PDA

View Full Version : Keo đệm tản nhiêt cho CPU

VTABC
11-08-2007, 03:08
Keo tản nhiệt là gì ?
Khi hai vật cần chuyền nhiệt cho nhau tốt nhât thì giữa chúng cần có thiết diện tiếp xúc cao nhất .
Áp dụng trong máy tính .
CPU và bộ quạt làm mát CPU là hai bộ phận tách rời Bệ của quạt và lưng của CPU là hai mặt phẳng .Tính trên điều kiện lý tưởng thì cứ có hai mặt phẳng //với độ bóng delta *** là áp vào nhau thì tốt nhất về tiếp xúc .Thế nhưng trong thương mại và chế tạo thì đây là sự không tưởng rất khó có giải pháp chung cho toàn thiên hạ ai cũng biết lắp.Gải pháp cho chế tạo là cho giữa chúng là một lớp đệm dạng mềm có khả năng tràn phủ 2 mặt nhám bù các góc nghiêng và có khả năng dẫn nhiệt cao ,chiu được nhiệt độ cao .Không bị phân hủy .Trong môi trường nhiệt nó sẽ khô không bị nóng chảy .Ở môi trường nhiệt độ CPU hay các nơi cần dùng nó khô .Dựa vào các tiêu chí đó ta có thể thấy keo tản nhiệt thường được chế từ các bột mạt nhũ kim loại như đồng, nhôm,vàng ,bạc.Ngày nay hóa chất phát triển và có nhiều phương thức chế tạo khác nhưng phương thức truyền thống là nhũ kim loại có khả năng dẫn nhiệt cao .Loại dùng cho CPU thường là loại bột nhôm (rẻ) bột đồng (đắt)
Những mạt đồng nhỏ được trộn với chất dung môi tạo thành cái ta goi là keo .Nhiêm vụ của nó là mềm trong khi lắp giáp và khô giáo trong sử dụng dẫn nhiệt nhanh là hết .Vì sao phải khô .Bởi vì nơi CPU là phần cần tuyệt đối an toàn trong cách điện .Nếu các chất có tính như keo tản nhiệt tràn xuống bề mặt tiếp xúc của CPU thì bạn cũng biết là thế nào rồi .Các hãng chế tạo CPU đã không bao giờ chế Fal cho CPU mà chọn giải pháp chất lỏng mặc dù nó có dộ ồn nhỏ và giải phóng nhiệt nhanh nhưng nó không an toàn .
Trong thực tế các bạn cũng biết là với kiểu lắp quạt làm mát CPU thì khó lòng có 2 mặt tiếp xúc của quạt làm mát và mặt lưng CPU // được .Cho lớp keo tản nhiệt vào nó sẽ bù vào những phần trống ,mặt nhám của hai mặt tiếp xúc tạo cho thiết diện Q và CPU có % tiếp xúc cao nhất .Khi lắp nó cần phải tồn tại ở dạng mềm lỏng .Quá trình dùng CPU nó khô giáo hóa cứng là tốt .Đừng khi nào bạn nghĩ nhầm là khi khô nó đã mất vai trò dẫn nhiệt .Có chăng nó chỉ khó trong tái sử dụng.
=============================================
Những khi vì lý do nào đó đã chót tháo CPU rồi mà không có keo tản nhiệt bạn hãy làm như sau .Hãy cẩn trọng dùng thanh mỏng cạo sạch các keo khô đó của hai mặt cho tập chung và tờ giấy .Hết sức cẩn trọng sạch sẽ chân CPU .Bột khô đã cạo đem tán nhỏ mịn lại rồi dùng kem đánh răng PS trộn vừa phải tạo ra 1 keo mới mà không ai có .Sau đấy cho lắp .Đảm bảo an toàn .Kem sẽ khô khi có nhiệt chất bột đó thỏa mãn dẫn nhiệt tuy kém hơn xin nhưng dùng tam tới khi nào có dịp mua lại keo hàng hiêu.Kinh nhiêm này là nhiều khi tôi dùng trong trường hợp tháo lắp bất đắc dĩ và thành công 98% .2% không thành công là tháo ra vứt keo khô đi hết rồi .Bạn yên tâm đi .Khi mà nhiệt độ CPU quá nhiệt cho phép thì nó tự động điều khiển máy tính OFF .Ít khi có thể cháy ngoại trừ bạn làm chập chân CPU
Vtabc

The Old Man
11-08-2007, 04:53
Khi lắp nó cần phải tồn tại ở dạng mềm lỏng .Quá trình dùng CPU nó khô giáo hóa cứng là tốt .Đừng khi nào bạn nghĩ nhầm là khi khô nó đã mất vai trò dẫn nhiệt .Có chăng nó chỉ khó trong tái sử dụng.

Đồng ý với bạn câu trên 100%

Lord_of_monsters
11-08-2007, 10:13
nhưng chú ý khi các bác có nhu cầu căm ra cắm vào chip, khi nó bị khô nó kết dính rất chắc đôi khi tôi đã từng rút đế tải nhiệt rút cả chíp lên,>>cho lên khi tháo chíp thấy cahựt qua lấy dao dọc giấy lựa nhẹ để tách ra tránh hư hại chip

khoabeo108
11-08-2007, 13:02
Máy em đang chạy mà chẳng có tí kem tản nhiệt nào đây (Chưa kịp mua). Thấy nhiệt độ bình thường khoảng 40, giờ "lên được" đến 50, 60 rồi :D

hienvp
11-08-2007, 13:09
Tôi cũng vậy này.
Hôm rồi đem đi bảo hành thấy bọn Trần Anh có thèm bôi kem tản nhiệt đâu mà vẫn chạy tốt.

doanvinh00
11-08-2007, 14:57
tùy thôi...thử cài các trương trình nặng vô pc thử coi....và thường xuyên dùng các ct đó đi...đảm bảo các bạn sẽ thấy tác dụng của bộ tải nhiệt và keo tải nhiệt.........hehehe

onelight
11-08-2007, 15:10
Thường thì mấy nhân viên ở cửa hàng khi tháo lắp CPU ít có ai chịu bôi kem tản nhiệt cho mình lắm. Hôm rồi thay CPU ở Cửa hàng, ko bôi kem thì nhiệt độ mới khởi động đã 50 . Hoảng quá tháo ra bắt tụi nhân viên bôi kem vào thì mát mẻ vô cùng, chỉ 42 độ C !!!

newbie86
21-08-2007, 09:25
Em dùng con P4 2.8 support HT, vào cmos xem nhiệt độ thì nó báo :
Processor zone temperature 85'C
System 1 zone temperature 42'c
System 2 zone temperature 41'c
Vậy cuối cùng nhiệt độ của máy em là mấy vậy? hay treo máy lắm.
Em muốn tháo quạt ra để bôi kem tản nhiệt nhưng socket 775 ko biết cách tháo, bác pro nào biết chỉ cho em với?

??????
03-03-2008, 21:19
Có bác nào biết keo tản nhiệt bây giờ mua giá bao nhiêu ko?????

BoTayConGaQuay
03-03-2008, 21:23
Ra Nhật Tảo kiếm mua 1 tube silicon đó bác, còn không lấy mỡ bò trét vào cũng ok.

gaugo58
03-03-2008, 22:08
Thấy Hoàn Long (TP HCM) báo giá như sau:
- ARCTIC SILVER 3.5G = 9.0$.
- CERAMIQUE 2.5G = 7.5$.

NGUYEN THAI SON
03-03-2008, 22:19
Bình thường các bác mà mua chip BOX thì đã có sẵn keo tản nhiệt được bôi dưới miêng nhôm tản nhiệt rồi mà.Chứ có fair là nhân viên ki thuật khi lắp máy người ta không bôi keo cho bạn đâu.

--------
Các bác liên hê em 0988.434.435 Em se cho các bác keo tản nhiệt cho quạt chip...đủ loại (vừa dán,vùa loại xi lanh có cả)

giooc3chop
04-03-2008, 09:25
Chúng nó ko bôi keo cho mình đôi khì còn là 1 việc tốt đấy các bác. Mấy cái keo ZIN kèm theo CPU xài 1 vài ngày là nó khô cứng lại ngay, đến khi rút CPU ra (nhất là socket AM2) thì nó dính vào CPU luôn, lạng quạng bứt CPU ra khỏi socket mà gãy chân như chơi, tui từng bị trường hợp như vậy rùi. Socket AM2 nó có cái khung nhựa cứng bao quanh nên cho dù là dao lam cũng không cứa vào đc.
-Tốt nhất bà con nên dùng mỡ tản nhiệt (5000VND/hũ) cho mấy con sò trong amply ở Nhật Tảo là ok nhất, nó ko bao giờ khô bất kể nhiệt độ bao nhiêu và bao lâu, khả năng truyền nhiệt ngang bằng với keo ZIN.

tazzz
04-03-2008, 15:21
Em thấy có loại gọi là băng tản nhiệt (tape), trong mấy cuốn Manual của Main board có bảo nên dùng loại này thay vì keo vì keo khi khô sẽ dính chặt vào bộ phận tản nhiệt . Không biết VN có cái này ko?

trexanh22_2
10-03-2008, 02:06
ko keo cũng đâu có sao nếu các pro mua hang bo x

tank304
11-03-2008, 11:33
Ko keo máy em đang toi các bác ạ.

i_love_IT
11-03-2008, 12:45
Không keo vẫn chạy được. Chỉ tội nó nóng hơn thôi.