PDA

View Full Version : Nhận dạng card âm thanh

boy_popping
10-08-2007, 17:34
Hix, nha` thằng bạn mình ko có kết nối IT, mà nó lại bị mất đĩa cài đặt HDH lúc mới mua.Giờ nó mất driver card am thanh mà ko biết làm sao để tìm driver hết, chẳng có thông tin gì để tìm hết .Mấy bạn nào pro chỉ mình với, mấy tuần nay nhà hắn chẳng có tí âm thanh nào hết

khamvaphaonline
10-08-2007, 19:03
Bạn chỉ cẩn nhìn lên con chip trên main hoặc card soun là có thể biết loại card là gì.

boy_popping
10-08-2007, 21:03
bạn có thể nói rõ nhìn ở phần nào của card âm thanh được ko bạn
Mà card âm thanh nằm ở đâu vậy bạn, tùy main hay main nào card âm thanh cũng nằm ở đóa

VTABC
11-08-2007, 03:37
Hix, nha` thằng bạn mình ko có kết nối IT, mà nó lại bị mất đĩa cài đặt HDH lúc mới mua.Giờ nó mất driver card am thanh mà ko biết làm sao để tìm driver hết, chẳng có thông tin gì để tìm hết .Mấy bạn nào pro chỉ mình với, mấy tuần nay nhà hắn chẳng có tí âm thanh nào hết
Thông tin bạn kể quá ít
Máy tính đó Notebook hay máy bàn
1 Nếu máy xách tay thì cần dưa ra tên ,Đời
2 Nếu Máy bàn đưa tên Bản mạch chủ (ví dụ Motherboad Itel D975XBX2 )
Máy đang dùng cài đặt hệ điều hành nào ?
3 Crad audio là loại rời hay liền cùng bản mạch chủ
=========================
Tìm Audio Driver
www.Driver.ru

doancuongquyet
11-08-2007, 14:18
ban hay nhin len card am thanh thay mã cua card sau do vao trang web cua cong ty do va search driver

boy_popping
12-08-2007, 08:56
máy đó là card âm thanh liền với main board
H lam sao nhìn đựoc đây hả mấy bạn
Mà card âm thanh rời thì thường được gắn ở đâu
Mình gà về mấy khoản này lắm
Mong các pro chỉ thêm

boy_popping
12-08-2007, 18:27
Thông tin bạn kể quá ít
Máy tính đó Notebook hay máy bàn
1 Nếu máy xách tay thì cần dưa ra tên ,Đời
2 Nếu Máy bàn đưa tên Bản mạch chủ (ví dụ Motherboad Itel D975XBX2 )
Máy đang dùng cài đặt hệ điều hành nào ?
3 Crad audio là loại rời hay liền cùng bản mạch chủ
=========================

Bạn ơi vào trả lời đi bạn à

kiettt
12-08-2007, 23:37
Card âm thanh liền với mainboard thì bạn cung cấp model của mainboard, tháo cái vỏ máy ra rồi cả hai bạn cùng nhìn vào cái main, tức là cái bản mạch lớn nhất trong máy ấy, bạn post lên đây những chữ và số nào in cỡ lớn nhất trên cái main đó, biết được tên và đời của main thì bạn có thể vào site của hãng và download driver về.
Card âm thanh rời đương nhiên là gắn vào main rồi, chứ bạn nghĩ nó sẽ gắn vô đâu ? :no:

nguoidaukho86bt
13-08-2007, 11:05
Bạn nên vào Help and Support Center --> vào use Tools to view your computer information and diagnose problem --> My computer Information
---> Find Information about the hardware installeb on this computer xem cấu hình của máy và tên của các thiết bị , rùi ra google kiếm và chép về cài vào thử coi được hong ...

boy_popping
13-08-2007, 21:10
Bạn nên vào Help and Support Center --> vào use Tools to view your computer information and diagnose problem --> My computer Information
---> Find Information about the hardware installeb on this computer xem cấu hình của máy và tên của các thiết bị , rùi ra google kiếm và chép về cài vào thử coi được hong ...

Help and Support Center <--- ko biet cai này ở đâu hết bạn ơi

Card âm thanh liền với mainboard thì bạn cung cấp model của mainboard, tháo cái vỏ máy ra rồi cả hai bạn cùng nhìn vào cái main, tức là cái bản mạch lớn nhất trong máy ấy, bạn post lên đây những chữ và số nào in cỡ lớn nhất trên cái main đó, biết được tên và đời của main thì bạn có thể vào site của hãng và download driver về.
Card âm thanh rời đương nhiên là gắn vào main rồi, chứ bạn nghĩ nó sẽ gắn vô đâu ?

Ok, mình sẽ làm thử, nếu o được sẽ hỏi lại bạn thêm nghe

badboy_h151ng
13-08-2007, 21:49
bạn phải xác định trước . đó là sound card on board hay sao.
Nếu là onboard bạn nhìn trên main kiếm con chíp hình vuông chiều dài 1 cạnh khoảng 0.7 cm thướng thì trên đó vẽ hình con cua , mã kí tự của nó thường bắt đầu bằng RT , trong trường hợp bạn xác định chắc chắn đó là onboard 100% mà không thấy con chíp như mình nói bạn hãy tìm con chipset cầu nam và lên mạng search driver cho nó về .
Nếu bạn không biết đó là card onboard hay không thì bạn làm như sau , nhìn vào cái cổng mà bạn thường hay cắm các line của loa hay headphone , nếu nó nối trực tiếp vào máy là onboard , còn nó nối vào 1 card rời nằm thẳng đứng ( xét theo chiều main nằm ngang ) thì đó là card rời
Nếu đó là cảd rời thì đơn giản hơn , nhìn vào card và tìm tên của card ,hay tên chip đều được .
còn có 1 cách là dùng chương trình giúp xác định phần cứng máy tính có sẵn trong đĩa hirent boot .

Max13
13-08-2007, 22:08
Thứ nhất là bạn bít về phần cứng máy tình kô?Nếu bạn kô bít gì thì nên đi kiếm 1 người bạn bít IT để tham khảo ý kiến và giúp đỡ.

boy_popping
14-08-2007, 09:25
bạn phải xác định trước . đó là sound card on board hay sao.
Nếu là onboard bạn nhìn trên main kiếm con chíp hình vuông chiều dài 1 cạnh khoảng 0.7 cm thướng thì trên đó vẽ hình con cua , mã kí tự của nó thường bắt đầu bằng RT , trong trường hợp bạn xác định chắc chắn đó là onboard 100% mà không thấy con chíp như mình nói bạn hãy tìm con chipset cầu nam và lên mạng search driver cho nó về .
Nếu bạn không biết đó là card onboard hay không thì bạn làm như sau , nhìn vào cái cổng mà bạn thường hay cắm các line của loa hay headphone , nếu nó nối trực tiếp vào máy là onboard , còn nó nối vào 1 card rời nằm thẳng đứng ( xét theo chiều main nằm ngang ) thì đó là card rời
Nếu đó là cảd rời thì đơn giản hơn , nhìn vào card và tìm tên của card ,hay tên chip đều được .
còn có 1 cách là dùng chương trình giúp xác định phần cứng máy tính có sẵn trong đĩa hirent boot .

Chỉ có mình bạn này là trả lời hết các vướng mắc của mình ^__^
Chắc chỉ cần lên nhà thằng bạn làm theo lời bạn này là okie, ko cần hỏi jif nữa hết

VTABC
15-08-2007, 08:46