PDA

View Full Version : Du học hay ở VN học lấy bằng Quốc Tế ? Chọn phương án nào.

Quý
31-08-2002, 17:21
Thật là đắn đo về việc học ở VN hay đi du học. Mình đang muốn học về mạng. Có 2 hướng suy nghĩ trong đầu mình là :

Thứ 1 ở VN và vào học ở học viện mạng Cisco.

Thứ 2 ra là nước ngoài Mỹ hay Singapo để lấy 1 bằng ĐH về mạng.

Theo các bạn cách  nào được ? Mình thì vẫn thích ở VN hơn là ra nước ngoài.

Người có chứng chỉ CCIE và 1 người có 1 bằng ĐH của nước ngoài về mạng thì cái nào giá trị hơn ?

vikhoa
01-09-2002, 09:59
Khó nói lắm. Thằng bạn mình bên US mới về thì nói là MCSE đi làm lương cao hơn 1 thằng SV học về CS mới ra trường. Nhưng có Bachelor thì vẫn tốt hơn. Thậm chí nếu lấy được Master thì càng tốt.

Theo mình, nếu có điều kiện thì bạn hãy đi học ĐH ở nước ngoài. Có thể sang US, Canada, Australia, UK để học. Trong thời gian đó, bạn vẫn có thể học thêm về Cisco nữa. Nếu không có tiền thì tự học vẫn được, dù gì ở nước ngoài cũng có điều kiện hơn ở VN.

Junior IT
01-09-2002, 10:37
Vay chuong tri`nh hoc cua APTECH, NIIT co' gi` kha'c so voi chuong tri`nh hoc o nhung truong DH nuoc ngoai??;)

red_kitty
01-09-2002, 16:32
Có cách nào để ở Việt nam mà không đến các trung tâm đào tạo ?

red_kitty
01-09-2002, 16:34
Thấy anh Khoa lấy chứng chỉ quốc tế, em muốn bắt chước, được hông ??? hìhì

nameless
01-09-2002, 19:17
Câu hỏi của junior IT cũng là câu hỏi của tôi đấy!

tn136
04-09-2002, 15:04
Cha, the thi kho qua nhi.Anh Khoa cho em hoi lay chung chi CCNA cua Sun co kho that khong?

Storm
07-09-2002, 10:22
Tat nhien la biet rang co dieu kien di du hoc o nuoc ngoai thi tot hon o Vn la cai chac ma`.O ben do co dieu kien vi moi truong va vat chat kha hon VN rat nhieu ma`.
Em cung co y dinh di sang 1 nc nao` do hoc CNTT nhung ma` bac nao chi cho em xem nen hoc cai gi` thi` tot nhat ko nhi.Em cung dang luong lu ko bit chon hoc nganh gi` ca? nay` ! CUng kho chon qua ta lam sao de khi hoc xong phu hop voi tinh hinh VN nua~ chu' !
Noi giup em ti'ti anh Vikhoa oi !

QAL
07-09-2002, 14:27
Trước tiên phải coi lại khả năng tài chính cái đã, khả năng thích ứng ở môi trường mới. Tuy là đi du học thì có nhiều cái hay nhưng chưa chắc đó là giải pháp tốt.

Storm
07-09-2002, 14:57
Tui dau co noi den van de $ ma`...tat nhien dau do la quan trongnhat,,,song kophai co tien la co tat ca...luc chon di dau va hoc ig` moi la` quan trong ma`...ai tu van giup em neo` ...

Quý
08-09-2002, 10:05
<DIV>Cái vấn đề ở đây là có những trường đào tạo CNTT ở VN nhưng hình như người ta vẫn muốn ra nước ngoài học hơn tại sao vậy ? Theo quảng cáo thì mình thấy những trường như NIIT cũng rất là nổi tiếng, có ai có thể phân tích là học ở nước ngoài hơn khi học tại VN ở điểm nào hay là do trường như NIIT chỉ quảng cáo láo còn bằng cấp không có giá trị nhiều nên người ta mới phải ra nước ngoài học hay chỉ ra nước ngoài học để mai mốt về nước có được cái tiếng là "du học".</DIV>

Storm
09-09-2002, 10:00
:cool:
Tat nhien...co nhieu nguoi cung nghi nhu ban rang ra nuoc ngoai de roi ve kiem duoc viec lam de hon va co cai tieng la " Du Hoc " ..Nhung dau phai tat ca moi nguoi la nhu the ha ban...ai cung biet la o VN cung co mot vai truong CNTT kha tot ma`. nhu Aptech hay la` NIIT ...Hoc o do cung dau phai la sai lam ma`...hon nua bay gio co the lay bang CissCo ngay o VN nua roi...
Nhung ban a` sao lai phe phan theo kieu " vo dua ca nam " the ha ban..dau phai tat ca moi nguoi deu nhu ban nghi dau>Minh chi nghi rang co dieu kien di thi tot thoi ma con o nha cung dau co kem la may khi ma ta co gang va dieu kien hoc cung tot nhu nuoc ngoai...

dimitri043
09-09-2002, 15:45
Tất nhiên theo tôi nếu có điều kiện và có đủ khả năng thì ra nước ngoài học hỏi rồi về VN học lại được thì càng tốt, càng kĩ.

Storm
09-09-2002, 17:22
Dung rui` co dieu kien thi tot ma` !

QAL
11-09-2002, 20:28
Có điều kiện thì cứ đi cho biết đây biết đó, dù sao hai chữ du học cũng là điều kiện tốt để có thể kiếm được 1 việc làm tốt.

Smilingface
11-09-2002, 22:39
Theo mình nghĩ thì một việc phải đắn đo khi đi du học là liệu sau khi đi du học về có kiếm được việc làm tương xứng với số tiền mà mình đã bỏ ra trong việc đi du học. Nếu đi ngoài châu Á thì đo' là một số tiền khá lớn đó.

trannam136
12-09-2002, 10:29
Học IT ở nước ngoài thì rõ ràng là tốt hơn rồi.

nameless
12-09-2002, 15:16
Các bạn ơi!
Bây giờ việc du học xem ra cũng không khó nhỉ,nhưng người người đi du học,nhà nhà đi du học thế này, thì Việt Nam mình sẽ trở thành nước chuyên "xuất khẩu" du học mất thôi.Thế mới biết dân ta "mua chữ" đắt như thế nào
Theo tôi thì,chúng ta phải có cái nền căn bản trước đã(chẳng hạn như:phải thật khá Anh Văn và đã có căn bản vững ngành mình học).Nhưng tốt nhất là mình chỉ nên học sau đại học ở nước ngoài thôi.Vì như thế đỡ tốn tiền và thời gian.
Cứ tốt nghiệp đại học ở Việt Nam đi.Sau đấy du học thì cũng có muộn đâu!

Storm
12-09-2002, 16:40
Di hay o la tuy thuoc vao lua chon cua moi nguoi va kha nang tai chinh cua moi gia dinh ma`...Tuy nhien co dieu kien ma hoc dai hoc o nc ngoai hi cung tot chu sao,,,dau phai ai cung la " mua chu~" dda^u ! Ban dau co the ket luan kieu ' vo dua ca nam ' the duoc co chu' . Tat nhien ko phai la ko co nhu ban noi nhung chi la so it....Nen can nhac nhung gi` minh noi ra chu ban.
Van de kien thu can ban thi tat nhien la phai co roi chu ...phai hoc duoc tieng anh la` van de hang dau ma`...sau do con co long nhiet tinh va yeu thich nganh minh hoc nua chu'. Hoc o do dau co the hoc dai hoc kieu ' mua bang ' o Vn dc.Co le cach hoc o nc ngoai moi thuc su cho ta thay diem manh va diem yeu cua ban than minh ma phat huy hay la sua chua do' !
Neu toi duoc di nc ngoai thi tat nhien la toi se ko tu choi va co gang hoc chu .

trannam136
14-09-2002, 21:09
Ai mua chữ đê .....Ở VN thôi ra nước ngoài làm gì.

Storm
15-09-2002, 10:08
OH neu ban cam thay ko ung ho van de do thi tot nhat la` stop here okie !

brad
28-09-2002, 11:00
Tui ủng hộ Storm. Nameless cứ nói theo kiểu đó khác gì bạn cho là những người đi du học toàn là thích cái mác "du học"

Storm
29-09-2002, 10:20
-Dung' vay ,,,, chung ta dang noi ve van de di du hoc chu ko noi ve van de mua chu nhu ban noi hay la xuat khau sinh vien....chung ta dang thao luan ve van de di hay o la tot hon va tuy vao hoan canhcua moi nguoi...chung toi ko dua` o day...
neu ai ko quan tam hay ko dong y thi hayneu len quan diem chu ko nen choc pha nhu vay.
CAM ON CACBANDACUNG THAO LUAN !!!

puppyBK
30-09-2002, 04:47
Puppy nghĩ nếu học một cách dàng hoàng , chịu khó tìm tòi thì ở VN cũng good lắm . Nhưng nếu có điều kiện thì nên đi du học . Chúng ta có lợi thế là :all of you guys are young, chúng ta con nhiều ước mơ, nhiệt huyết đủ để có thể thưc hiện những hoài bão của chúng ta. Và ...đi du học có thể là một trong những ước mơ ấy , đâu phải đi DH là vì cái mác made in ...hehe...puppy nói nghe có vẻ hơi to tát ( đao to búa lớn một xíu..)nhưng it just my thinking.

Storm
30-09-2002, 19:55
-Dung la` nhu vay... o dau ma minh gioi thi so cai gi dau ma`...chi co dieu la dieu kien co thi cung nen di ,,,co the biet nhieu hon o ben nay` ma`...Ma di thi phai hoc chu ko hoc thi di lam gi ! Waste of money !

minhhc
04-10-2002, 15:07
;) Theo minh, de co 1 bang dai hoc o nuoc ngoai thi de, chi can du dieu kien di du hoc, co gang chiu kho la du. Nhung de co 1 chung chi CCIE thi khong phai don gian dau, can co trinh do chuyen mon, kinh nghiem "chien dau" day dan, kho cong ren luyen... chu khong phai chi buoc toi truong dai hoc la co bang nhu hoc dai hoc dau.
Tuy nhien di du hoc cung co rat nhieu loi diem cua no, ngoai ngu tot hon ( important), hieu biet duoc cac nen van hoa khac, tac phong lam viec moi.... nhung yeu to nay rat can trong cong viec tuong lai.

De so sanh 1 bachelor degree o My chang han voi 1 CCIE thi Minh van thien ve CCIE .

Than!

babycalf
01-11-2002, 00:17
:D Theo tui, dù có học ở trung tâm tốt nhất của VN thì chắc chắn cũng không thể bằng học ở nước ngoài như Anh, Mỹ, Úc... rùi :rolleyes: bởi vì nước ngoài mới có các trang thiết bị hiện đại nhất, mới đáp ứng được đầy đủ nhu cầu về học tập và nghiên cứu, nhất là về lĩnh vực Công nghệ thông tin . Còn nếu mặt tài chính chưa đủ thì có thể học trong nước đã, tích luỹ kinh nghiệm , rùi sau đó có điều kiện ra nước ngoài cũng chưa muộn muh ;)

shi2nqt
05-11-2002, 16:11
Hiện giờ mình đang là 1 du học sinh. Mình mới đi nước ngoài học gần 1 năm thôi. Nhưng cũng có 1 ít kinh nghiệm muốn chia sẽ. Đi du học nước ngoài và "du học tại chỗ" là hai việc hoàn toàn khác nhau.

Lợi ích thứ nhất là, ở nước ngoài bạn có điều kiện tiếp xúc bằng tiếng Anh ít nhất từ 70% đến 100%. Điều này tôi nghĩ rất có lợi cho các bạn sau này khi xin việc. Như mình thấy học ở RMIT cũng hay nhưng thử tưởng tượng tiếp xúc với môi trường toàn người Việt thì khó trao đổi với nhau bằng tiếng Anh được. Đi học ở nước ngoài bạn cũng có cơ hội tự lập, va chạm với cuộc sống nhiều hơn. Không phải dựa dẫm vào người khác và chính vì số tiền quá đắt có thể tạo một động lực để chúng ta phấn đấu học tập hơn. Thông thường tôi thấy các du học sinh ở Vn đều thành công ở nước ngoài, vì hội đủ thông minh và cần cù.
Đối với nhiều bạn khả năng tài chính chỉ vừa đủ để học, có thể đi làm thêm để phụ gia đình. Ở đây có thể làm từ bồi bàn, rửa chén đến thậm chí clean toilet cũng chẳng có gì mắc cỡ. Tùy vào thời lượng làm việc (hợp pháp là 20h/tuần) bạn có thể kiếm đủ tiền để chi xài, mua sách vở. Hoặc holiday nhịn ko về nước ở lại làm full-time cũng có thể đủ trả luôn tiền học. Đi làm cũng là một cách lấy kinh nghiệm sống, - tôi nghĩ rất cần thiết sau này.

Về chuyện học tập, tôi thấy ở TPHCM nay có RMIT dạy gần như giống 100% chương trình của Úc, từ cách dạy, cấu trúc assessment cho đến chương trình đều giống nhau. Theo tôi nghĩ nếu ai không đủ khả năng tài chính có thể học trường này (học phí khoảng 6-7000AUD cho toàn khóa học 3 năm so với 15.000-17.000AUD/năm ở Úc là quá rẻ - 1 AUD = 0.55 USD). Còn học ở các trung tâm khác thì mình không được rõ vì chưa học qua lần nào. Dĩ nhiên ở nước ngoài họ học khác VNmình nhiều. Một người VN có thể đọc vanh vách một bài lý thuyết nhưng thường bối rối khi phải áp dụng nó.

Tóm lại, du học cũng là một giải pháp đầu tư kiến thức tốt. Tùy vào khả năng tài chính của gia đình mà quyết định thôi. Bản thân tôi đang học từ tiền gia đình và xài tiền của mình. Vẫn còn rất tốn kém. Có bạn nào nói tiền kiếm được sau này không đủ gỡ tiền học cũng đúng lắm. Nhưng học xong có về VN làm được ko cũng là 1 vấn đề. Cám dỗ ở xứ người rất cao, cơ hội làm việc, tiền lương cao. Chưa kể chỉ có con đường ở lại làm việc mới có cơ hội kiếm lại đủ số tiền bỏ ra. Nên đó vẫn là chuyện sau này...
Ai mà có ý định spend much money đi du học rồi về xây dựng đất nước thì nên suy nghĩ thật kĩ. Bản thân tôi vẫn còn đang đắn đo....

Xgirls
07-11-2002, 23:03
Học ở đâu cũng thế, cái chính là tự mình có tìm tòi học hỏi hay không thôi. Học ở Aptech hay NIIT điều kiện thì có đó, công nghệ hiện đại đó nhưng mấy ai học xong ở đó mà thành ...siêu sao đâu, cũng như ở nước ngoài vậy thôi.
tớ thấy học ở nước ngoài do có môi trường nên nó làm "mồi lửa " cho mình, bởi vì thấy người ta học dzữ qué phải cố gắng mà ...bám thôi. Còn học ở đây thì thấy lèng phèn hoài ....chán ngất ngây lol

namnguyenvan
11-05-2005, 21:07
em là :nguyễn văn nam.
24 trương định hà nội
đang là sinh viên của bách khoa aptech. em vừa được nhận một xuất học bổng trị giá 540 usd (học bổng toàn phần cho khoá đào tạo kĩ thuật viên quốc tế tại bachkhoa aptech-được quyền trao tặng). Do đó nếu có bác nào muốn lấy với giá 400 usd thì hãy liên lạc gặp em qua số: 0988925220

hoặc đến bách khoa aptech :TRUNG TÂM ĐÀO TẠO LẬP TRÌNH VIÊN QUỐC TẾ BACHKHOA APTECH

Đ/C toà nhà HTC tại trường Cao Đẳng Du Lịch HN - Đường Hoàng Quốc Việt Hà Nội

Gặp Nam lớp c0503l (tu 1820 h các ngày 2,3,5,6)

để biết thông tin về khoá học hãy vào trang :http://www.aptech-vietnam.com/itt0502.htm

mtt333
11-05-2005, 23:02
Hahaha, nếu mục đích học là để tích lũy kiến thức IT (lập trình, CS, các ngôn ngũ, ...) thì học ở đâu cũng như nhau thôi vì bây giờ là thời đại của mạng Interrnet, ebook tràn lan.

Nhưng đi nước ngoài có có nhiều điểm lợi hơn: Có thể lấy ví dụ như Bác Hồ muốn cứu nước thì cách mà Bác chọn là đi ra nước ngoài để học hỏi chứ không quanh quẩn ở Việt Nam, không phải vì nước ngoài ưu việt hơn Việt Nam mà là Bác đã học được lý luận, cách làm việc, cách suy nghĩ và càng hiểu rõ hơn về Việt Nam khi ở nước ngoài.

Trong CNTT:
- Bạn được tiếp xúc với một môi trường mới --> khiến bạn dày dạn hơn.
- Bạn được tiếp xúc với một phong cách làm việc mới, chuyên nghiệp --> tăng ý thức.
- Bạn học hỏi được nhiều kinh nghiệm, nhiều chiêu thức của các chuyên gian không public trên mạng.
- Bạn được tiếp xúc với văn hóa mới, ngôn ngữ mới --> mở rộng cuộc sống của chính bạn --> làm cho cuộc sống của bạn phong phú và tinh tế thêm.

Lấy ví dụ nhé: mình đang có một dự án cần phải tìm kiếm giải pháp cho nó, coding không thành vấn đề mà vấn đề nằm ở giải pháp, vấn đề này khá chuyên sâu. Nếu chỉ ở trong nước thông qua mạng Internet thì mình sẽ không thể có được một giải phát tốt mặc dù cũng tìm được. Bây giờ mình chuyển nó thành một đề tài nghiên cứu để đi học cao học, đề tài này ở nước ngoài họ làm nhiều rồi (mình tự làm thì giá thành sẽ rẻ hơn vì đây là sản phầm chuyên dụng) --> tích lũy được khá nhiều tuyệt chiêu.

nguoikicuc
19-05-2005, 21:48
;) Theo minh, de co 1 bang dai hoc o nuoc ngoai thi de, chi can du dieu kien di du hoc, co gang chiu kho la du. Nhung de co 1 chung chi CCIE thi khong phai don gian dau, can co trinh do chuyen mon, kinh nghiem "chien dau" day dan, kho cong ren luyen... chu khong phai chi buoc toi truong dai hoc la co bang nhu hoc dai hoc dau.
Tuy nhien di du hoc cung co rat nhieu loi diem cua no, ngoai ngu tot hon ( important), hieu biet duoc cac nen van hoa khac, tac phong lam viec moi.... nhung yeu to nay rat can trong cong viec tuong lai.

De so sanh 1 bachelor degree o My chang han voi 1 CCIE thi Minh van thien ve CCIE .

Than!
Tôi thấy có 1 vài điểm không được rõ ràng ở đây. Khi các bạn đi so sánh chuyện đi học để lấy bằng ĐH (BS hay BA) và chuyện học để lấy bằng MSCE hay CCIE thì không được rõ ràng cho lắm.

1 đàng khi đi học ĐH để lấy bằng 4 năm (BS hay BA), nó sẽ cung cấp cho bạn 1 vốn kiến thức căn bản và tổng quát (đương nhiên là nếu bạn học đàng hoàng, còn học không đàng hoàng mà do ma mãnh để lấy bằng thì không nói). Vốn kiến thức đó sẽ tạo cho bạn 1 nền tảng vững chắc để bạn có thể đi chuyên sâu vô bất cứ 1 chuyên ngành nào, chẳng hạn như networking, general application development, embedded, firmware, vân vân ...

Còn khi bạn đi học để lấy 1 bằng như MSCE hay CCIE, thì vốn kiến thức đó tuy là chuyên sâu, nhưng lại rất hạn hẹp. Kiến thức bạn biết được qua chương trình học này chỉ thu hẹp trong phạm vi đó mà thôi, bạn qua lãnh vực khác để làm việc thì không được.

Chẳng hạn như nếu bạn không có học lấy bằng ĐH mà chỉ lấy MSCE, bạn không đủ khả năng qua làm viec bên Unix hay Linux mà chỉ biết Windows. Mà ngay cả trong phạm vi Windows OS, bạn cũng không biết nhiều để có thể làm trong nhiều lãnh vực khác nhau.

Còn ngược lại, nếu bạn học 4 năm ĐH, bạn có thể làm được tren Unix, Linux, Windows, mainframe, mini, vân vân mà không có vấn đề gì, chỉ cần đào sâu thêm tùy theo chuyên ngành mà thôi. 1 người học 4 năm ĐH đi học thêm 1 tí để lấy bằng MSCE thì dễ dàng thôi. Nhưng kêu 1 ngươ`i có bằng MSCE hay CCIE mà không có học 4 năm đi làm chuyện khác lãnh vực 1 chút thì không được.

Nói chuyện ngoài lề 1 chút, nhiều bạn nghĩ rằng chỉ cần học 1 hoặc 2 ngôn ngữ là có thể làm software development được rồi. Điều này đúng mà không đúng. Đúng là nếu bạn chỉ cần biết 1, 2 ngôn ngữ lập trình là bạn có thể viết được programs, làm coder được.

Không đúng ở chỗ software development không chỉ có viết programs, nó còn bao gồm nhiều thứ trong đó. Nếu bạn chỉ biết 1, 2 ngôn ngữ rồi đi làm, umm... programs của bạn chưa chắc tốt, bạn phải có người vạch sẵn designs cho bạn để bạn code, bạn khó mà có đủ khả năng để có thể tự design 1 hệ thống software và sẽ gặp nhiều trắc trở khi đụng vô database hay viết chương trình cho những hệ thống phức tạp, chẳng hạn như distributed system hay multi tier systems.

Nhiều bạn hỏi nên học ngôn ngữ nào, C++, C#, Java, VB hay Delphi. Câu trả lời đúng sẽ là học ngôn ngữ nào cũng được, chỉ tùy theo nhu cầu mà thôi. Khi bạn vào học chuong trình 4 năm ĐH của Computer Science thì ngôn ngữ lập trình là chuyện phụ thuộc, mà kiến thức tổng quát về software và computer là chính.

Chẳng hạn kiến thức vè Operating Systems, nói tổng quát thì các hệ thống computer, cho dù là mainframe, mini, micro (PCs) thì cũng có những điểm giống nhau như thế nào, làm sao mà nó chạy được. Khi hiểu điều này rồi thì bạn sẽ dễ dàng làm viê.c trên nhiều systems khác nhau.

Chẳng hạn như kiến thức về database, khi bạn hiểu tổng quát database làm việc thế nào, làm sao để có thể design 1 database schema dựa trên đòi hỏi của customers, thì bạn không có vấn đề khó khăn gì đê? làm việc với những database khác nhau (Oracle, Sybase, network hay object oriented databases, etc.)

Chẳng hạn như kiến thức về discrete math, về algorithm, về general data structures, về software engineering (làm việc trong team lớn chẳng hạn), vân vân. Khi bạn nắm vững những kiến thức này thì bạn sẽ không có vấn đề khó khăn gì khi design complex systems hay design components within complex systems.

Những kiến thức tôi nói ở trên không còn nằm trong phạm vi của ngôn ngữ này hay ngôn ngữ kia nữa. Ngôn ngữ chỉ là chuyện phụ thuộc được dùng để viết ra những tư tưởng designs dựa trên những kiến thức căn bản tôi nói ở trên. Khi bạn có căn bản vững chắc và biet dược 1 hoạc 2 ngôn ngữ, chuyện học 1 ngôn ngữ mới không phải là vấn đề khó khăn nữa. Khi bạn biet Java hay C++, học C# hay VB hay Php hay javascript hay bất cứ ngôn ngữ nào cũng dễ dàng thôi.

Hy vọng sẽ làm cho bạn hiểu được rõ ràng hơn. Chúc may mắn.

mtt333
19-05-2005, 22:35
Tôi thấy có 1 vài điểm không được rõ ràng ở đây. Khi các bạn đi so sánh chuyện đi học để lấy bằng ĐH (BS hay BA) và chuyện học để lấy bằng MSCE hay CCIE thì không được rõ ràng cho lắm.

1 đàng khi đi học ĐH để lấy bằng 4 năm (BS hay BA), nó sẽ cung cấp cho bạn 1 vốn kiến thức căn bản và tổng quát (đương nhiên là nếu bạn học đàng hoàng, còn học không đàng hoàng mà do ma mãnh để lấy bằng thì không nói). Vốn kiến thức đó sẽ tạo cho bạn 1 nền tảng vững chắc để bạn có thể đi chuyên sâu vô bất cứ 1 chuyên ngành nào, chẳng hạn như networking, general application development, embedded, firmware, vân vân ...

Còn khi bạn đi học để lấy 1 bằng như MSCE hay CCIE, thì vốn kiến thức đó tuy là chuyên sâu, nhưng lại rất hạn hẹp. Kiến thức bạn biết được qua chương trình học này chỉ thu hẹp trong phạm vi đó mà thôi, bạn qua lãnh vực khác để làm việc thì không được.

Nói chuyện ngoài lề 1 chút, nhiều bạn nghĩ rằng chỉ cần học 1 hoặc 2 ngôn ngữ là có thể làm software development được rồi. Điều này đúng mà không đúng. Đúng là nếu bạn chỉ cần biết 1, 2 ngôn ngữ lập trình là bạn có thể viết được programs, làm coder được.

Không đúng ở chỗ software development không chỉ có viết programs, nó còn bao gồm nhiều thứ trong đó. Nếu bạn chỉ biết 1, 2 ngôn ngữ rồi đi làm, umm... programs của bạn chưa chắc tốt, bạn phải có người vạch sẵn designs cho bạn để bạn code, bạn khó mà có đủ khả năng để có thể tự design 1 hệ thống software và sẽ gặp nhiều trắc trở khi đụng vô database hay viết chương trình cho những hệ thống phức tạp, chẳng hạn như distributed system hay multi tier systems.

Chẳng hạn kiến thức vè Operating Systems, nói tổng quát thì các hệ thống computer, cho dù là mainframe, mini, micro (PCs) thì cũng có những điểm giống nhau như thế nào, làm sao mà nó chạy được. Khi hiểu điều này rồi thì bạn sẽ dễ dàng làm viê.c trên nhiều systems khác nhau.

Chẳng hạn như kiến thức về database, khi bạn hiểu tổng quát database làm việc thế nào, làm sao để có thể design 1 database schema dựa trên đòi hỏi của customers, thì bạn không có vấn đề khó khăn gì đê? làm việc với những database khác nhau (Oracle, Sybase, network hay object oriented databases, etc.)

Chẳng hạn như kiến thức về discrete math, về algorithm, về general data structures, về software engineering (làm việc trong team lớn chẳng hạn), vân vân. Khi bạn nắm vững những kiến thức này thì bạn sẽ không có vấn đề khó khăn gì khi design complex systems hay design components within complex systems.

Những kiến thức tôi nói ở trên không còn nằm trong phạm vi của ngôn ngữ này hay ngôn ngữ kia nữa. Ngôn ngữ chỉ là chuyện phụ thuộc được dùng để viết ra những tư tưởng designs dựa trên những kiến thức căn bản tôi nói ở trên. Khi bạn có căn bản vững chắc và biet dược 1 hoạc 2 ngôn ngữ, chuyện học 1 ngôn ngữ mới không phải là vấn đề khó khăn nữa. Khi bạn biet Java hay C++, học C# hay VB hay Php hay javascript hay bất cứ ngôn ngữ nào cũng dễ dàng thôi.

Hy vọng sẽ làm cho bạn hiểu được rõ ràng hơn. Chúc may mắn.

Chính xác đấy, chuyện này đúng luôn trong trường đaị học ở Việt Nam.
5 năm trời học đại học, ngoài C được dạy để làm ngôn ngữ nói chuyện với bài giản của các thầy, còn lại sinh viên không được dạy một ngôn ngữ nào cả. Tuy nhiên bài tập lớn hay đò án thì đòi hỏi sinh viên phải sử dụng đủ mọi thứ trên đời: ngôn ngữ thif cos VB, VC++, Java, C#, Delphi, HTML, .... DBMS thì có SQL Server, MySQL, Access; đồ hoạ thì có: 3DMax, Maya, Flash, .... Mà SV phần lớn chẳng học thêm học nếm ở đâu cả (vì làm gì có tiền) vẫn đạt yêu cầu của thầy. Tất nhiên không phải là không có SV ngoại lệ. Vậy trường đại học là nên định hướng (không phải là trang bị) lý thuyết nền tảng vũng chắc cho SV và chỉ tốt cho những SV biết áp dụng thực tiễn để tìm ra lý thuyết và ngược lại sử dụng lý thuyết để áp dụng vào thựuc tiến --> con đường nhận thức của Mác.

Thực ra tranh luận học ở đâu tốt hơn thì sẽ tranh luận vô biên thôi vì ai cũng cho rằng chỗ mình học là tốt. Nếu có người bảo chỗ mình học là không tốt thì khác nào bảo mình là thằng học dốt. Thế cho nên mọi người nên tập trung khen chỗ mình học (tức là khen mình) và không nên chê chỗ người khác học. Kết quả quan trọng nhất là sản phầm anh làm ra cống hiến cho xã hôi được bao nhiêu.

mtt333
20-05-2005, 16:50
Vậy nên bạn đừng ngạc nhiên khi thấy người tốt nghiệp ĐH lại chậm hơn người có các chứng chỉ quốc tế khi sử dụng các công nghệ.
Học ĐH là học cái lý thuyết, hay cái gốc đằng sau những công nghệ đó.

Đồng ý là ở đại học chỉ dạy lý thuyết nhưng nhà trường còn dạy, định hướng, khuyến khích và thúc ép sinh viên phải ứng dụng lý thuyết vào thực tiễn, ví dụ điển hình nhất là các đồ án, bài tập lớn. Sinh viên có nhiệm vụ phải ứng dụng lý thuyết vào thực tiễn và thành công chỉ đến với những người biết áp dụng lý thuyết vào thực tiễn. Tất nhiên cũng có trường hợp sinh viên bị động không áp dụng lý thuyết vào thực tiễn thì đó là lỗi của sinh viên chứ không phải là lỗi nhà trường.

Kết luận sinh viên ra trường chậm hơn những bạn học CNTT chỉ đúng ở một bộ phận nhỏ sinh viên không biết chủ động áp dụng lý thuyết của nhà trường vào thực tiễn. Đây chỉ là hiện tượng không thể kết luận nó là bản chất của sinh viên học đại học ra trường.

nguoikicuc
20-05-2005, 20:38
Quote:
Vậy nên bạn đừng ngạc nhiên khi thấy người tốt nghiệp ĐH lại chậm hơn người có các chứng chỉ quốc tế khi sử dụng các công nghệ.
Học ĐH là học cái lý thuyết, hay cái gốc đằng sau những công nghệ đó.
Nếu 2 người đều mới có bằng cấp và cùng làm 1 việc giống nhau, thì thông thường người từ ĐH ra có thể chậm hơn, vì phải pick up thêm kiến thức chuyên sâu về lãnh vực đó. Nhưng sau thông thường thì sau 1 thời gian ngắn họ sẽ vượt qua người chỉ có bằng ngắn hạn, vì kiến thức căn bản của họ là từ nguồn gốc và rộng rãi hơn, do đó có thể áp dụng vào nhiều phương diện khác.

Quote:
Đồng ý là ở đại học chỉ dạy lý thuyết nhưng nhà trường còn dạy, định hướng, khuyến khích và thúc ép sinh viên phải ứng dụng lý thuyết vào thực tiễn, ví dụ điển hình nhất là các đồ án, bài tập lớn. Sinh viên có nhiệm vụ phải ứng dụng lý thuyết vào thực tiễn và thành công chỉ đến với những người biết áp dụng lý thuyết vào thực tiễn. Tất nhiên cũng có trường hợp sinh viên bị động không áp dụng lý thuyết vào thực tiễn thì đó là lỗi của sinh viên chứ không phải là lỗi nhà trường.

Kết luận sinh viên ra trường chậm hơn những bạn học CNTT chỉ đúng ở một bộ phận nhỏ sinh viên không biết chủ động áp dụng lý thuyết của nhà trường vào thực tiễn. Đây chỉ là hiện tượng không thể kết luận nó là bản chất của sinh viên học đại học ra trường.
Đây không phải là vấn đề áp dụng lý thuyết vào thực tế, vì học lấy bằng ngắn hạn hay học ĐH đều có thực hành cả. Chỉ có điều học ngắn hạn thì đi chuyên sâu vô lãnh vực nhỏ đó hơn là học ĐH, nên khi mới bắt đầu thì thông thường người học ngắn hạn sẽ làm nhanh hơn, nhưng đi đường dài thì người học ĐH sẽ lợi thế hơn. Nói thông thường, là vì có những trường hợp người học ĐH có nghiên cứu nhiều về lãnh vực đó thì cũng chẳng thua gì người học bằng ngắn hạn

Mặc dù học ĐH rõ ràng có ưu thế hơn là chỉ học bằng ngắn hạn, nhưng tùy theo hoàn cảnh của từng người mà chọn con đường đi cho mình. Nếu bạn không đủ tiền để bỏ ra 4 năm đi học hay cần làm gấp để phụ trợ cho gia đình, bạn có thể chọn học 1 bằng ngắn hạn mà thị trường đang có nhu cầu mướn nhiều để kiếm việc làm liền. Trong thời gian bạn đang đi làm, nếu bạn có quyết tâm thì có thể học thêm buổi tối để lấy bằng ĐH 4 năm. Tuy là cực hơn, nhưng khi bạn ra trường ĐH thì kiến thức của bạn sẽ hơn hẳn những người chỉ đi học 4 năm đơn thuần mà không có đi làm. Nhưng bù lại, bạn sẽ có bằng ĐH 4 năm trễ hơn những người đi học 4 năm ĐH liền ngay từ đầu.

nobie
21-05-2005, 11:44
Tớ nghĩ rằng học ở nước ngoài tốt hơn nếu bạn có ý định làm ở nước ngoài.

Về Việt Nam tớ e là do sự chệnh lệnh về trình độ phát triển kinh tế bạn sẽ không phát huy được kiến thức. Tất nhiên là tùy ngành. Nhưng hãy nghĩ đến mức lương và số tiền mà bạn đã bỏ ra để du học.

Antonionguyen
26-05-2005, 08:02
Tới những bạn muốn du học ở Úc.

Không nên chọn IT vào thời điểm này, bởi vì requirement để có được một việc làm về IT là rất cao.

Đặc biệt kinh nghiệm từ 1 tới 2 năm mới có thể chen chân nỗi.

Tính cạnh tranh thì khỏi nói.

Vả lại, vốn liếng tiếnh anh cũng là một vần đề khác.

Các bạn nên suy nghĩ thận trọng trước khi muốn du hoc ở Úc.

SIRKOR
28-05-2005, 19:53
Còn theo ý kiến của mình (đối với những người có tài chính hạn hẹp) thì : học lấy 1 bằng quốc tế trước, ví dụ: MCSD, MCSE, APTECH... sau đó đi làm để tiếp thu kinh nghiệm. Trong thời gian đó thì học Tiếng Anh cho thật giỏi. Đi làm 1 thời gian, nếu cảm thấy như vậy là đủ thì thôi, còn nếu không thì để dành tiền để lấy cho được cái bằng đại học bên nước ngoài. Lúc này chúng ta sẽ có rất nhiều kinh nghiệm cho việc học tập.

onggiahamzui
31-05-2005, 22:50
...Không nên chọn IT vào thời điểm này, bởi vì requirement để có được một việc làm về IT là rất cao.

Đặc biệt kinh nghiệm từ 1 tới 2 năm mới có thể chen chân nỗi...Bạn hoàn toàn sai lầm khi nói lên điều này. Tôi đã có cơ hôi trò chuyện trực tiếp với nhiều người đang thành đạt trong lĩnh vực IT, và cả những người có kinh nghiệm lâu năm trong nghề từ nước ngoài về VN. Khi tôi hỏi về tương lai của ngành IT ở VN, tương lai của những sv IT,... họ đã trả lời như thế này:

- IT ở VN chỉ mới bắt đầu thật sự phát triển, nhu cầu về IT đang tăng rất nhanh. Hơn nữa, các chính sách hỗ trợ phát triển IT ở VN hiện giờ đã rất thoáng. Nếu em cố gắng học tốt, em không phải lo về tương lai của mình, chỉ có điều là em phải chuẩn bị đủ kiến thức cho mình, và ngành này đòi hỏi người ta phải có đam mê thật sự. Nếu họ đòi hỏi kinh nghiệm, em có thể mang những project em đã thực hiện ở trường, báo cáo về thời gian đi thực tập, và chứng minh cho họ thấy em có khả năng tự tìm hiểu công nghệ mới/tự cập nhật cho chính mình. Và em nên nhớ một điều, mức lương khởi điểm không nói lên điều gì cả./

Ở VN, rất nhiều người học IT theo trào lưu, xem IT là một ngành thời thượng mà không xác định mình có thích hợp với ngành hay không. Đây chính là nguyên nhân dẫn đến việc họ không tìm được việc .

Antonionguyen
01-06-2005, 13:06
To Sirthamzui:

I think you are asolutely right.

To contrarin:

You're the guy who always say...say...

Antonionguyen
02-06-2005, 05:36
To contrain.

Why do not we forget all this stuff ? Ok...

peace...peace...

Arkain
26-07-2005, 12:22
Lạc đề rồi mấy bác ui! =P mà thôi, chủ đề mới này cũng hay hay, để tớ góp ý nhé =]

Contrarin nói cũng không sai đâu, ngành I.T tại Hoa Kỳ ngày xưa dễ vào lắm, nhưng mà ngày nay muốn được cái job "thơm" thì có mảnh bằng không thôi thì cũng chưa đủ, thứ nhất là cần sự may mắn, thứ hai là móc nối. Khi ngồi trong lớp mà năng nổ, được người giáo sư để ý đến thì đường rộng thênh thang, chỉ cần một cú điện thoại đến các "ông bạn già" hiện đang quản lý các công ty lớn thôi là đời mình lên hương. Bên này ai ai cũng có bằng rồi, cái bằng BS/BA không coi vào đâu cả (ten years ago a 4-year degree means you're guaranteed to get a job, nowaday it's just a ticket that let you join the race). Tuy vậy nếu như mà trở về VN với bằng cấp của trường ĐH Mỹ thì cũng là lợi thế khi kiếm việc làm.

tommyle
28-07-2005, 08:28
ngành I.T tại Hoa Kỳ ngày xưa dễ vào lắm, nhưng mà ngày nay muốn được cái job "thơm" thì có mảnh bằng không thôi thì cũng chưa đủ, thứ nhất là cần sự may mắn, thứ hai là móc nối.
Cho mình góp ý một chút xíu. Làm chuyện gì dù ít nhiều cũng có một phần liên quan đến "may mắn", bao gồm cả chuyện xin việc làm. Nộp gần 30-40 cái resumes mới nhận được 3-4 cái interview appointments. Hơn nữa, chuyện apply jobs thì luôn đòi hỏi NETWORKING ("móc nối" !?!)...networking ở đây không phải là big boss nắm tay dẫn vào company :D , mà là mình có nhiều khả năng hơn để vượt qua vòng "sơ tuyển" (resume browsing! hơn 80% là cái thằng (hay cô nương) "browse" resumes không phải là IT professional --> hên và xui here!!!). Qua vòng sơ tuyển, sẽ đến vòng interview 1, vòng interview 2, interview 3 (đối với công ty lớn như IBM, trước interview 1 sẽ là 1 bài online test - IPATO)...Vượt qua hết mọi vòng, thì mọi chuyện chào đón bạn: môi trường làm việc và nâng cao trình độ cực tốt, salary, benefits, etc.
IT vẫn đâu có su**s, nếu thật sự có tài, cơ hội luôn ở phía trước! :D

PSVVietNam
22-01-2006, 10:48
Chào bạn Junior IT ,đúng là CT của NIIT và Aptech mà bạn được học ở Vn chẳng khác gì bên India,Singapore,Malay... học cả, nhưng cái khác biệt rõ nhất là trình độ giảng viên đó bạn.
Theo ý kiến riêng mình thì chúng ta ko nên học kiểu bán du học hay học DH,CD của một số trường mở chi nhánh trong 1 số trường CD,DH VN,điều đó chẳng lợi gì cả vì toàn bộ là GV VN lâu lâu mới có 1,2 GV nước ngoài sang xem xét ,hoặc dạy 2,3 bữa rồi về nước mà các bạn biết rồi đó trình độ GVVN (không fải vơ đũa cả nắm) hầu như đều yếu cả,ngoại trừ số it GV bên DHTN,thậm chí cả trình độ anh ngữ nữa + học phí cũng chẳng rẻ gì... Do đó có dk các bạn cứ qua thẳng bên trường đó mà học còn nếu ít tiền thì có thể qua các branch campus của các DH đó bên các nước khác như : Singapore,Malay...chi phí sẽ rẻ hơn nhiều nhưng bạn sẽ học được nhiều hơn về kiến thức cũng như Anh ngữ khi tiếp cận với các GV bên các nước đó hơn là ở VN

yuna_admirer
23-01-2006, 07:44
ráng học ở VN đi, mai mốt xin học Master

iscol_student
22-05-2006, 14:11
Hiện giờ mình đang là 1 du học sinh. Mình mới đi nước ngoài học gần 1 năm thôi. Nhưng cũng có 1 ít kinh nghiệm muốn chia sẽ. Đi du học nước ngoài và "du học tại chỗ" là hai việc hoàn toàn khác nhau.

Lợi ích thứ nhất là, ở nước ngoài bạn có điều kiện tiếp xúc bằng tiếng Anh ít nhất từ 70% đến 100%. Điều này tôi nghĩ rất có lợi cho các bạn sau này khi xin việc. Như mình thấy học ở RMIT cũng hay nhưng thử tưởng tượng tiếp xúc với môi trường toàn người Việt thì khó trao đổi với nhau bằng tiếng Anh được. Đi học ở nước ngoài bạn cũng có cơ hội tự lập, va chạm với cuộc sống nhiều hơn. Không phải dựa dẫm vào người khác và chính vì số tiền quá đắt có thể tạo một động lực để chúng ta phấn đấu học tập hơn. Thông thường tôi thấy các du học sinh ở Vn đều thành công ở nước ngoài, vì hội đủ thông minh và cần cù.
Đối với nhiều bạn khả năng tài chính chỉ vừa đủ để học, có thể đi làm thêm để phụ gia đình. Ở đây có thể làm từ bồi bàn, rửa chén đến thậm chí clean toilet cũng chẳng có gì mắc cỡ. Tùy vào thời lượng làm việc (hợp pháp là 20h/tuần) bạn có thể kiếm đủ tiền để chi xài, mua sách vở. Hoặc holiday nhịn ko về nước ở lại làm full-time cũng có thể đủ trả luôn tiền học. Đi làm cũng là một cách lấy kinh nghiệm sống, - tôi nghĩ rất cần thiết sau này.

Về chuyện học tập, tôi thấy ở TPHCM nay có RMIT dạy gần như giống 100% chương trình của Úc, từ cách dạy, cấu trúc assessment cho đến chương trình đều giống nhau. Theo tôi nghĩ nếu ai không đủ khả năng tài chính có thể học trường này (học phí khoảng 6-7000AUD cho toàn khóa học 3 năm so với 15.000-17.000AUD/năm ở Úc là quá rẻ - 1 AUD = 0.55 USD). Còn học ở các trung tâm khác thì mình không được rõ vì chưa học qua lần nào. Dĩ nhiên ở nước ngoài họ học khác VNmình nhiều. Một người VN có thể đọc vanh vách một bài lý thuyết nhưng thường bối rối khi phải áp dụng nó.

Tóm lại, du học cũng là một giải pháp đầu tư kiến thức tốt. Tùy vào khả năng tài chính của gia đình mà quyết định thôi. Bản thân tôi đang học từ tiền gia đình và xài tiền của mình. Vẫn còn rất tốn kém. Có bạn nào nói tiền kiếm được sau này không đủ gỡ tiền học cũng đúng lắm. Nhưng học xong có về VN làm được ko cũng là 1 vấn đề. Cám dỗ ở xứ người rất cao, cơ hội làm việc, tiền lương cao. Chưa kể chỉ có con đường ở lại làm việc mới có cơ hội kiếm lại đủ số tiền bỏ ra. Nên đó vẫn là chuyện sau này...
Ai mà có ý định spend much money đi du học rồi về xây dựng đất nước thì nên suy nghĩ thật kĩ. Bản thân tôi vẫn còn đang đắn đo....

Theo tôi chẳng ma nào dại bỏ ra hàng chục nghìn USD để về việt việt nam nhận mức lương bèo nhèo chỉ vài triệu ( vậy mà mới đây còn đòi đánh thuế nữa chứ thế mới đau )