PDA

View Full Version : Cắm bàn phím vào là máy bị treo

rat_tiec
11-08-2007, 20:51
Hôm rồi cái PC của em bỗng nhiên khởi động rất chậm ,khi vừa hiện desktop là treo cứng , cả chuột+bàn fim' cũng ko tác dụng gì - chỉ còn cách ấn reset. Em tưởng bị nhiễm virut (máy em có kết nối IT) . Tuy nhiên khi em rút bàn phím ra khỏi máy thì nó lại bình thường . Em đã tháo bàn phím ra nhưng hình như không có phím nào bị kẹt , khi cắm vào máy thì lại bị như cũ . Có người bảo em là do lỗi của bàn phím ,đi mua cái mới là xong . Nhưng em muốn nhờ mấy cao thủ chỉ cho vài chiêu -không nhỡ bàn phím không có lỗi thì đi mua lại mất tiền oan

rat_tiec
11-08-2007, 21:00
Hix mấy hôm nay dùng phím ảo cực quá , mấy cao thủ kíu em nhanh với . Cả post bài này cũng dùng phím ảo luôn . Bấm chuột tê cả ngón tay rồi ạ

ThanhMAC
11-08-2007, 21:04
cái này nhiều nguyên nhân lắm bạn ạ.Bạn thử mang cái bàn phím đó cắm sang một máy tính khác xem hiện tượng thế nào nhé.Nếu vẫn xảy ra hiện tượng trên bạn bắt buộc phải thay bàn phím mới thôi.Còn không bạn nên dùng đĩa boot 9.1 quét virus từ trong DOS.Nếu không có hiện tượng gì bạn nên đem mainboard đi bảo hành nha.

taphucthinh
11-08-2007, 21:09
Có thể là do Win bị lỗi bạn à bạn mang sang máy khác cắm thử xem sao. Nếu bàn phím vẫn chạy ngon thì do win hoặc là không tương thích

kiettt
11-08-2007, 23:10
Muốn thử coi tại win hay phần cứng dễ mà, bạn mở máy rồi vào CMOS, dùng phím mũi tên và các phím CMOS cho phép xài (enter, page up/down, .... ) coi nó chạy không. Tiếp nữa là boot máy bằng DOS hoặc dùng safe mode có command prompt, ở màn hình text (nền đen, chữ trắng), gõ loạn xã coi nó có ra chữ không.
Bạn tháo bàn phím ra và thấy hình như không có phím nào bị kẹt ? Vậy bạn có thử coi cái chân của nó chưa ? Có chân nào bị cong không ? Vụ này gặp thường lắm, có ai đó tháo bàn phím ra, lúc cắm lại không đúng vị trí chân, vận công lên đẩy mạnh một cái là mấy cái chân cong vòng luôn á. Chúc không phải tốn tiền mua bàn phím mới.