũng bị cà giực giống bạn sau khi thay nguồn vào chạy êm ru, còn trường hợp loa lúc nghe được 1 giắc thì xem lại mấy chỗ giắc cắm có bị oxi hóa không..

doantranthaic8
26-08-2007, 11:44
Các anh giúp em với!
Không biết răng mà máy tính của em lúc bật lên, lúc thì không lên được. Nếu bật lên thì treo máy, lúc thì treo ở CMOS lúc thì vào windows mới treo. Em thử thay RAM nhưng vẫn bị. Card màn hình cắm máy khác vẫn chạy ngon ơ, đem cái card khác về cài driver kô nhận nhưng chạy tốt chỉ được một tuần. Và bây giờ lại tái phát bệnh cũ! Có phải bị main không các anh?

Mình cũng bị hiện tượng này ( main board Gigabyte 865G). Ra ngoài hàng, test đủ thứ từ chíp tới ram, ổ cứng tới nguồn. Họ bảo là do card màn hình tích hợp bị hỏng ( dòng 865G hay bị bệnh này ) thay cái card rời vào là OK. Mình nghe lời, thay vào, test thử thấy chạy ngon lành, đồng ý trả tiền. Mang về nhà được vài ngày lại bị y hệt. Cuối cùng mang hẳn ra trung tâm bảo hành main Gigabyte kiểm tra thì main hỏng. Đành phải thay main mới. :( . Chỉ cú mỗi cái là mainboard quá hạn bảo hành đúng 7 ngày. Điên thêm nữa là đồng chí nhân viên kỹ thuật lắp cái main cho mình cắm ngược đầu cổng USB external. Về nhà cắm USB vào cứ thắc mắc mãi tại sao máy tính không nhận USB. Kiểm tra lại thì ôi thôi, đành chấp nhận mất thêm con USB cũng gắn bó với mình 3 năm 14 ngày. Tự an ủi :" Của đi thay người"

kickot151
27-08-2007, 08:58
main của bạn khá cũ rồi đúng không ! và gần đây bạn có gắn thêm thiết bị mới vào trong máy vd như HDD chẳng hạn
tình trạng của bạn thường chủ yếu do main board đã cũ , yếu , không đủ sức chạy nhưng thiết bị mới bây giờ dù cho hỗ trợ tới !
và đôi khi cũng do cái nguồn !
bạn có thể thử update bios lên ! xem tình hình có khá hơn không . còn nếu không thì cứ xài bình thường và nên rút những ổ CD đĩa mềm ra khi nào dùng thì gắn vào ( làm như thế có thể giúp máy ổn định hơn phần nào )

kickot151
27-08-2007, 08:59
bạn cũng nên xem trên main có cái tụ điện nào bị phù không ! nếu có vác nó đi thay