PDA

View Full Version : cứu máy tính mình với.

090
12-08-2007, 20:13
Các bạn chuyên gia hãy giúp mình với:

Máy mình là máy mới mua 7.5 triệu. p4..

Tự dưng hôm nay khi khởi động lại sau khi quyét vi rút thì máy chạy xong cửa xổ wnidown thì lẽ ra phải xuất hiện màn hình nền và các thư mục. Đằng này màn hình tự dung bao chùm một màu xám xịt và không làm gì được nữa..

Mình tò mò xửa bằng cách ấn nút reset lại máy. Lúc máy đang chạy đến màn hình có chữ và đếm ngược 30s thì mình dùng phím mũi tên chuyển nên trên chon dòng chữ"safe mode with networking" thì máy tính chạy tiếp với một màn hình toàn chữ và số 0 sau đó chuyển đến màn hình chứa các user. <adminitrater., quang huy> Mình chọn quang huy và màn hình chuyển về màn hình nền với các thư mục,

có điều màn hình nền lúc này màu đen và không đổi được. Dao diện win thì xấu mù như kiểu win 98. Các chức năng vẫn chạy bình thường như chưa hề bị làm sao.

ảnh màn hình nền các bạn có thể tham khảo tại link này mình đã chụp:

mong các bạn chỉ cách khắc phục lỗi..
cảm ơn mọi người.

electronic
12-08-2007, 21:58
bạn dang hoạt dộng ở safe mode thử restart ,hoac tao accout khàc xem sao minh ko ro lam

spartacus
12-08-2007, 22:21
Hình ảnh trên cho thấy bạn đang vào chế độ Safe Mode của Windows, bạn thử khởi động lại máy ấn F8 đến lúc nào có 1 danh sách để bạn chon lựa thì bạn chọn vào mục Last Good.... thế là ok thôi

090
14-08-2007, 18:41
thank! Nhưng mình vẫn không hiểu.. Có ai cứu với....

khoabeo108
14-08-2007, 18:57
thank! Nhưng mình vẫn không hiểu.. Có ai cứu với....

Có gì đâu mà ko hiểu? Bạn ko hiểu cái gì?
Chế độ bạn đã vào là chế độ "safe mode with network". Ở chế độ này, tất các chương trình "trang trí" cho windows đều bị cắt bỏ. Số lượng driver chỉ load những driver cần thiết nhất, nên giao diện xấu & ko đầy đủ chức năng là chuyện bình thường thôi.

tái sinh
14-08-2007, 23:58
đang chạy safemode mà đòi có desktop đẹp thì em bó tay, không giúp bác đc

090
16-08-2007, 19:37
thanks các bạn.

Nhưng ý mình không phải vậy. Mình đâu có muốn dùng chương trình này đâu chỉ vì chương trình ban đầu không vào được.

Nếu để máy tự khởi động nó sẽ không được. chạy cửa sổ biểu tượng xong là nó xám xịt lại nên mình mới phải dùng chương trình này chứ mình đâu có muốn.

Đây chỉ là giải pháp tạm thời thôi.

badboy_h151ng
16-08-2007, 20:08
vậy thì cài win lại đi !

khoabeo108
16-08-2007, 20:25
thanks các bạn.

Nhưng ý mình không phải vậy. Mình đâu có muốn dùng chương trình này đâu chỉ vì chương trình ban đầu không vào được.

Nếu để máy tự khởi động nó sẽ không được. chạy cửa sổ biểu tượng xong là nó xám xịt lại nên mình mới phải dùng chương trình này chứ mình đâu có muốn.

Vào tài khoản Safemode, gỡ chương trình antivirus đi, rồi restart vào lại xem sao

tái sinh
17-08-2007, 00:08
mua cái đĩa winxp 8k ở cửa hàng p mềm. cài lại, vừa đẹp, lại vừa lên tay

jacobien
17-08-2007, 00:57
bro nào gần nhà qua giúp em nó 1 phát, em này chỉ xài chứ chưa vọc máy nên còn nhát tay :D

The Old Man
17-08-2007, 01:12
thanks các bạn.

Vẩn ở trong safe mode này Start - All programs - Accessories - System tools - Chọn system restore vào đó và v.v chọn restore lại trước đó một ngày .. và khi nó bảo restart máy thì nghe lới nó mà rétart lại. Nhớ chờ cho nó restore lại hoàn tất.
Tôi không dùng Xp nên không nhớ chi tiết restore như thế nào.

nmd1207
17-08-2007, 21:04
bro nào gần nhà qua giúp em nó 1 phát, em này chỉ xài chứ chưa vọc máy nên còn nhát tay :D

Phải vọc thì mới biết đc. Nhớ hồi xưa mới dùng máy tính tui làm máy tính đơ lên đơ xuống ko biết bao nhiêu lần , lò mò cài lại máy ko biết bao lần ( hồi đó chưa có ghost hay gì gì đó ) Nó chỉ là hỏng phần mềm thôi nên ko có gì ngại cả , ko nhờ đc bạn thì ra mua quyển hướng dẫn cài win vậy .Good luck

huynhnb8x
17-08-2007, 21:46
Chắc bạn này phải đến tận nơi chỉ tận tay. Thôi cho con cá ăn qua ngày.
Nếu khởi động lại mà vẫn bị màn hình xám xịt, xấu óm. Bạn làm theo bước sau để window restart các giao diện cũ.
1. Nhấn chuột phải vào biểu tượng MyComputer>Chọn thẻ Properties>chọn tab Advances> trong đó chọn nút setting trong phần preformance> trong phần visual effects> chọn Adjuust for best apppearnce
Sau đó nhấn chuột phải ở desktop> chọn properties>chọn appearance> trong chỗ windows and buttons chọn window XP styles
Nếu không được thì chắc cài lại win quá

Il_VK
18-08-2007, 07:25
Chỉ bị lổi Win thôi không gì phải ngại . Mua đỉa cài Win ( bán đầy ngoài tiệm ) , cho máy boot từ ổ CD rồi đưa đỉa vào làm theo hướng dẩn . Làm vài lần sẻ quen . Nếu làm chưa được ngại mang máy ra tiệm thì kêu thợ tới coi họ làm thì sẻ biết .