PDA

View Full Version : về việc chọn ngành học

boy_popping
12-08-2007, 13:03
Mọi ng` ơi, mình vừa thi ĐH xong, h đang phân vân ko biết học ngành gì để sau này dễ đi làm và trang bị kiến thức cho vững

Có 4 ngành:
__Công nghệ phần mềm:Đào tạo cử nhân tin học có khả năng tham gia xây dựng và triển khai các dự án phần mềm:khảo sát, phân tích thiết kế, cài đặt, bảo trì và quản lý

__kĩ thuật mạng:Đào tạo cử nhân tin học có các kĩ năng sửa chữa, bảo quản các hệ thống máy tính cũng như tham gia thiết kế, bảo trì và quản trị mạng máy tính

__Tin học viễn thông:Đào tạo cử nhân tin học -Viễn thông cho công tác kahi thác, vận hành các hệ thống viễn thông, hoạc tham gia xây dựng các phần mềm truyền thông và điều khiển

__Hệ thống thông tin:Đào tạo cử nhân tin học có chuyên môn thiết kế, phát triển và quản lý các hệ thống thông tin, kho dữ liệu hoặc quản lý các dự án CNTT

Chẳng biết phaior chọn ngành nào đây, đối với mình thì chọn ngành nào cũng okie đối với mình hết, riêng cái công nghệ phần mềm mình nghe nói phải tạo ra đuọc phần mềm mới có lương nên mình ko dám học.Lỡ sau này ko chế ra cái jif hay hay thì die wa'

Mong các pro chỉ giúp, coi như định hướng nghề nghiệp ^^

dinhthuyvnpt
12-08-2007, 13:46
chọn cả đi :P
nhiều trường đạo tao, nhiều trung tâm

U.F.O
12-08-2007, 14:40
Cái nào hot bây giờ thì chọn cái đó.

boy_popping
12-08-2007, 18:23
Mìnhko biết bây h ngành nào hot hết bạn à
Với lại sau 4 năm học ĐH thì ngành nào trở thành hot chưa biết được

Còn mình chỉ được chọn học 1 ngành, ko thể học hết được bạn à

khoabeo108
12-08-2007, 19:01
Có ai bắt em chọn ngay đâu, cứ vào học 2 năm đầu đi, học xong mới biết mình phù hợp với ngành nào chứ

electronic
12-08-2007, 22:14
ko có ai lựa chọn chính xác hơn chính bản thân bạn đâu ,nhũng lời khuyen trên chỉ có tính tham khảo thôi .Mỗi người có 1 cách nghĩ riêng ma

boy_popping
13-08-2007, 09:11
Nhưng mình cần lời khuyên bạn à
To Khoabeo: Ko thể học rồi 2 năm sau mới chọn anh à, bắt đầu vào học là phải lựa chọn ngay, ko thể học năm rồi mới chọn
Hix

Lord_of_monsters
13-08-2007, 09:40
thì cứ chọn cái nào mình thích nhất, vì thời thế thay đổi cái gì hot bây giờ sau khi bạn ra trường chắc gì còn hot nữa

quangtrong
13-08-2007, 10:22
mình nghĩ là nếu bạn có đam mê và yêu thích hãy cố gắng tìm hiểu tất cả, khi đã có 1 tầm kiến thức rồi, việc lựa chọn bạn hoàn toàn có thể thực hiện được theo đam mê và sở thích của mình

IT's me
13-08-2007, 10:25
Đừng nên chọn nghề theo chuẩn Hot hay không Hot mà phải theo đúng sở thích cũng như sở trường của mình bạn à.

-----------------------------------
www.muabanmaytinh.com.vn
Cung cấp Laptop của nhiều hãng nổi tiếng như:
- Intel, Microsoft, IBM, HP - Compaq, Dell, Acer, Toshiba...
- Apple, Konica Minolta, Epson, Lexmark, Canon, OKI...
- SamSung, Maxtor, Seagate, Hitachi, LG, 3COM, Dlink...

Văn phòng :
- Địa Chỉ : 174/27 Điện Biên Phủ, F17 Q. Bình Thạnh, TP.HCM.
- Điện thoại : 08.4456448 - 08.4456449 -- Fax : 08.4456447

boy_popping
13-08-2007, 18:04
__Hệ thống thông tin:Đào tạo cử nhân tin học có chuyên môn thiết kế, phát triển và quản lý các hệ thống thông tin, kho dữ liệu hoặc quản lý các dự án CNTT

Cái này học vừa thiết kế, phát triển + quản lý nữa chắc sau này dễ xin việc
Với lại học cái này có thể bao quát hết các kĩ năng cần thiết của tin học phải ko các bro
_____Co' lẽ ngành này dễ xin việc làm

__kĩ thuật mạng:Đào tạo cử nhân tin học có các kĩ năng sửa chữa, bảo quản các hệ thống máy tính cũng như tham gia thiết kế, bảo trì và quản trị mạng máy tính

Học xong ngành này + thêm = CCNA hay CDMA gì đó nữa có lẽ dễ xin việc phải ko các bro
Mấy bro đi trước rồi thì chỉ đàn em nghe ^__^

hoangdao26990
13-08-2007, 19:26
việc làm xin dễ hay khó còn tùy vào bản thân nữa,ko phải cầm cái bằng tới xin là đc đâu nghe bro...

minhquan1712
13-08-2007, 20:16
bạn chọn nghề và nghề cũng chọn bạn. Hãy ngồi trước cái máy vi tính khoảng 1 tiếng, tìm hiểu, suy nghĩ về những ngành nghề trên thì sẽ thấy mình thích cái nào nhất. Trước kia mình cũng như bạn, khoa mình vừa mới fân ngành xong: CS(computer sience) và CE( computer enginering). và tất cả các ngành trên cũng vậy, nói thiệt, khi mình chưa học hoặc chưa biết rõ gì về phân ngành mình học thì mình ko thể nói thích nó được. Và bạn đã chọn con đường IT thì mình tin chắc rằng bạn học bất cứ ngành gì ở trên cũng đều có hứng thú cả :D