PDA

View Full Version : Vấn đề với external keyboard...

minhtuan1986
11-08-2007, 21:17
tui mới mua 1 Microsoft Internet Keyboard, giao tiếp PS2. Tui đã dùng đầu chuyển sang giao tiếp USB để dùng. Cắm vào thì bt, driver + software đã cài + update đầy đủ. Trong System device, phần keyboard hiện đúng tên của keyboard + thông báo " working properly". Nhưng khi ấn bất kỳ phím nào, thì hiện lên thông báo "...usb device not recognised...". Đã thử cài lại driver nhiều lần nhưng ko đc. Ai biết chỉ hộ với. Thanks. Quên, máy tui là IBM T43.
Edit/Delete Message

kiettt
11-08-2007, 23:04
Bạn cắm ext keyb vào lúc vừa mở máy hay lúc máy đã start up xong rồi ? Bạn thử cắm trước khi power on xem sao. Trường hợp của mình thì ngược lại, R60 dùng wireless keyboard và mouse, cắm trước khi mở máy. Chạy ngon lành, nhưng nếu không dùng nó mà dùng keyboard và mouse theo máy thì phải mở máy 3 lần, lần đầu power on đến màn hình login máy treo cứng ngắc, phải đè nút power để tắt máy, mở lại lần 2, gõ password login được, windows XP start xong xuôi thì mất chuột, shutdown rồi mở máy lần 3 thì mọi thứ chạy bình thường. Do vừa rồi có việc đi xa ngại xách nặng nên bỏ mấy cái phụ tùng lỉnh kỉnh ở nhà, nó bị khoảng hơn 10 lần thì bình thường. Hiện giờ mở máy lên là chạy luôn

minhtuan1986
12-08-2007, 18:06
Tui cũng thử giống bạn nói rồi, nhưng vẫn ko đc. chán ghê. chả hiểu kiểu gì. Thử uninstall driver, khởi động lại cho máy tự nhận. xong xuôi restart lại lần nữa, cứ gõ phím nào là lại hiện "...usb not recognised...". hic hic

kiettt
12-08-2007, 23:28
mới nhớ ra thêm một khả năng nữa, coi chừng nguồn điện cấp cho cổng USB của bạn không đủ để keyb hoạt động. Nếu bị bệnh này thì hơi khó. Bạn thử loại trừ coi lỗi có phải tại keyb chưa ? Tức là đem cái keyb đó cắm vô máy khác chạy ấy mà ? Và tìm cái keyboard có cổng USB cắm vào máy bạn. Tại mình gắn cái ext HDD USB vô máy mình, nó detect ngon lành, copy file là báo lỗi, đọc manual của cái vỏ thì nó bảo là sợi cable data có thêm cái đuôi chuột nhỏ dùng khi nguồn cấp không đủ thì cắm luôn nó vào một port USB kế bên để phụ thêm, nhưng keyb thì đâu có cái đuôi đó đâu. bạn thử mượn đâu cái USB hub có nguồn ngoài rồi thử tiếp xem lý do này đúng không, nếu không mượn đâu được thì đem hết đồ ra tiêm bạn mua cái keyb nhờ họ thử lại. Chúc may mắn

minhtuan1986
13-08-2007, 05:53
Chắc là do keyboard bị sao đó. chứ thấy mouse + keyboard cần điện như nhau mà. thử các cổng usb khác với chuột + wc đều chạy bt. Mỗi kb là bó tay. còn vấn đề cần dùng external power supply cho một số USB device thì bít rùi. Nhưng đấy là mấy thiết bị tiêu thụ điện lớn thôi. Thanks

suchul
13-08-2007, 06:33
Mấy bạn xài hệ điều hành nào, có phải Vista không, nếu là vậy chắc là do driver không tương thích, còn không phải thì mình chịu, chưa bị bao giờ ^_^