PDA

View Full Version : Tìm hiểu về quản trị mạng

dung_b1991
12-08-2007, 15:41
Xin chào các bác, tui là người yêu thích CNTT và rất muốn theo nghề QTM nhưng thực sự tui vẫn vẫn chưa hiểu rõ lắm về nghề này ,phải làm những gì ,phải cần học những gì ,sau này ra trường xin việc có khó không , mong các bác chỉ giáo thêm cho ,thanks

dung_b1991
13-08-2007, 12:22
chán thế ,ko ai trả lời àh , bớt chút thời gian thui mà

manhhaivn84
13-08-2007, 12:47
theo mình thì quản trị mạng là 1 nghề rất hay và khả năng kiếm việc làm rất cao.tùy theo khả năng.
bạn có thể xem thêm thôgn tin ở website www.quantrimang.com

t4444
14-08-2007, 20:51
Và muốn trở thành một QTM thì phải tốn ít nhất bao nhiêu tiền để được = QTM

newbeee
14-08-2007, 23:17
Có rất nhiều mảng : hạ tầng mạng , hệ thống mạng , bảo mật mạng ...
Nói chung là bao la lắm ! <- càng tiếp xúc nhiều càng thấy mình ngu đi.
Nhưng dù là gì thì bạn cũng đều cần có 1 nền tảng tốt về mạng. Học CCNA đi đã.

U.F.O
14-08-2007, 23:25
Học MCSA đầu tiên
~.~

v4men86
15-06-2009, 18:09
Học MCSA đầu tiên
~.~
Cái đó là j vậy bạn? Bạn có thể nói rõ cho mình đc ko?
Thanks

tinhhoa_sakura
18-06-2009, 11:35
chào các bạn! Mình xin chia sẻ 1 số hiểu biết của mình về quản trị mạng. Mình đang học năm thứ 3 chuyên ngành khoa học máy tính. Mình cũng có đam mê về quản trị mạng như các bạn và mình định hướng sẽ đi theo ngành này.Theo mình đc biết thì MCSA (Microsoft certified systems administrator)là khóa học chuẩn đạo tạo quản trị hệ thống mạng của Microsoft được phổ biến trên toàn thế giới.Còn CCNA (Cisco certified network administrator)là khóa học đào tạo nhà quản trị mạng của hãng Cisco (Một hãng nổi tiếng về phần cứng mạng trên toàn cầu). Khi các bạn học thêm một khóa về CCNA và MCSA thì các bạn sẽ có khả năng làm việc trong các doanh nghiệp vừa và nhỏ. Đây là những hiểu biết của mình về quản trị mạng, mong được chia sẽ thêm cùng các bạn.

itnews.com.vn
19-06-2009, 12:57
Xin chào các bác, tui là người yêu thích CNTT và rất muốn theo nghề QTM nhưng thực sự tui vẫn vẫn chưa hiểu rõ lắm về nghề này ,phải làm những gì ,phải cần học những gì ,sau này ra trường xin việc có khó không , mong các bác chỉ giáo thêm cho ,thanks

Nếu bạn yêu thích CNTT và muốn học nghề QTM thì hiện tại có rất nhiều các khoá học cũng như chuyên ngành riêng chẳng hạn như Microsoft(chuyên về quản lý hệ thống dựa trên nền tảng của Microsoft: windows server, XP, Vista...), Cisco (chuyên về hệ thống ở mức quản lý phần cứng của hãng như Router, Firewall....), Linux (hệ mã nguồn mở - đang có rất nhiều cty chuyển sang dùng tương tự như Microsoft). Với Microsoft bạn có thể học và thi các chứng chỉ như: MCP (microsoft certified Professional), MCSA (microsoft certified system administrator, MCSE (microsoft certified system engineer).... bạn có thể tham khảo tại đây http://www.microsoft.com/learning/en/us/certification/mcsa.aspx. Về Cisco thì có các chứng chỉ như: CCNA (Cisco Certified Network Associate), CCNP (Cisco Certified Network Professional), CCIE....
Về Linux thì có Linux +
Nói chung trước hết bạn cần phải có 1 ít kiến thức về tiếng anh (có thể đọc hiểu), kiến thức về phần cứng vì hiện tại người QTM tại hầu hết các công ty đều kiêm là Support nữa chứ ko chỉ ngoài việc quản trị hệ thống.

Hy vọng với ít thông tin trên giúp bạn có thể hiểu thêm được một chút về nghề QTM.

hehehe2006
19-06-2009, 13:40
hì hiém khi tháy được bài mà minh thiichs nhưng khổ nổi minh không có nhiều thời gian nên đánh dấu đây đã xem lại sau .chúc các bạn có cùng niềm đam mê với mình sớm đạt được nguyện vọng .

chutambn
20-02-2010, 15:52
Chúc các bác nhà ta thành công. Happy new year!

xmen109
21-02-2010, 13:22
đi làm đi rùi biết hehhe thấy ai nói nhìu tiền cứ đâm đầu vào đi rùi bít
ngoài mạng còn phải am hiểu phần cứng ,phần mềm , máy in ,máy fax, camera, voip... đủ thứ

someone1991
22-02-2010, 22:17
Nếu bạn yêu thích CNTT và muốn học nghề QTM thì hiện tại có rất nhiều các khoá học cũng như chuyên ngành riêng chẳng hạn như Microsoft(chuyên về quản lý hệ thống dựa trên nền tảng của Microsoft: windows server, XP, Vista...), Cisco (chuyên về hệ thống ở mức quản lý phần cứng của hãng như Router, Firewall....), Linux (hệ mã nguồn mở - đang có rất nhiều cty chuyển sang dùng tương tự như Microsoft). Với Microsoft bạn có thể học và thi các chứng chỉ như: MCP (microsoft certified Professional), MCSA (microsoft certified system administrator, MCSE (microsoft certified system engineer).... bạn có thể tham khảo tại đây http://www.microsoft.com/learning/en/us/certification/mcsa.aspx. Về Cisco thì có các chứng chỉ như: CCNA (Cisco Certified Network Associate), CCNP (Cisco Certified Network Professional), CCIE....
Về Linux thì có Linux +
Nói chung trước hết bạn cần phải có 1 ít kiến thức về tiếng anh (có thể đọc hiểu), kiến thức về phần cứng vì hiện tại người QTM tại hầu hết các công ty đều kiêm là Support nữa chứ ko chỉ ngoài việc quản trị hệ thống.

Hy vọng với ít thông tin trên giúp bạn có thể hiểu thêm được một chút về nghề QTM.

zay can =av co nao de du doc hiu zay pac, =A du chua hay la cao hon theo minh =A chac chua du dau fai ko, ma may cai chuong trinh dao tao do co the hoc duoc o cac trung tam nao zay bac, bac co the noi so so ve QTM dc ko vi du nhu QTM la lam cong viec ra sao dc ko rui minh co nghe la 1 cty thunog chi can 1ng QTM zay thi neu minh hoc va ra truong thi lieu co the canh tranh lai zoi nhung ng da co tay nghe cao dc ko, rat mong y kien cua cac pac

Viic
22-02-2010, 22:47
zay can =av co nao de du doc hiu zay pac, =A du chua hay la cao hon theo minh =A chac chua du dau fai ko, ma may cai chuong trinh dao tao do co the hoc duoc o cac trung tam nao zay bac, bac co the noi so so ve QTM dc ko vi du nhu QTM la lam cong viec ra sao dc ko rui minh co nghe la 1 cty thunog chi can 1ng QTM zay thi neu minh hoc va ra truong thi lieu co the canh tranh lai zoi nhung ng da co tay nghe cao dc ko, rat mong y kien cua cac pac

Trước nhất, muốn thành 1 QTM phải biết gõ TV có dấu cái đã :D

sangcu0403
23-02-2010, 10:07
đúng là càng học càng thấy mình ngu ! ((

tung1368
23-02-2010, 10:17
Và muốn trở thành một QTM thì phải tốn ít nhất bao nhiêu tiền để được = QTM

Nói chung là học ít thì tốn ít, học nhiều thì tốn nhiều và tiền nào của ấy

Chưa kể tiền thi Quốc tế nữa :-ss

Viic
23-02-2010, 11:30
Công nghệ thay đổi liên xoành xoạch thì ai cũng lỗi thời thôi.

someone1991
25-02-2010, 22:03
oach bac dua zui wa ^^! e bit gõ có dấu ma chài, bac chi e di dug dua toi nghiệp e

webbegin
26-02-2010, 00:45
đi làm đi rùi biết hehhe thấy ai nói nhìu tiền cứ đâm đầu vào đi rùi bít
ngoài mạng còn phải am hiểu phần cứng ,phần mềm , máy in ,máy fax, camera, voip... đủ thứ
Và cũng phải sẵn sàng chui gầm bàn nữa đấy, và khi bắt đầu chưa có kinh nghiệm thì chủ yếu là sửa phần cứng nhé.

toihoikieuky
02-03-2010, 17:12
túm lại ý các pác nhé: phải rành phần cứng ,phần mềm ,giỏi cả tiếng anh nữa nhé...

banmai_ty
02-03-2010, 17:45
túm lại ý các pác nhé: phải rành phần cứng ,phần mềm ,giỏi cả tiếng anh nữa nhé...

Ok men mình nhất trí với ý kiến của bạn.:D

nguyenlongvn2004
03-03-2010, 12:16

thấy được cái ngu là tốt còn hơn lúc chưa học thì đến ngu cũng chẳng biết mà cứ tưởng mình khôn mới chết. Bác này chùng máu với em

Viic
03-03-2010, 12:46
Yêu thích và hiểu biết về phần cứng là 1 lợi thế!

acbn_hcm
03-03-2010, 15:00
Tham khảo chương trình quản trị mạng máy tính - ACBN của Athena.

Rất hay,

http://www.athena.edu.vn/?vnTRUST=mod:study|sID:1

angon204
03-03-2010, 16:18
Ở VN mình nhất là làm cho các công ty nhỏ thì Quản Trị Mạng = IT = thằng sai vặt khổ lắm :(

vythoan16041989
31-03-2010, 19:38
toi la luong van vy hien dang song tai dong anh ha noi so dien thoai lien lac 01656524465 toi rat thich hoc cong nghe thong tin

xmen109
01-04-2010, 09:12
http://www.ddth.com/showthread.php?t=66234 --> vô đây mà xem qtri mạng

Công ty: Pentalog Vietnam

Chức danh/Vị trí: Kĩ sự Mạng và Hệ thống Số lượng tuyển: 1 Lĩnh vực ngành nghề: - Công nghệ thông tin

Kỹ năng tối thiểu: - Tốt nghiệp đại học chuyên nghành Công Nghệ Thông Tin hoặc tương đương
- Có chứng chỉ CCNA hoặc MCSA hoặc MCSE hoặc các chứng chỉ mạng tương đương
- Hiểu biết hệ thống máy tính, hệ thống mạng, các máy văn phòng và thiết bị phần cứng
- Kiến thức cơ bản về CNTT & Viển Thông:

o Windows Professional, Windows Servers
o TCP/IP
o Ethernet networks
o Routing, Firewall & security
o LAN Design & Structured cabling
o Citrix
o MS-DOS
o Các giao thức: HTTP, SMTP, POP3, IMAP, DHCP, DNS, SNMP
o Cơ sở dữ lieu: SQL, MS ACCESS, MySQL, Oracale
o Ngôn ngữ lập trình: C/C++; Java; HTML; PHP
o Ứng dụng văn phòng: Microsoft office; Open office

Trình độ tối thiểu: Lao động phổ thông

Thành thạo tiếng Anh hoặc tiếng Pháp

Nhìn mấy cái tuyển dụng nhân viên IT nè mấy bác , vừa biết mạng , cỡ sỡ dữ liệu , lập trình + tíeng anh +pháp mà đòi trình độ lao động phổ thông hoo

http://www.timviecnhanh.com/vieclam/congviec/2287930/ki-su-mang-va-he-thong.html

adq_tv
04-04-2010, 16:04
minh muon hoc quantri mang nhung ko biet phai bat dau tu dau