PDA

View Full Version : Máy tính yếu theo từng ngày

9xvn
12-08-2007, 13:30
Máy em lạ lắm , ví dụ cài win lại thì chạy nhanh , mạnh , cài nhiều soft vào thì vẫn như vậy được 2,3 tuần , nhưng sau đó thì bắt đầu yếu dần , mặc dù không cài thêm cái gì vào cả , xóa bớt soft nó vẫn vậy , chạy BKAV thì không thấy có virus , nó yếu từng ngày vậy mấy bác , đến hôm nay , thì yếu hẳn luôn rồi , ngồi chat với duyệt 1 ddth mà cũng chậm rì vậy , cực yếu , cái này là bị sao vậy bác , em không thấy có dấu hiệu của virus , mong các bác giúp đỡ !

chuotdong
12-08-2007, 17:13
Bạn có chẵc là ko có bị virus ko ?
có thể BKAV ko phát hiện dc virus cũng nên
Nên dùng vài CT anti virus " ngon hơn " ấy , như Kapersky hay norton,...
Có thể xem trong task manager ,nếu thấy có CT khả nghi , ko phải la` các CT đang chạy mà bạn đang mở , thi` tắt di , xem có nhanh hơn ko .

tanpoo
16-08-2007, 13:55
cài lại win đi bạn.................

xdanze
16-08-2007, 16:58
có nhiều nguyên nhân, dù không cài thêm chương trình nhưng những chương trình bạn chạy hằng ngày vẫn sinh ra những file rác hoặc dữ liệu mới, duyệt web sẽ sinh ra các file cache v.v.. từ đó dung lượng ổ cứng vơi dần hoặc bị phân mảnh, truy xuất dữ liệu sẽ chậm dần. Cách khắc phục là xóa các file rác trong thư mục temp, dọn cache, bỏ bớt những software mình cảm thấy không bao giờ đụng tới, sắp xếp file/folder gọn gàng ngăn nắp, quét virus, tắt các service không cần thiết, bỏ hết các startup programs, defrag ổ cứng....

decp
22-08-2007, 22:46
những cái kia thì mình biết, còn tắt các service ko cần thiết là tắt ở đâu vậy bạn, sẻvice là những gì vậy